Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Bác ơi em đang cài cái con Nuforce Udac3 còi cọc của em, vào foobar cài đặt mục tool -- SACD --- Asio driver mode nếu đổi từ pcm sang dsd thì không được (chạy file dsd không có tiếng) trong khi đó con dac của em chạy được dsd.
Bác chỉ giúp em là em lỗi ở đâu, cách kiểm tra phiên bản foobar ở đâu ạ.

Bác vào Preferences\Output: AISO --> Mục AISO drivers bác xem có đầy đủ foo_dsd_aiso va Nuforce AISO driver của bác chưa (chưa đủ bác cài đủ nhé).
- Mục Custom channel mappings --> Add new --> Trong hộp thoại AISO channel mapping editor : mục Driver chọn Nuforce AISO driver --> đóng hộp thoại.
- Tiếp tục Mục Custom channel mappings --> Add new --> Trong hộp thoại AISO channel mapping editor : mục Driver chọn foo_dsd_aiso --> Configure --> Trong hộp thoại AISO proxy: AISO driver chọn driver Nuforce của bác, DSD playback method chọn DSD native, DSD to DSD method chọn none xong đóng hộp thoại.
- Trong mục Preferences\Output bác chọn foo_dsd_aiso - my channel mapping.
- Trong mục Preferences\SACD: Output mode bác chọn DSD.
Xong!

do_long_khach

Well-Known Member
Ðề: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Bác ý hỏi convert pcm sang dsd cơ mà.

Bác ý hỏi convert pcm sang dsd cơ mà.

Chắc bác nhầm câu hỏi! hihi. Trên foobar muốn xuất dsd trực tiếp (DSD native không phải DSD over PCM) ra usb DAC thì chỉ mapping mới ra được thôi!

do_long_khach

Well-Known Member

Chắc bác nhầm câu hỏi! hihi. Trên foobar muốn xuất dsd trực tiếp (DSD native không phải DSD over PCM) ra usb DAC thì chỉ mapping mới ra được thôi!

ủa sao tôi có mapping gì đâu, chọn Asio native vẫn ra usb dac bình thường, loa phát ra tiếng là sao? Trong vô số bài hướng dẫn chơi dsd bằng foobar, tôi cũng chưa thấy chỗ nào nói phải mapping cả.

quangtuong

Banned

Dsd không xuất âm thanh qua jack 3.5 từ laptop phải không bác ?
Yêu cầu là phải có DAC rời , và hổ trợ DSD nửa phải không ?

ko853

Well-Known Member
Ðề: Re: Chia sẻ của một newbie về quá trình mày mò xây dựng Windows PC phát nhạc bằng Foobar 2000

Mấy chương trình này ngoài Roon em đều dùng rồi bác à. Theo trải nghiệm của em, nếu chỉ xét đến chất lượng âm thanh thì có thể phân định như sau:

Top 1: Bughead Emperor (chương trình này miễn phí, do một bác người Nhật viết, có điều mất kha khá thời gian để học cách xử dụng, nhưng chất lượng, đặc biệt khi chơi PCM là tuyệt đỉnh) và Signalyst HQPlayer.

Top 2: Daphile (hệ điều hành linux chuyên cho nghe nhạc, miễn phí nhưng rất thiếu ổn định), MqN Player (do một bác người Anh viết, cũng miễn phí, khó xử dụng hơn cả Bughead Emperor và chỉ hỗ trợ file nhạc 44,1kHz và 48kHz) và JPlaymini

Top 3: cMplayer, Foobar và Jriver. ba thằng này hồi chưa có top trên (cỡ 2011) thì đều vào hàng đứng đầu nhưng gần 5 năm nay chả có sự tiến bộ nào về chất lượng. Jriver thì tiếng thoáng hơn foobar, nhưng bass lại kém xa. Foobar thì bass nghe khỏe (hơn Jriver), mid đầy đặn nhưng cả hai thằng này kém xa top trên về tính chi tiết, bass dầy nhưng ù ù, chả nghe được rõ nốt, mid và treble thì lại càng kém xa về tính chi tiết, chân thực của nhạc cụ.

Về Roon, em chưa có dịp dùng (và ko muốn dùng) vì ghét kiểu trả phí theo tháng của nó. Nhưng theo một số khoai Tây trên computeraudiophile thì nghe hay hơn foobar và Jriver, chỉ kém HQPlayer. Có điều bọn này rất thoải mái, nó cho phép người dùng tích hợp HQPlayer vào trong. Khi đó, việc quản lý thư viện sẽ do Roon đảm trách còn load nhạc và chơi nhạc sẽ do HQPlayer làm.

Về JPlay, ngoài phần mềm chơi nhạc Jplaymini, nó còn có 2 services kèm theo. Đó là tối ưu hóa chơi nhạc từ RAM (foobar và Jriver cũng học theo có tính năng này nhưng chất lượng chỉ đáng xách dép cho JPlay) và tối ưu hóa việc truyền dẫn tín hiệu qua USB (giảm latency) nên có thể dùng như một driver ASIO trong các chương trinh như Bughead Emperor, Signalyst HQPlayer hay Jriver (phiên bản 20.0.41 trở về trước) để tối ưu hóa cho các phần mềm trên.
Hiện nay em đang dùng HQPlayer + Jplay service, chất lượng phải nói là tuyệt vời bác à. Dĩ nhiên, xét về khoản quản lý thư viện và tiện dụng (rẻ nữa) thì foobar hay jriver vẫn hơn hẳn. Còn nếu bác có thể chi tiền thì quản lý nhạc bằng Roon, chơi nhạc qua HQPlayer + Jplay service sẽ cho bác tất cả.

Đang dùng thử HQplayer và thấy hay hơn Jriver nên muốn dùng luôn nhưng nó có nhiều setting "chuyên sâu" quá nên ko biết set như thế nào cho phù hợp. Bác Trung có thể chia sẻ các loại setting của bác về HQplayer để AE học hỏi KN dc ko? Chủ yếu là mấy options của filter, dither, oversampling,... Em có download manual về đọc, nó ghi khá chi tiết, đầy đủ nhưng chuyên sâu quá đọc ko hiểu gì hết #:-S

Frey

Active Member
Bác chủ top về DAC mới chưa? Tối nay e bay ra HN, có gì pm số đt của bác ae gặp dao lưu cho vui ;;)

do_long_khach

Well-Known Member

Dac nằm trong sg, tuần vừa rồi tôi đi tỉnh ko ở nhà nên chưa ship ra được. Bác alo cho tôi số 0912010873 Thành

muadongsaptoi

Well-Known Member

Chia sẻ thêm với các bác tý

Mình nghe nhạc từ PC - DAC - AMPLY - loa. Quá trình tự mò và trải nghiệm thì mình thấy bản Foobar 0.8.3 là hay nhất, ngay cả bản mới 1.3.9 nghe cũng không đã bằng. Mà mấy phần mềm điều khiển Foobar Con từ thiết bị di động hình như nó chỉ phù hợp với Foobar 1.1 trở đi, do đó mình xài Team Viewer. Ưu điểm của ông Team này là bất cứ bạn xài Jriver, Foobar, hay Jet audio... gì gì thì ổng chỉnh chỉnh được tuốt luốt, cài 1 mà chỉnh được n phần mềm nghe nhạc luôn:D

Mình xài DAC và amply của Thi Văn, mua khoảng được hơn 1 năm, nghe nhạc 16bit thì ổn. Gần đây chơi thêm Fiio X5 2nd và tai nghe Audio technica thì thấy nhạc 24bit qua hệ thống này thì chi tiết hơn hẳn nghe qua PC - DAC - Amply - loa, không biết là tại làm sao. Ví dụ có một số bài người ta rip từ đĩa than thì nghe rõ cả tiếng lạo xạo do đầu kim tiếp xúc với đĩa, còn nghe qua PC - DAC -... thì không nghe ra tiếng này, mặc dù đã chỉnh hệ thống PC thành 24 bit, hoặc xài Foobar bản mới. Thậm chí nghe nhạc 24bit bằng di động cũng nghe ra được cái âm thanh này.

Mình hỏi các bạn là có cái thứ gì để khuếch đại âm thanh từ di động hoặc máy nghe nhạc để mình cắm qua amply dể nghe cho đã không. Xin cảm ơn và hậu tạ
cái này còn do thông số DAC ,như dộ méo độ nhạy,cái nữa dây usb có chuẩn hay ko,khi tín hiệu tù phần mềm đi đến DAC qua nhiều khâu,như linh kiện cổng usb kém chất lương sẽ bị hao hụt,cái nữa do nguồn điện pc và DAC khác nhau nên cũng bị,vậy cho nên nghe qua pc phải chọn pc tốt chuẩn cao,linh kiện tốt cộng với phần mềm ổn định\bản quyền win\ mới hạn chế tối đa nhiễu,và tạp khi xuất file,với lại xuất PCM vẫn bị hao hụt tín hiệu ,xuất DSD THEO chuẩn direct thì ít bị hụt biterate,

trung224

Well-Known Member
với lại xuất PCM vẫn bị hao hụt tín hiệu ,xuất DSD THEO chuẩn direct thì ít bị hụt biterate,
Em hỏi khí không phải, bác có thể giải thích tại sao PCM bị hao hụt tín hiệu còn DSD direct thì ít bị hụt bitrate không? Kiến thức em eo hẹp lắm, nhưng chưa bao giờ được biết cái lý thuyết đó ạ.

muadongsaptoi

Well-Known Member
Em hỏi khí không phải, bác có thể giải thích tại sao PCM bị hao hụt tín hiệu còn DSD direct thì ít bị hụt bitrate không? Kiến thức em eo hẹp lắm, nhưng chưa bao giờ được biết cái lý thuyết đó ạ.
theo thông số kỹ thuật DSD và PCM,thì khi xuất playback ra DAC thì tín hiệu từ pc qua phần mềm,qua các linh kiện pc ra USB ,nên sẽ bị suy hao,pc kém càng bị hao hụt cộng với nhiễu do nguồn điện,còn xuất DSD,tín hiệu chia nhỏ đóng gói chuyển tới DAC ,DAC giải mã nên hầu như ko bị suy hao nên nghe mộc mac chính xác,còn để nghe hay thì bạn phải đọc nhiều ,file nguyên gốc thường biterate rất ổn định,để xuất đủ thì phần mềm và phần cứng phải chuẩn,pc chuẩn cao,dùng SSD pro,ram pcl 3 trở lên,cộng với win 10 bản quyền do tích sẵn modun dolby ,và bản foobar phù hợp,muốn biết vào xem CPU khi chạy foobar có lên cao ko,nếu lúc nào 0% thì chuẩn,vì khi đó biterate xuất ổn định,vả lại cài đúng ASIO hãng DAC thì họ chỉnh chuẩn hơn,và quan trọng nữa dàn loa của bạn có chuản nữa hay ko. khi xuất file DSD nghe bao giờ cũng chi tiết hơn xuất PCM ,vì đường đi âm thanh càng ngắn càng hay,vì ít bị suy hao.bạn mà dùng HHD thì đã bị suy hao rồi,

trung224

Well-Known Member
Em thấy lời giải thích của bác chưa ổn. Truyền dẫn tín hiệu DSD hay PCM qua USB đều là dạng packet, tín hiệu đóng gói theo các packet nhỏ liên tục truyền đi, chả có bât cứ một cái gì khác. Chả có bất cứ cái gì nói DSD thì tín hiệu bị chia nhỏ còn PCM thì không cả. Còn DSD hay PCM thì đều phải qua chip USB trên máy, qua dây USB rồi vào mạch nhận tín hiệu USB ở trên DAC, chả có lý do gì để nói DSD không bị suy hao trên cái đường truyền dẫn này cả. Cái này xin lỗi em nói thẳng bác hoàn toàn hiểu sai vấn đề. Đây là diễn đàn, ai thích nói gì thì nói nhưng khi bác phát biểu một câu dạng kiến thức kiểu "PCM bị suy hao còn DSD thì không bị" thì theo em bác nên tìm hiểu kĩ.

Còn cái chuyện nghe mộc mạc chính xác thì đấy là cảm nhận cá nhân của bác, chả có bất cứ cái gì mang tính số đông ở đây cả. Những cái điều bác nói em nghe quen quen, hình như là từ topic bên vnav ra phải không ạ. Xin lỗi em chơi PC cũng lâu rồi, phần cứng cũng ok (SSD, DDR3, chip core i7 4770K,...) phần mềm (Windows 10 và Winserver 2012 bản quyền, JPlay bản quyền, HQPlayer), còn cái loại free như foobar ko kể đến đều trải qua hết, DAC trải nghiệm cũng đủ lớn, thậm chí cả lọc USB, USB-coverter, để nói rằng DSD với PCM cho ra tiếng khác nhau những còn thích hay không là tùy người.

Chuyện HDD với SSD chả qua tiếng khác biệt ở chỗ HDD là ổ quay còn SSD thì nằm im thôi, cứ chống rung tốt cho HDD thì chả khác nhau gì đâu.

do_long_khach

Well-Known Member
Cho em hỏi dữ liệu số sao lại hao hụt khi truyền dẫn nhỉ? Hoặc truyền được hoặc ko chứ nhỉ? Còn khi truyền bị trễ, nhiễu này nọ là chuyện khác rồi .

muadongsaptoi

Well-Known Member
Em thấy lời giải thích của bác chưa ổn. Truyền dẫn tín hiệu DSD hay PCM qua USB đều là dạng packet, tín hiệu đóng gói theo các packet nhỏ liên tục truyền đi, chả có bât cứ một cái gì khác. Chả có bất cứ cái gì nói DSD thì tín hiệu bị chia nhỏ còn PCM thì không cả. Còn DSD hay PCM thì đều phải qua chip USB trên máy, qua dây USB rồi vào mạch nhận tín hiệu USB ở trên DAC, chả có lý do gì để nói DSD không bị suy hao trên cái đường truyền dẫn này cả. Cái này xin lỗi em nói thẳng bác hoàn toàn hiểu sai vấn đề. Đây là diễn đàn, ai thích nói gì thì nói nhưng khi bác phát biểu một câu dạng kiến thức kiểu "PCM bị suy hao còn DSD thì không bị" thì theo em bác nên tìm hiểu kĩ.

Còn cái chuyện nghe mộc mạc chính xác thì đấy là cảm nhận cá nhân của bác, chả có bất cứ cái gì mang tính số đông ở đây cả. Những cái điều bác nói em nghe quen quen, hình như là từ topic bên vnav ra phải không ạ. Xin lỗi em chơi PC cũng lâu rồi, phần cứng cũng ok (SSD, DDR3, chip core i7 4770K,...) phần mềm (Windows 10 và Winserver 2012 bản quyền, JPlay bản quyền, HQPlayer), còn cái loại free như foobar ko kể đến đều trải qua hết, DAC trải nghiệm cũng đủ lớn, thậm chí cả lọc USB, USB-coverter, để nói rằng DSD với PCM cho ra tiếng khác nhau những còn thích hay không là tùy người.

Chuyện HDD với SSD chả qua tiếng khác biệt ở chỗ HDD là ổ quay còn SSD thì nằm im thôi, cứ chống rung tốt cho HDD thì chả khác nhau gì đâu.
ô thì đây là theo các diễn đàn và kỹ thuật viên họ viết ,tất nhiên là mình hiểu vậy,còn với các file CD cho dù set up kiểu gì bitrate cũng chỉ là 1411 kbps,với mình thì file DSD hay hơn hẳn cho dù cover lên từ CD ,DOnguyên lý duờng đi âm thanh càng ngắn,càng ít độ trễ.còn bạn nghe bằng gì sao mình biết dc,mà PCM thì chắc chắn phải qua pc can thiệp mới ra DAC,bạn nghe và set nhiều ,nhưng có khi chỉ đúng với đôi loa bạn,còn với DAC giải mã 10-trên 40KHZ,Độ trễ chỉ cần tý ti nghe đã khác ngay,lấy vi dụ khi bạn xem qua đầu K+,1 tivi khác xem thẳng .âm thanh và hình đã bị chậm,nếu bạn có phần mềm chuyên dụng do tốc độ biterate thì sẽ thấy,1 file nguyên gốc,khi đến 1 pc khác đã bị hao hụt dù rất nhỏ.bạn mà càng cho đuờng đi qua nhiều khâu,càng bị đó là thực tế,còn pc chuyên dụng để ghi âm họ đặt riêng từ hãng,chứ pc trên thị truờng tôi chưa thấy cổng nào mạ vàng,hay đồng 9999 cả.cho dù dàn bạn tốt vẫn bị thắt cổ chai ở pc.đây là để chia sẻ thôi chứ ko phải là chê bai vì có ai biết ai nghe bằng gì,còn nghe trên CD thì nhà sản xuất họ mua hết bản quyền,nên họ tích sẵn trong đó ,còn nguồn điện bạn hiểu sai là điện trong pc ,và điện DAC luôn luôc lêch nhau,vì thế cho dù nguồn sạch vẫn là 2 nguồn khác nhau,cho dù bạn cắm chung 1 ổ chính,bạn nên vào VÍNHSTUDIO trang web đó đề cập rất nhiều về thông số.tôi chỉ biết chút thôi,nhưng tôi nghe hơn 20 năm ,còn lại tôi tham khảo trên gooogle và khi cài theo cách đó,thì nghe rất mộc.còn hay và ko hay thì theo cảm nhận,của mỗi nguời.với tôi xuất line -out luôn luôn hay hơn,đây là bản quyền nên có đầu có đầu ko,tùy từng chip các hãng,vì tôi cũng đam mê âm thanh nên hay đọc về nó thôi.ko có ý chê bai các bác,đây là kinh nghiệm ,còn để như audio thì ko bao giờ vì có máy móc chuyên dụng,chuẩn từ A-Z,1file nhạc đi từ A-Z ko bị suy hao.còn với các nhân ghép với nhau qua pc +dac +amply,khác nhau thì luôn luôn bị lệch,chưa kể file của mình đã chuẩn chưa,vì cover lại,cũng bị hụt bitrate,sorry vì dài quá,tôi thấy bạn tham gia lâu nên cũng chỉ để học thêm kinh nghiệm thôi,vì tất cả là nghe như ngoài đời mà

trung224

Well-Known Member
Bác có thể chỉ rõ xem diễn đàn nào và kĩ thuật viên nào viết cái câu "truyền tín hiệu PCM bị hao hụt còn DSD thì không bị" được không ạ. Ở trên em đã nói rõ ràng rồi PCM và DSD đến DAC đều phải qua những đường truyền tín hiệu như nhau, vậy lấy cái gì để nói PCM bị suy hao và còn DSD thì không

Chuyện bác nghe hơn 20 năm không quan trọng gì nếu bác không hiểu rõ những cái cơ bản như truyền dẫn trong digital. Thứ nhất, khi bác copy một file nhạc từ ổ cứng này sang ổ cứng khác hay một PC này sang một PC khác thì file nhạc đó giữ nguyên trạng, chả bao giờ có cái gọi là suy hao cả, vì cơ chế copy/transfer file bao giờ cũng có phát hiện lỗi và sửa lỗi. Toàn bộ những thứ digital trên đời này đều dựa theo cái đó cả, nếu nói như bác bị hao hụt thì tất cả thế giới này sai à.

Quay về chuyện PCM với DSD, nói thẳng ra DSD hay PCM sau khi được tách từ USB/SPDIF sang i2s thì đều phải qua reconstruction filter lẫn low pass filter thì mới ra được cái tín hiệu analog điện cho bác, thế thì đường ngắn đi chỗ nào.

Chuyện cảm nhận về DSD và PCM của bác (mộc hơn, tình cảm hơn, abcxyz) em hoàn toàn tôn trọng, đó là sở thích cá nhân, nhưng em thì hơi dị ứng với những phát biểu về vấn đề thuần túy kĩ thuật như truyền dẫn dữ liệu mà sai như câu trên của bác.

Nếu bác hiểu thật sự rõ và chuẩn về vấn đề thì hãy nói còn không thì nên thôi vì thật sự nhiều người vào theo dõi diễn đàn mới tìm hiểu đọc những câu phát biểu kiểu đấy rất dễ bị lạc lối. Chính em hồi những năm 2010-2011 mới bắt đầu chơi nhạc số đọc vnav cũng bị mấy câu phát biểu sai (hoặc chủ ý đánh lận con đen để thuốc hàng của mấy hãng audio) kiểu này làm rối, một thời gian sau do đặc thù ngành học của em liên quan trực tiếp nên mới hiểu thấu đáo vẫn đề hơn. Em viết vài bài viết trên hdvietnam về vấn đề này cũng chỉ có mục đích tránh để những người mới vào bị rối như em, vì em biết ko phải ai cũng học ngành điện tử/viễn thông để tự tìm hiểu được.

muadongsaptoi

Well-Known Member
Bác có thể chỉ rõ xem diễn đàn nào và kĩ thuật viên nào viết cái câu "truyền tín hiệu PCM bị hao hụt còn DSD thì không bị" được không ạ. Ở trên em đã nói rõ ràng rồi PCM và DSD đến DAC đều phải qua những đường truyền tín hiệu như nhau, vậy lấy cái gì để nói PCM bị suy hao và còn DSD thì không

Chuyện bác nghe hơn 20 năm không quan trọng gì nếu bác không hiểu rõ những cái cơ bản như truyền dẫn trong digital. Thứ nhất, khi bác copy một file nhạc từ ổ cứng này sang ổ cứng khác hay một PC này sang một PC khác thì file nhạc đó giữ nguyên trạng, chả bao giờ có cái gọi là suy hao cả, vì cơ chế copy/transfer file bao giờ cũng có phát hiện lỗi và sửa lỗi. Toàn bộ những thứ digital trên đời này đều dựa theo cái đó cả, nếu nói như bác bị hao hụt thì tất cả thế giới này sai à.

Quay về chuyện PCM với DSD, nói thẳng ra DSD hay PCM sau khi được tách từ USB/SPDIF sang i2s thì đều phải qua reconstruction filter lẫn low pass filter thì mới ra được cái tín hiệu analog điện cho bác, thế thì đường ngắn đi chỗ nào.

Chuyện cảm nhận về DSD và PCM của bác (mộc hơn, tình cảm hơn, abcxyz) em hoàn toàn tôn trọng, đó là sở thích cá nhân, nhưng em thì hơi dị ứng với những phát biểu về vấn đề thuần túy kĩ thuật như truyền dẫn dữ liệu mà sai như câu trên của bác.

Nếu bác hiểu thật sự rõ và chuẩn về vấn đề thì hãy nói còn không thì nên thôi vì thật sự nhiều người vào theo dõi diễn đàn mới tìm hiểu đọc những câu phát biểu kiểu đấy rất dễ bị lạc lối. Chính em hồi những năm 2010-2011 mới bắt đầu chơi nhạc số đọc vnav cũng bị mấy câu phát biểu sai (hoặc chủ ý đánh lận con đen để thuốc hàng của mấy hãng audio) kiểu này làm rối, một thời gian sau do đặc thù ngành học của em liên quan trực tiếp nên mới hiểu thấu đáo vẫn đề hơn. Em viết vài bài viết trên hdvietnam về vấn đề này cũng chỉ có mục đích tránh để những người mới vào bị rối như em, vì em biết ko phải ai cũng học ngành điện tử/viễn thông để tự tìm hiểu được.
Đúng là để nghe mộc mạc và hay thì do tuỳ từng người, nhưng trong môi trường điện thì không nhìn

đúng ra thì nghe lâu hay nghe ít chả liên quan,mỗi nguời mỗi cảm nhận ,về âm thanh thì rất nhiều cái để tìm hiểu,như nghe qua catsset hoặc LP,thì định dạng âm thanh là sóng âm lên âm thanh chỉ qua bộ khếch là sẽ ra loa.còn CD âm thanh số nên phải qua DA xong mới đến bộ khếch nên qua khâu nên dù gì vẫn bị hao hụt,tai nguoi chỉ nghe từ 20hz-20khz.nhưng sao các nhà sản xuất họ vẫn làm loa có độ 8hz-100khz,vì trong môi truờng ko gian 1 tín hiệu đi từ A -Z,sẽ bị suy hao,dù rất ít,do ko khí,do vật liệu.v..v,ví dụ bạn ở tận trong nhà muốn gọi ai ngoài cửa,phải gọi to mới nghe thấy,nên âm thanh khi qua càng nhiều khâu,như HDD,-PC-DAC- sẽ bị hao hụt,còn muốn ít bị hao thì phải mua đồ tốt là chính xác.khi bạn giải RÂR,bằng phần mềm cứ gọi là tốt.kiểu gì file bạn giải ra gọi là f1+ cũng ko thể bằng file gốc.nếu bạn dùng win thì do bản quyền bạn mới xuất dc file trên youtube trên 50MB/s,còn bạn dùng chrome thì chỉ dc vài MB/s cho dù đường truyền mạng như nhau,bạn cũng hiểu là âm thanh thì rất nhiều điều để tranh luận vì mỗi nguời có cách cài khác nhau.nhưng nguyên lý của vật chất thì ngắn nhất là tốt nhất,khi bạn mua phần mềm đa phần họ cài sẵn cho bạn,tối uu nhất,nhưng vẫn là bên thứ 3.vì thế âm thanh vẫn bị chặn ở đó.sau mới đi tiếp,ví dụ bạn xem VTV qua 1 đầu thu qua HDMI mói đến tivi ,kiểu gì vẫn chậm và hình xấu hơn,nói vậy để hình dung tín hiệu thôi,vì bạn đã hỏi khi nghe qua DAC mà ko thấy tiếng sột soạt của file LP,cái này còn do DAC bạn giải mã ở tần số nào 20hz-20khz,hoặc cao hơn.độ nhậy của loa cũng vậy,cái quan trọng nũa là độ méo của loa khi tăng lên 1 wats là bao nhiêu càng nhiều 0,00000 càng chuẩn,ví dụ loa bạn ko chuẩn với aamply.thông số nhé,thì sẽ ko phát huy hết hoặc nguợc lại,như chuẩn DSD ,và PCM khi nghe file CD thì ít phân biệt dc vì nguồn gốc chỉ là CD,có chuyển kiểu gì bitrate vẫn chỉ là 1411,nói về âm thanh thì rất nhiều ,từ khâu đầu đến cuối,còn pc kiểu gì các cổng kết nối ra vẫn chỉ là xuất tín hiệu,ko thể chuẩn như các đầu CD cao cấp,nên âm thanh đi qua đó vẫn bị nghẹn hoặc nhiễu,còn bạn hỏi trang nào,bạn nên search trên google lâu rồi tôi ko nhớ rõ,nhưng đó là bản quyền của SONY và PHILIP,bạn DÙNG idm thì bạn biết mỗi cách tải và truyền đều có bản quyền,nên khi chia nhỏ file truyền sẽ nhanh hơn,sau đó đóng gói DAC sẽ giải mã y như IDM,trình doown load

muadongsaptoi

Well-Known Member
Hì bác trả lời kiểu "tự tìm" thì ko ổn một khi đã phán một câu bất ngờ là "dsd ko chia nhỏ nên ko hao hụt" gì đó.
tất cả do bản quyền và cách họ tạo ra,đưa tín hiệu theo cách nào với diều kiện ít hao dữ liệu nhất thì là tốt nhất,đó là nguyên lý .còn làm như thế nào thì chỉ có họ mới biết,nếu ko bị hao hụt thì cần gì phải mua dây tốt,jack tốt, bạn cứ mua CD xịn cho vào pc xong tạo file RAR xong in ra xem.file đó khi ghi lại cũng ko bao giờ như CD xịn dc,cho dù bạn dùng nero bản quyền ghi,vì pc đời cao hay tốt,vẫn phải tuân thủ điều khoản sử dụng,mỗi khi bạn cài 1 phần mềm vào pc,thế nên file copy chỉ là f1 thôi,còn hãng thì họ chuẩn từ A-Z.âm thanh có rất nhiều định dạng,nhiều bản quyền đi kèm,bạn nghe trên youtube có bao giờ thấy file lên 10Mb/s chưa? hoặc cao hơn ko phải cả file là 10 MB ,chỉ là bài hát bình thuờng mọi người up lên ,nhưng nếu bạn down về file đó chỉ phát 2M/s thôi,vì vậy âm thanh sẽ kém,nếu xuất qua amply sẽ ko hay,nhưng cast lên trực tiếp thì có thể lên 50Mb/s nghe như ngoài đời luôn,nếu bạn xem qua netflix âm thanh cực hay,âm thanh nổi như rạp.tất cả đều phải có thông số ,nếu mà file sao mà ko bị suy giảm thì trên mạng file nào cũng xịn hết,làm gì có f1 và f2

muadongsaptoi

Well-Known Member
Em thấy bác nên trả lời câu hỏi đi chứ viết dài dòng, vòng vèo, rồi chả xuống dòng cũng chả viết hoa, chán lắm.
hì ,vì tôi muốn chia sẻ tý về kinh nghiệm nghe thôi,ở chỗ tôi chả ai thích âm nhạc,nhưng tôi mà mở thì họ nghe rất hay,xem phim thì thôi rồi,đua xe hay phim ma thì như thật ,nếu nghe nhạc rock,pop ,giao hưởng thì cảm giác như phòng thu.tất nhiên là rất may mắn khi chọn dc dàn này,chuẩn 24 bit xuất EU ,nên khi cài đúng nghe rất hay.vì tôi đã từng cài pc,đủ các loại phần mềm rồi ,nên khi hiểu thông số ,sẽ cài chuẩn luôn.vì mỗi định dạng đều có bản quyền,rất may nữa là có trang này doown nhiều file hay,với DSD nghe rất mộc như ngoài đời.cám on mọi người đã share

Bên trên