Chia sẽ kinh nghiệm thiết kế lắp đặt phòng chiếu phim 3D và HD hiệu quả, đúng giá

vipkoj

Ðề: Chia sẽ kinh nghiệm thiết kế lắp đặt phòng chiếu phim 3D và HD hiệu quả, đúng giá

anh ơi máy chiếu sử dụng công nghệ DLP 3d really nào cũng làm phân cực được ah. hay tùy vào từng loại

mds_mds

Well-Known Member
Ðề: Chia sẽ kinh nghiệm thiết kế lắp đặt phòng chiếu phim 3D và HD hiệu quả, đúng giá

anh ơi máy chiếu sử dụng công nghệ DLP 3d really nào cũng làm phân cực được ah. hay tùy vào từng loại

Nếu làm phân cực thì cần j máy DLP 3D, máy nào cũng chiếu được hết. Nhưng do máy 3D DLP với máy thường ko chênh lệch giá là bao nhiêu nên mọi người vẫn hay mua máy DLP để phòng khi thích chuyển công nghệ. :D

Nếu làm phân cực thì cần j máy DLP 3D, máy nào cũng chiếu được hết. Nhưng do máy 3D DLP với máy thường ko chênh lệch giá là bao nhiêu nên mọi người vẫn hay mua máy DLP để phòng khi thích chuyển công nghệ. :D

Uh, phân cực dùng máy chiếu gì cũng được hết

vipkoj

Bác cho em hỏi cái này tí nhé. nó hơi tế nhị chút. hj quán bác làm ăn thế nào. thu nhập binh quân 1 buổi chiếu 1 phòng được khoảng bao nhiêu ạ.

Bác cho em hỏi cái này tí nhé. nó hơi tế nhị chút. hj quán bác làm ăn thế nào. thu nhập binh quân 1 buổi chiếu 1 phòng được khoảng bao nhiêu ạ.

Lỗ toàn tập bác ạ [-O<

Lỗ toàn tập bác ạ [-O<

vipkoj

ặc. sao mà lỗ thế bác. chán vậy. e đang định làm mà bác nói thế bỏ ý định luôn quá

vipkoj

Ặc. sao mà lỗ thế bác. chán vậy. e đang định làm mà bác nói thế bỏ ý định luôn quá

chauint

Active Member

do 3D là công nghệ cao mà bác đâu tư em thấy khập khiễng wa, khách xem wa sẽ chán do ko có ấn tượng mạnh như rạp

phongchieuhd

cảm ơn bác về những kinh nghiệm quý báu

landai

Ðề: Chia sẽ kinh nghiệm thiết kế lắp đặt phòng chiếu phim 3D và HD hiệu quả,

Em mới làm quen với công nghệ 3D phân cực nên còn nhiều điều chưa biết, mong các anh/chị trên diễn đàn tư vấn giúp.
Hiện nay em định lắp đặt phòng chiếu phim 3D phân cực, thiết bị gồm có:
1. Máy chiếu 3-chip DLP của Christie: 02 máy
2. Màn chiếu bạc: 200 inch: 01
3. Máy tinh XP Pro x 64 Edition OS. Bộ vi xử lý 1 & 2. Tốc độ Quad core 2.0 Ghz. Cach: 8MB. Tốc độ truyền dữ liệu của bảng mạch chủ: 13.333. Dung lượng bộ nhớ card màn hình 1: NVIDIA Quadro FX 5000 Series = 1GB chuẩn PCIe, card 2 = 1GB. Dung lượng bộ nhớ trong: 8GB chuẩn DDR2 - 667. Card mạng Broadcom 5751 Netxtreme Gigabit PCIe NIC
4. Hệ thống gương (Em cũng không hiểu vì sao họ lại tư vấn mua hệ thống gương này).
Phòng chiếu em định lắp cho 30 người, diện tích khoảng 40m2
Bên tư vấn nói bên em cần có một phòng riêng khoảng 25 - 30 m để lắp máy chiếu và hệ thống gương thì có hợp lý không (màn chiếu bạc sẽ là tấm ngăn giữa hai phòng: phòng đặt máy chiếu và phòng ngồi xem). Thêm vào đó, họ nói để thiết bị hoạt động tốt và lâu hỏng thì hai phòng đó luôn phải bật điều hòa 24/24 ở nhiệt độ 22 - 24 độ. Như thế thì tốn kém quá nhỉ. Các anh/chị có thể tư vấn thêm cho em về vấn đề này được không.
Em cảm ơn rất nhiều!

chauint

Active Member

gương phân cực bắt buộc phải có giá tầm 3tr-4tr / cặp, cấu hình máy tính ko hợp lý có cái dư có cái thiếu, máy chiếu nên đổi sang Otoma hay BenQ hoặc Acer

landai

Cảm ơn bác, nhưng phòng chiếu có nhất thiết phải bật điều hòa 24/24 không ạ.

Em mới làm quen với công nghệ 3D phân cực nên còn nhiều điều chưa biết, mong các anh/chị trên diễn đàn tư vấn giúp.
Hiện nay em định lắp đặt phòng chiếu phim 3D phân cực, thiết bị gồm có:
1. Máy chiếu 3-chip DLP của Christie: 02 máy
2. Màn chiếu bạc: 200 inch: 01
3. Máy tinh XP Pro x 64 Edition OS. Bộ vi xử lý 1 & 2. Tốc độ Quad core 2.0 Ghz. Cach: 8MB. Tốc độ truyền dữ liệu của bảng mạch chủ: 13.333. Dung lượng bộ nhớ card màn hình 1: NVIDIA Quadro FX 5000 Series = 1GB chuẩn PCIe, card 2 = 1GB. Dung lượng bộ nhớ trong: 8GB chuẩn DDR2 - 667. Card mạng Broadcom 5751 Netxtreme Gigabit PCIe NIC
4. Hệ thống gương (Em cũng không hiểu vì sao họ lại tư vấn mua hệ thống gương này).
Phòng chiếu em định lắp cho 30 người, diện tích khoảng 40m2
Bên tư vấn nói bên em cần có một phòng riêng khoảng 25 - 30 m để lắp máy chiếu và hệ thống gương thì có hợp lý không (màn chiếu bạc sẽ là tấm ngăn giữa hai phòng: phòng đặt máy chiếu và phòng ngồi xem). Thêm vào đó, họ nói để thiết bị hoạt động tốt và lâu hỏng thì hai phòng đó luôn phải bật điều hòa 24/24 ở nhiệt độ 22 - 24 độ. Như thế thì tốn kém quá nhỉ. Các anh/chị có thể tư vấn thêm cho em về vấn đề này được không.
Em cảm ơn rất nhiều!

Máy tính em ok rồi đó, tuy nhiên phải chú ý về cổng giao tiếp với máy chiếu, ví dụ : 2 card có cùng cổng gì thì máy chiếu phải có cùng cổng đó cho đồng bộ. Khác thì cũng được nhưng sẽ phát sinh thêm nhiều rắc rối.
Về phòng chiếu thì anh không hiểu ý đơn vị tư vấn, em chỉ cần 1 phòng là đủ, không cần 2 phòng chi cho tốn diện tích, hệ thống máy tính và âm ly có thể để ngoài cho dễ điều khiển.
Phòng chiếu phim cần phải có điều hòa, vì lượng người khá đông 30 người nên em dùng 1 máy lạnh 2 HP, ko cần inverter vì máy lạnh sẽ chạy hết công suất nên chẳng tiết kiệm gì. Nếu dư giả thì em dùng 1 con 1 HP và 1 con 2HP, lúc nào phòng ít người thì chạy 1 con 1HP, đông thì bật 2 con. Đừng nên mua 2 con 1 HP vì vệ sinh tốn kém mà cũng không đủ lạnh.
Máy chiếu dùng bóng nên phòng càng mát thì tuổi thọ đèn càng lâu. Còn PC và âm ly cũng ko tỏa nhiệt nhiều đến nỗi phải dùng máy lạnh để tản nhiệt đâu. Nếu cần em mua quạt bàn nhỏ chừng một, 2 trăm là ok.
Nếu em muốn tiết kiệm, tự lắp phòng thì wa anh chỉ cách làm cho. Tiết kiệm được khối tiền đó.

landai

Cảm ơn anh Bonmultimedia đã tư vấn rất chi tiết cho em. Thật ra em cũng thấy để 2 phòng thì không gian bị thu hẹp lại, mà như thế hàng ghế đầu lại ngồi quá sát với màn hình, trong khi phòng đặt máy chiếu lại quá rộng rãi và thừa chỗ. Chắc họ muốn lắp hệ thống máy chiếu sau màn hình. Em sẽ cân nhắc lại vấn đề này, nếu vướng mắc sẽ nhờ anh chỉ bảo giúp.
Một lần nữa cảm ơn anh rất nhiều!

landai

Cảm ơn anh Bonmultimedia đã tư vấn rất chi tiết cho em. Thật ra em cũng thấy để 2 phòng thì không gian bị thu hẹp lại, mà như thế hàng ghế đầu lại ngồi quá sát với màn hình, trong khi phòng đặt máy chiếu lại quá rộng rãi và thừa chỗ. Chắc họ muốn lắp hệ thống máy chiếu sau màn hình. Em sẽ cân nhắc lại vấn đề này, nếu vướng mắc sẽ nhờ anh chỉ bảo giúp.

landai

landai

indiadivx

Có 1 câu hỏi, là hẻm nhà bác có chỗ đậu xe hơi không vậy? Có gì cuối tuần này em qua thỉnh giáo bác ạ. Em đang điều nghiên vụ phòng chiếu 3D cho gia đình.

Thanks,

Bên trên