Chia sẻ về nguồn điện & dây dẫn trong audio

Frey

Active Member
Dây dẫn audio đóng vai trò quan trọng vì nó đóng vai trò truyền dẫn, là cầu nối giữa các thiết bị trong bộ dàn. Nguồn điện còn quan trọng hơn khi nó chính là nguồn cung cấp năng lượng cho toàn bộ ht. Tuy vậy đây cũng là trận đồ phức tạp mà các hãng giăng ra từ thấp đến cao để bủa lưới các con nghiện. Topic lập ra để mn cùng vào chia sẻ với mục đính tiền ít mà càng muốn hít (nghe) sao cho hay & hiệu quả hơn . Với tiêu chí đơn giản như trên nên topic sẽ không đặt nặng phân tích chuyên sâu kỹ thuật mà chỉ dừng ở góc độ phối ghép trong ht audio 2 kênh. mong tất cả ae gần xa cùng đóng góp cho vui :)

Phần nguồn điện & các thứ liên quan sẽ đề cập trước khi vào phần dây dẫn vì nó là cơ bản và các bác áp dụng trước sẽ đỡ tốn đạn hơn là đi đổi dây & thiết bị.

NGUỒN ĐIỆN NHÀ: nếu có thể nên kéo 1 dây riêng từ đồng hồ điện. Dây đểu hay xịn ko quan trọng, quan trọng là phải to & thi công cẩn thận. Chi phí thực tế ko cao nhưng hiệu quả lớn, rất đáng làm.

ĐÓNG CỌC GROUND: việc tiếp đất cho ht là cần thiết cho an toàn điện và hiệu quả vô cùng lớn về mặt âm thanh, chi phí rất rẻ mà ko làm thì bạn đang làm giảm sút 30% overall của ht. Nếu các bạn ở khu vực ko thể thi công tiếp địa thì nối ground vào dây truyền hình cáp xem sao? Đừng nối vào cửa sổ, khung sắt vì bạn có thể nghe tiếng radio hay léo nhéo của các mẹ tổng đài taxi.

BIẾN ÁP CÁCH LY/LỌC ĐIỆN: Ai đó cho rằng chỉ lọc & cách ly nguồn điện cho sạch trước khi vào ht audio thôi mà, đo dòng, vol vẫn ngoong đầy đủ chả thiếu gì! Nhưng chúng ta nghe đang nghe âm thanh: Đồ công nghiệp sẽ cho chất âm công nghiệp. Một số ae theo dự án Tháp năng lượng của cao thủ Hands ở audiophile.vn & Vnav khi dùng ver 1 & 2 thì nghe ok ở các ht tầm thấp, các ae đó mang sang ht cao hơn thì bảo tiếng nghe như máy bơm, quạt máy. Bản thân tôi cũng trả giá hơn tháng trời sử dụng cái BACL CN mà mình đinh ninh là ko phải lỗi ở nó, sau đó nhờ ae khác chỉ dẫn tôi dùng cái BA tự ngẫu hàng chợ nghe tốt hơn nhiều. Tôi ủng hộ việc tự thi công quấn BACL hơn là mua đồ CN với 2 lý do: 1là tạo nhiều công ăn việc làm cho ng VN , 2 là có thể tự design, chọn vật liệu theo ý mình.

Ổ CẮM: những ổ xưa như levinton, hubell rất tốt mà giá phải chăng. Có đk hơn thì dùng Isoclean, furutech GTX, NCF. Loại gold cho tiếng đậm đà, focus. Mạ rhodium nhiều airy cho cảm giác băng thông mở rộng, cẩn thận với ht chói gắt.

Với dây dẫn tôi nghĩ nếu mình biết bộ giàn đang bị thiếu hụt gì mà đưa dây phù hợp vào để cải thiện cái đang thiếu thì sẽ đỡ mất tg, công sức & $. Cách trên là hiệu quả, tuy nhiên quá khó để nhận biết bộ giàn dư-thiếu cái gì khi mà âm thanh nó mang lại là của 1 đống hổ lốn các thiết bị & dây nhợ mà mình chưa biết bệnh đang nằm ở đâu?
Do đó tôi thì chọn pa cô lập từng phần & tìm tòi chất âm & đặc thù của các loại dây mà gán ghép vào dàn máy cho đến khi vừa tai trâu.

DÂY NGUỒN: Sau khi dùng toàn bộ dây IC, SPK trung tính tôi đưa từng e vào thử:

Nordost tầm thấp & trung: chất âm tươi sáng, trong trẻo, gọn gàng, bass nhẹ, ít màu sắc --->phù hợp dàn đang thiếu chi tiết, ù lỳ, thích hợp cắm cho phần digital source. Chống chỉ định ht đã chói nay càng chói lọi.

Nordost tầm khá & cao: có đặc tính âm thanh như trên nhưng mở rộng hơn & cho nhiều harmonic (hài âm) hơn ---> phù hợp bộ dàn hẹp, tối, cần cải thiện không gian & . Chống chỉ định cho ai thích nghe đậm đặc, mid dày, gồ gề. Đi đến đây thì chói lại biến thành lung linh mới tài.

Furutech ST762: dây to 10AWG, bass rất tốt, hơi đục dải cao (chữa đc) ---> giá hợp lý, thích hợp đi nguồn tổng hoặc pow

MIT Oracle Z: trung tính, dây & đầu cắm làm đẹp, chắc chắn ----> cắm ht chỗ nào cũng đc.

Furutech S32N: trong sáng, sống động, khắc phục điểm yếu của ST762 ----> giá hợp lý, thích hợp cho pre hay source.
Mới thử đến đây là hết xiền rồi ah :D

da vinci

Active Member
Đây là ý kiến căn bản để mọi người có thể nâng tầm dàn audio "cỏ" của mình. Cám ơn anh Frey đã chia sẻ.

do_long_khach

Well-Known Member
Em vừa thay jack cắm nguồn female cho DAC từ Hubbel sang Wattgate 320i (22.5 $, cỏ nhất của Wattgate) thấy tốt lên khá nhiều....

ngdhieu

Well-Known Member
Ý kiến cá nhân em:

Yếu tố quan trọng nhất ảnh hưởng đến chất lượng nghe là cái phòng, bao gồm cả vị trí ngồi nghe tương ứng với vị trí loa và hướng trục của loa.
Phòng chưa xử lý tốt thì dây nhợ làng nhàng (<500k 1 sợi) là đủ.

ngdhieu

Well-Known Member
Thử coi lại vài ví dụ em đã xem và nghe:
Dàn có tổng chi 50~100tr (chưa kể phòng): Chi phí cho dây: <5tr
Dàn có tổng chi 20~30tr (dàn của em): Chi phí cho dây: <1tr

DanielTran

Well-Known Member
Nhất điện nhì phòng, đường dây trực tiếp với dây mass nối đất thì tuy em vẫn biết phải làm nhưng chưa làm được! hix!

Ý kiến cá nhân em:

Yếu tố quan trọng nhất ảnh hưởng đến chất lượng nghe là cái phòng, bao gồm cả vị trí ngồi nghe tương ứng với vị trí loa và hướng trục của loa.
Phòng chưa xử lý tốt thì dây nhợ làng nhàng (<500k 1 sợi) là đủ.

Em cũng đang muốn xử lý cái phòng đây, mà tìm thạch cao tiêu âm thì thấy ở HN mới có bán; các bác có biết HCM ở đâu bán thì chỉ em với

Mấy ông Kiến Tường, Vĩnh Tường thì không có đúng loại em thích, hơn nữa mua vài tấm họ không bán đâu, chưa kể là lúc em hỏi thì họ bảo phải đợi cả tháng mới có hàng, ô hu hu

DanielTran

Well-Known Member
Cái mon tiêu âm, cách âm thấy có ông bán cái miếng dán cách âm tường 3d
https://www.chotot.com/quan-ha-dong...-canh/mieng-dan-tuong-cach-am-3d-30337095.htm
Không biết có bác nào dùng chưa và có hiệu quả không ạ

Nó làm bề mặt tường mềm hơn, gồ ghề hơn, nên có hiệu quả tiêu tán âm là chắc chắn.
Tuy nhiên em đã sờ trên tay rồi, nó rất mỏng, nên hiệu quả có lẽ rất ít, còn nói là cách âm thì chắc không đơn giản như thế mà được.
Cái này em nghĩ chủ yếu là trang trí, hoặc phải dán trên diện tích rất lớn.

Frey

Active Member
Nếu là e làm lại từ đầu e vẫn chọn điện trước, đơn jản là nó rẻ. Mấy lại dàn cỏ, thiết bị chuối nếu bơm điện tốt vào nó kêu hay hơn hẳn. Có lẽ do điện sạch, mạnh, thông suốt và ít bị nhiễu bởi những nguồn switching như Led TV, router, v.v.
Thật ra e học đc điều này từ các bác đi trước, có bác dàn máy chỉ 10-12k nhưng điện + dây + GND tới 30k ( vượt ngưỡng tbị có thể dung nạp)! Có bác chơi bèo như e, thậm chí bèo hơn nhưng có điện tốt nghe vẫn tốt hơn ah. Bác Ngdhieu xem lại nhe, chưa có công thức chính xác đâu.

Còn vụ GND,e nói k ai tin nhưng có thể biến sợi dây 4tr kêu = 90% của dây 10tr. E đọc trên ưeb của steath như sau xin share với các bác.
About the AC power cords:
It's interesting that AC power cords' “sound” mostly depend not on the AC carrying wires, but on the ground wire, which NEEDS to be shielded since it's included into the sound SIGNAL PATH (ground path, to be more precise) - that's mostly why different AC power cords sound differently! AC is filtered in the power supplies, but the ground goes in and out just the way it is... Most power conditioners do something to AC, but don't do much, or nothing at all to the ground, and this most probably why some AC conditioners offer little, if any at all, improvement to the sound.

Trăm sự là sợi GND ạ. http://www.stealthaudiocables.com/technotes/

Còn mấy cái acoustics treatment (tiêu, hút, tán, v.v) e thấy khi nào chơi loa trong phòng kín mới cần vì lúc ý năng lượng /áp suất bị nhốt k thoát ra gây cộng hưởng. Chỉ là ý kiến cá thể thôi àh

justbenice

Moderator
Em hay dùng dây transparent , hiện tại dây loa của em là transparent ultra G5 còn dây tín hiệu là transparent ultra XLR. Cá nhân em thấy dây này lọc tiếng rất phù hợp với sở thích của em. Bài hát dù gai góc cỡ nào , khàn đục cỡ nào nhưng qua dây transparent nó lọc thành trong vắt cả. Hehe
Nhưng nó cũng có điểm dở là kô nghe được nhạc tây loại khàn khàn mộc mạc và nhạc cụ nẩy lên. Chỉ nghe nhạc Việt là hợp.

Frey

Active Member
Em hay dùng dây transparent , hiện tại dây loa của em là transparent ultra G5 còn dây tín hiệu là transparent ultra XLR. Cá nhân em thấy dây này lọc tiếng rất phù hợp với sở thích của em. Bài hát dù gai góc cỡ nào , khàn đục cỡ nào nhưng qua dây transparent nó lọc thành trong vắt cả. Hehe
Nhưng nó cũng có điểm dở là kô nghe được nhạc tây loại khàn khàn mộc mạc và nhạc cụ nẩy lên. Chỉ nghe nhạc Việt là hợp.
E nghĩ là dây tầm này nó lột tả chân thực bản thu âm hơn là lọc vì âm thanh bản nhạc ko thể từ khàn thuốc lào trở thành sạch sẽ đến trong veo vì sợi dây truyền dẫn? E có nghe dàn bác với đôi dây loa transparent rồi, trước đó có nge qua dây loa MM, transparent the one thì chất âm transparent dòng của bác trở lên mở băng thông cho dải trên nên có cảm giác trong & nhiều air.
Với dây dẫn e nghĩ chưa chắc phải là đắt mới hay, nó là dung hoà của phỡi ghép các thiết bị trong dàn máy. Cho tới giờ e vẫn nghe sợi dây loa diy trị giá 2tr & dây IC cũng vừa phải nhưng nó vừa tai trâu của e là đc.;)

justbenice

Moderator
Hi bác Frey. Theo em biết cấu tạo cục "lọc" của dây transparent là có tụ điện, cuộn cảm.v.v. như kiểu 1 dạng phân tần. Nó thay đổi chất âm thật sự. Chữ lọc dùng rất đúng cho nó. Đến mức cắm dây loa G5 vào âm thanh giảm đi 3db thì bác nghĩ thử tín hiệu nó phải qua bao nhiêu linh kiện "lọc" của dây loa rùi.

gvnth

Active Member
Trước thì E hoài nghi, bây giờ có chính kiến rồi, nguồn điện, dây dẫn là phần rất quan trọng của hệ thống audio. Mới tham gia diễn đàn, nghe mấy cụ có cái loa DIY, dùng receiver làm amli phán như Quan Vũ chém Hoa Hùng, mấy thứ phụ kiện đó ko có tác dụng, đúng là ko có tác dụng thật với những bộ bình thường. những bộ từ 100tr trở lên thì khác nhiều lắm. E từng có đôi Jamo S416, Receiver Denon 1801, nghe nguồn phát bằng DVD OPPO tàu bán 900 ngàn ở Nguyễn Kim nghe trống chiêng ác liệt hơn CDP Marantz 6003 (chưa nói đến dây dẫn, nguồn điện) cũng may mà chưa lên đây chém gió: DVD tàu hay hơn CDP Marantz 6003...

Frey

Active Member
Cái mon tiêu âm, cách âm thấy có ông bán cái miếng dán cách âm tường 3d
https://www.chotot.com/quan-ha-dong...-canh/mieng-dan-tuong-cach-am-3d-30337095.htm
Không biết có bác nào dùng chưa và có hiệu quả không ạ
Mình chân thành khuyên bác tìm điểm phản xạ âm (reflection point) theo pp đơn giản nhất là dùng gương soi rồi mới xử lý nó, nhưng ko nên dùng các vật liệu mà mình chưa rõ cũng như ko có thông số kỹ thuật vì nó có thể làm phòng bị câm tịt do tác động vào các dải tần số từ loa phát ra.

Frey

Active Member
Thực ra thì em chỉ nghe nhạc vàng và mấy cái nhạc Thúy Nga thôi nên cũng không cầu kỳ cho lắm, tuy nhiên quả thật là cái phòng nhà em nó bị dội do phản xạ âm nhiều quá (3,5 x 10m, cao khoảng 2,8m). Nhà cửa do mới sửa lại nên chả có cái che chắn, em mới tính là sẽ gắn mấy tấm tiêu tán âm vào 2 bức tường ở 2 đầu nhưng loay hoay quá. Trước mắt em dự tính là làm 2 cái Bass trap và gắn thử tiêu tán âm vào 1 mặt tường xem nó thế nào rồi tính tiếp.

Loa của bác bass reflex lỗ trước hay sau? Phòng bác dài những 10m thì bác xê dịch loa xa tường sau cho đến khi cảm thấy hết cộng hưởng
Có cách nữa là treo cái chăn hay tấm vải sau loa cũng làm bớt ù tuy nhiên nó cũng hút luôn giải trên :D.
Ù nhiều lúc k phải tại phòng mà do amp yếu quá kéo loa k nổi. Nguồn điện yếu cũng gây thắt cổ chai làm ù rền tùm lum. Dây nhợ dùng cỏ quá cũng làm bass kéo đuôi, đanh. Bác cô lập rồi thử như mình làm ở trên nhé.

dungsin_lqd

Well-Known Member
Cho hỏi tiếp địa bằng cách nối dây mass vào truyền hình cáp là sao? Em chưa rõ. Xin cảm ơn.

ngdhieu

Well-Known Member
Nếu là e làm lại từ đầu e vẫn chọn điện trước, đơn jản là nó rẻ. Mấy lại dàn cỏ, thiết bị chuối nếu bơm điện tốt vào nó kêu hay hơn hẳn. Có lẽ do điện sạch, mạnh, thông suốt và ít bị nhiễu bởi những nguồn switching như Led TV, router, v.v.
Thật ra e học đc điều này từ các bác đi trước, có bác dàn máy chỉ 10-12k nhưng điện + dây + GND tới 30k ( vượt ngưỡng tbị có thể dung nạp)! Có bác chơi bèo như e, thậm chí bèo hơn nhưng có điện tốt nghe vẫn tốt hơn ah. Bác Ngdhieu xem lại nhe, chưa có công thức chính xác đâu.

Em nghĩ những trường hợp mà bác nêu là do hệ thống điện của cả căn nhà trước khi cải tạo quá kém, nên người ta bỏ tiền ra làm lại toàn bộ thôi bác ạ.
1 lý do khác là do vị trí nhà nằm ở cuối đường dân phân phối điện, hoặc ở gần những nhà khác có thiết bị tăng tải đột ngột như các xưởng thợ v.v...
Vì vậy, việc đầu tư để có hệ thống điện ổn định, chắc chắn là điều hết sức cần thiết.
Dưới đây là điều kiện thiết yếu của hệ thống điện nói chung,
1. Cầu dao, ổ cắm, ống dây đều phải là loại tốt, hạn chế tối đa hồ quang khi cắm rút.
2. Dây điện đường kính lớn, tách biệt giữa các tầng, giữa các nhóm thiết bị khác nhau.
3. Nếu cảm thấy cần thiết, sử dụng hệ thống 3 dây (nóng, lạnh, dây nối đất). Tất nhiên đây cũng chỉ là liệu pháp tâm lý vì hệ thống điện của VN là 2 dây, ko phải 3 dây như hệ thống của US. Khác biệt: jack và ổ cắm 3 chấu gắn chặt và khít hơn ổ 2 chấu tròn (ổ và jack 2 chấu tròn tiêu chuẩn EU xịn mắc hơn ổ 3 chấu US nhiều lắm). Tuyệt đối tránh dùng các loại ổ cắm đa dụng (cái gì cắm cũng được thì cắm vào lỏng le....)
4. Nếu điện áp không ổn định, thì cần có 1 ổn áp tổng (5KVA, 7KVA, 10KVA tùy công suất tiêu thụ của cả căn nhà)
Đầu tư cả hệ thống như trên thì chi phí không hề rẻ chút nào.
Nếu điều kiện không cho phép, thì chỉ còn cách tách riêng 1 đường dây cho phòng audio theo tiêu chuẩn trên thôi.... nhưng lời khuyên là bác làm cho cả nhà.

Sau khi làm được 1 hệ thống điện như trên thì việc dùng dây nguồn xịn, v.v... cho riêng bộ dàn sẽ không tạo sự khác biệt mấy đâu bác.... ít nhất là sự khác biệt không đủ lớn để tai người phân biệt được. Khác biệt chủ yếu là hiệu ứng tâm lý thôi.

do_long_khach

Well-Known Member
Làm 1 đường điện riêng có nối đất cho bộ dàn là được rồi, chi phí bao nhiêu đâu.

giaphongn

Well-Known Member
Vụ tiết diện dây dẫn theo dòng điện (hoặc công suất) cho âm thanh có khác nhiều so với công nghiệp không, bác nào có kinh nghiệm hoặc biết cách tính tư vấn cho các anh em khác chưa biết như em học hỏi với.
(VD như dây theo máy công suất A kw thì hãng dùng dây 3x2,5 chẳng hạn)

Bên trên