Cho mình hỏi cách chuyển DVD (4,..GB) sang -> Mp4,Mkv ... chất lượng video + dung lượng tốt nhất.

nanovnnn

Member
Mình đang dùng soft Freemake video Converter .

các DVD Film ~ 1h30< thì bitrate ~ 6K
và DVD Film ~ 2h> thì bitrate ~ 4k7

2 cái loại DVD này res đều 480 và " dung lượng 4,..GB :(( " quá nặng so với chất lượng SD :-t

Mình chỉ muốn convert giảm dung lượng xuống (*)+ chất lượng giữ nguyên DVD gốc (thấp hơn tí củng đc) ko bik phải làm sao ?

Coding chuẩn H.264 ko bik RIP đc như vậy ko ? mình thử giảm bitrate , tăng Res thử mọi cách với H.264 đều thất bại , chất lượng cho ra xấu hơn bản DVD gốc + dung lượng ko giảm đc bao nhiêu .

Soft mình dùng có vấn đề huh ?

thông tin phần cứng : CPU i7 2600k , VGA GTS250 , ram DDR3_1600 16G .

Đã bật chức năng CUDA vời DX trong Freemake video Converter . ko bik sao CPu chỉ chạy < 20% VGA <20% có cách nào Up max speed ko ?

cho_ben

Member
Ðề: Cho mình hỏi cách chuyển DVD (4,..GB) sang -> Mp4,Mkv ... chất lượng video + dung lượng tốt nhất

Đáp ứng các yêu cầu trên bác nên dùng MeGui bác ạ, bài hướng dẫn đây http://www.hdvietnam.com/diendan/4-...4-huong-dan-rip-vob-thanh-mkv-bang-megui.html, không khó lắm đâu bác!!!
Dung lượng sẽ giảm đáng kể nhưng chất lương thì không giảm nhiêu nha bác, cấu hình máy bác chạy MeGui thì quá ngon !!!:)

boykutehp90

Well-Known Member
Ðề: Cho mình hỏi cách chuyển DVD (4,..GB) sang -> Mp4,Mkv ... chất lượng video + dung lượng tốt nhất

Uhm! Thực ra vẫn đề ở đây không phải là encode đẹp hay không nữa mà là vấn đề về thời gian - bạn có 400 DVD ISO, với số lượng lớn như vậy mã hóa rất mệt mỏi, tốn kém thời gian, tiền bạc và công sức, hao tổn máy móc nữa.
Mã hóa 1 DVD tốn rất nhiều thời gian, nếu áp dụng code để fix DVD trong quá trình mã hóa để nó phân tích, xử lý cho ra hình ảnh tốt hơn thì tốn gấp 2-3 lần thời gian bình thường.
Ví dụ: Bt nếu encode "phiến phiến" kiểu qua loa DVD 90' cũng đã mất chừng 2-3h liên tiếp, còn khi chèn code xử lý đẹp lên thì nhân số time đó với 2-3 lần nữa tức là vào khoang 6-9h.
Thiết nghĩ encode chỉ thích hợp với những clip, video ngắn dạng ca nhạc hoặc người có điều kiện túc tắc về thời gian và kiên trì họ mới có thể chờ đợi được. Còn theo mình thì tốt nhất bạn nên ghi 400 ISO đó ra DVD lưu trữ là tốt nhất. Không hề tốn kém và ngược lại nó còn hết sức hiệu quả và nhanh chóng.
Còn nếu bạn vẫn muốn xử lý đống iso đó thì chắc phải mất 1 năm mới encode xong (1 ngày 1 DVD) và phải chịu hao tổn máy móc do liên tục phải xử lý một khối lượng dữ liệu lớn với công xuất 100%
Encode bạn cần chú ý điểm sau:
- DVD/source trước encode là source đẹp, chính gốc, chưa qua convert hay sao chép nhiều lần
- Bài hướng dẫn của mình rất chi tiết, bạn làm theo và áp dụng thêm 1 số plugins xử lý răng cưa, mành mành hình ảnh như QTMGCSharp, chủ yếu là xử lý và preview hợp lý mắt mình, đừng quá lạm dụng chỉnh sẽ làm cho hình ảnh sai lệch và xấu hơn nếu quá tay
- Luôn luôn cập nhật x264.exe mới nhất (cái để tạo ra video) cho quá trình encode.
- Máy tính cấu hình như bạn là quá ổn, nguồn điện cung cấp ổn định là ok

thanks bác nhiều nha

Bên trên