Chọn bộ phát wifi nên chọn thương hiệu nào ?

ongtrumkon89

Well-Known Member
Ðề: Chọn bộ phát wifi nên chọn thương hiệu nào ?

Thương hiệu Linksys đã thuộc về Belkin rồi. Mà em công nhận con Buffalo AG300N sóng cũng mạnh thật, chỉ thua con Totolink N300RH thôi (trước đây em cũng dùng con này nữa, bây giờ đã cho bà Chị rồi), chứ tầm phát xa và xuyên bê tông thì hơn con Vigor 2920FVn (em đang nói sóng 2.4GHz của AG300N).

Ag300h chứ bác ơi. Ag300n là repeater mà. Con đấy chạy siêu cối

nakataphuc

Mình đang tĩn lấy 1con linksys nhưng thấy các revew chắc bỏ y định quá

thinhsve

Well-Known Member

Mình đang tĩn lấy 1con linksys nhưng thấy các revew chắc bỏ y định quá
Nếu túi rủng rỉnh Bác lấy mấy con Buffalo chuẩn AC, còn không thì lấy Buffalo AG300H, khỏi lăn tăn mệt óc. Nếu ngại mua đồ 2nd thì Bác mua chính hãng.

justbenice

Moderator

Các bác đừng dại mà mua buffalo nhé. Giờ tất cả là hàng nhái của Tàu khựa cả. Mình từng mua khoảng 5 cái từ rẻ tới đắt ở vài shop khác nhau và vất cả 5. Chỉ đc cái mã. Dùng cực cùi. Có điều kiện thì các bác cứ Netgear mà chơi. Còn tích kiệm thì cứ totolink. Nhà mình và công ty giờ dùng 1 con netgear và 1 con totolink. Cực kì hài lòng.

Hôm qua có anh bạn tới than phiền xem phim blủray bị giật. Mình hỏi dùng router gì, ảnh bảo buffalo, mình biết ngay nguyên do, khuyên vất gấp con router đó đi. Ảnh kô tin, nói mua mấy triệu mà sao dỏm, mình cho mượn cái rounter Draytek về thử. Đúng như dự đoán. Hết giật hoàn toàn.

Bản thân mình từng dùng 1 con switch buffalo mua gần 5tr 24port gigabit. Cắm thử copy qua mạng giữa 2 máy sát nhau đc tầm 80MB/s. Tín hiệu mạng lên lầu 2 là mất hẳn. Thế là trả gấp rồi đợi ship về con netgear .Thay bằng con Netgear thì chuẩn lại như cũ. Tín hiệu mạng lên tận lầu 3 ok. Copy từ lầu trệt lên lầu 1 đc 100MB/s

vinagoh

Well-Known Member

Bác có thể đề xuất một vài dòng của Netgear trong tầm giá 1-3tr để AE tham khảo tý. :)

Daithanhthai

Active Member

Hàng chắc ko phải nhái Buffalo đâu mà em nghĩ là hàng cũ, hàng lỗi dựng lại giống như các loại đt bây giờ í ạ. Vì hàng nhái thì chắc khoa nhái khoản MAC, ID từ nhà sx lắm

phithien

Well-Known Member

ko hiểu sao hàng nhật Buffalo mà giá rẻ, lại rất nhiều. có khi giống tình trạng điện thoại sky mua ở việt nam rẻ hơn hàn quốc

lenovobh

Active Member

Theo nhu cầu thì có lẻ trong tầm giá đó khó kham nổi Bác ạ... nếu cố thêm thì có Linksys WRT 1900AC. Cái này thì tuyệt nhất đó bác.

justbenice

Moderator

Mình xin đề nghị 1 trong 2 loại sản phẩm sau :
Netgear : NETGEAR WNR3500L : 1.7tr
NETGEAR R6200 WIFI ROUTER 802.11AC : 2.9tr ( con này chuẩn AC nên đắt )
http://www.netvietpro.com/netgear-wifi-routers.html

Totolink : Totolink A2004NS 4 anten : 1.6tr
Totolink N300RG 3 anten : 1tr ( Mình đang dùng con này )
http://www.anphatpc.com.vn/bo-phat-song-khong-day_dm1109.html?filter=,985,

Về mặt giá cả : Netgear giá hơi hơi cao chút ( chứ kô quá cao ) và hơi ít hàng ở VN, nhưng nếu bạn thật sự quan tâm tới hệ thống mạng ở gia đình thì nên chọn nó. Ai đã từng dùng netgear thì mình nghĩ sẽ chả bao giờ muốn dùng thương hiệu nào khác nữa.
Totolink : thương hiệu của Hàn Quốc nhé. Rất có tiếng ở thị trường Hàn Quốc, được các quán cafe , net ở VN tin dùng vì nó phát sóng mạnh, cấp phát ip tốt, không xảy ra tình trạng rớt wifi hoặc kô connect được vì quá tải.

Cả 2 sản phầm trên mình đều đang dùng. Rất ấn tượng với chất lượng. Đặc biệt Netgear.

Về buffalo. Chưa nói đến hàng thật hay hàng nhái, nhưng nó được xếp vào loại rẻ tiền. Trên amazon hoặc các trang bán hàng ở Mỹ các sản phẩm của Buffalo luôn chỉ được xếp ở 3 sao đến 4 sao . Chất lượng bị phàn nàn rất nhiều. Cá nhân mình đã có thời gian dùng rất nhiều sản phẩm buffalo vì bị thuốc bởi câu "hàng nhật dùng mạnh + trâu bò lắm" và kết quả là hoàn toàn thất vọng với tính ổn định của nó. Thậm chí về mặt ổn định còn thua cả dlink .

justbenice

Moderator

Tiện đây giới thiệu sơ hệ thống mạng nhà mình :

+ Mordem Draytek Vigo + Switch NetGear Prosafe

+ Wifi Netgear chuẩn AC phụ trách tầng trệt + lầu 1 :

+ Wifi Totolink vất góc lầu 1 phụ trách lầu 1 + 2 : (cục này mua có 990k :D )

Các bác thấy mức độ bụi bám trên thiết bị rồi đó. Mấy món này đúng trâu. Mua xong vất đấy 2 năm trời chả phải sờ vào nó thêm lần nào nữa. :D

tatam

Well-Known Member

2 cái wifi của bác thì cái nào có thể chiến 3D Bluray ISO vậy? Nhà mình vốn không đi mạng có dây nên giờ gặp khó khăn định dùng wifi cho dễ nhưng không biết có chiến được 3D Bluray ISO không, sợ tốn tiền mà không đáp ứng được.

Còn Totolink cơ quan đang xài 1 em nhưng hay bị treo lắm.

justbenice

Moderator

2 cái wifi của bác thì cái nào có thể chiến 3D Bluray ISO vậy? Nhà mình vốn không đi mạng có dây nên giờ gặp khó khăn định dùng wifi cho dễ nhưng không biết có chiến được 3D Bluray ISO không, sợ tốn tiền mà không đáp ứng được.

Còn Totolink cơ quan đang xài 1 em nhưng hay bị treo lắm.
Phải có con rounter cấp phát ip mạnh và trâu cỡ draytech vigor làm nhiệm vụ cấp phát ip thì mới chịu nổi cỡ công ty. Totolink xài rất ok trong tầm giá. Nhà mình dùng cỡ 4-5 người liên tục nhưng chưa rớt bao giờ.
Wifi thì kô có biện pháp nào xem được bluray chứ đừng nói bluray 3D. Bác bắt buộc phải đi dây mạng thôi.

Netgear dùng là hoàn thiện nhất. Phần dhcp cấp phát ip của nó cũng rất trâu.

dungsin_lqd

Well-Known Member

--Em xem phim từ nas qua router wifi bị giật bác tư vấn em 1 card pci or usb wifi nào tốt giùm --em thường xem phim tầm 25Gb - 40Gb...tks

dungsin_lqd

Well-Known Member

Từ 5-7m bác ah! Em định mua pci 300mb mà sợ không hiệu quá or dùng repeater totolink 300RH

justbenice

Moderator

Từ 5-7m bác ah! Em định mua pci 300mb mà sợ không hiệu quá or dùng repeater totolink 300RH

Bác kiếm con totolink đặt sát đầu phát HD làm repeater . kiếm sợi dây LAN đúc 1mét cắm từ cổng gigabit của con totolink vào đầu phát hd.
Nhưng có 5-7m thì thành thật khuyên bác nên dùng dây lan. mua sợi dây buffalo đúc 7m mỏng dính ý. Kéo ra cũng gọn gàng đẹp. Wiffi kô bao giờ là giải pháp cho HD đc.

vantai48

Hàng buffalo dùng ngon mà . mình xài router nâng cấp mấy đời rồi vẫn chạy phà phà quan trọng là kiếm chỗ nào bán lâu năm uy tín chế độ bảo hành tốt mà táng thôi.

thinhsve

Well-Known Member

Giá mềm, sóng khỏe, bảo hành lâu, tốc độ cũng rất tốt, không sợ chết khi up Firmware dù đang up bị mất điện là con TotoLink N300RH.

dungsin_lqd

Well-Known Member

TotoLink N300RH xem blueray dc khg bac.........

Bên trên