Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

bebibo

Ðề: Chống nhiễu, tăng tín hiệu cho truyền hình cáp

Các bác có biết chỗ nào bán thiết bị nối cable nào mà tốt 1 chút ở HN ko ạ?
Thanks nhiều.

minhnc10

Nhà mình có 1 đường cable TW để ra 3 TV. Trước đây đều dùng CRT 21" thì thấy xem OK ( nối bằng đầu chia bình thường ). Khi lắp con LCD 40" vào thì thấy mỗi con LCD xem chán nhất ( đặc biệt là ESPN, StarSport ...). Nếu chia cho 1 LCD thấy có cải thiện hơn nhưng so với cắm qua đầu KTS VTC (loại T10 cũ ) thì thấy chất lượng vẫn chênh lệch. Không rõ thêm bộ kích có cải thiện đáng kể không ?

Đã dùng LCD thì bác nên dùng HD cho nó máu. Xem Analog hoặc SD qua LCD đều thấy phí giá trị của cái LCD.:)).
Trường hợp của bác, tín hiệu đang đẹp ở CRT, khi chuyển sang LCD bị xấu cũng là trường hợp thường gặp. Bác dùng thêm bộ kích tín hiệu thì có thể sẽ cải thiện được chất lượng (Chỉ là có thể thôi nhé, chưa đo kiểm tra hay test thử thì chưa khẳng định được). Em là em cứ khuyên bác dùng HD cho nó sướng.

hminh2005

Member

Sau khi nối bộ kích thì OK nhưng khi xem bóng đá thấy cầu thủ chạy nhanh có vệt mờ đằng sau là bị sao các bác ? Cái đo tín hiệu mạnh hay yếu hay lý do nào khác ?

Tống Công minh

Active Member

Ở Đà Nẵng thì có thể mua được cục giảm nhiễu ở đâu nhỉ?

squallA

Member

Nhà mình đang dùng bộ chia có 5 cổng, loại TQ hay bán trên Hai Bà Trưng, (1 cổng dành cho input và 4 cổng cho output). Vặn max nút kích tín hiệu. Xem TV 40" khá nét, xem Ai là triệu phú trên vtv3 mà cảm tưởng như xem HD :D Mà từ lúc nhân viên đến lắp, chả bồi dưỡng gì cho họ gì cả. Lúc đăng ký thì chọn loại 1 TV, hàng tháng trả 65k.
Mình thấy nếu chất lượng thấp thì có thể gọi cho VCTV đến chỉnh lại, chắc là free. Ko cần mua những bộ chia đắt tiền hay chống nhiễu làm gì cả.
@hminh2005: Đấy là do tín hiệu yếu, số frame ít nên có hiện tượng đó.
p/s : Nhà mình ở khu An Dương, Hà Nội. Các nhà xung quanh mình thấy cũng nét, ko bị nhiễu hay nhòe hình.

huy_av

Member

Bác có thể cho biết hiệu hoặc chụp hình cho em biết được kg Bác? Tks

minhnc10

Nhà mình đang dùng bộ chia có 5 cổng, loại TQ hay bán trên Hai Bà Trưng, (1 cổng dành cho input và 4 cổng cho output). Vặn max nút kích tín hiệu. Xem TV 40" khá nét, xem Ai là triệu phú trên vtv3 mà cảm tưởng như xem HD :D Mà từ lúc nhân viên đến lắp, chả bồi dưỡng gì cho họ gì cả. Lúc đăng ký thì chọn loại 1 TV, hàng tháng trả 65k.
Mình thấy nếu chất lượng thấp thì có thể gọi cho VCTV đến chỉnh lại, chắc là free. Ko cần mua những bộ chia đắt tiền hay chống nhiễu làm gì cả.
@hminh2005: Đấy là do tín hiệu yếu, số frame ít nên có hiện tượng đó.
p/s : Nhà mình ở khu An Dương, Hà Nội. Các nhà xung quanh mình thấy cũng nét, ko bị nhiễu hay nhòe hình.

Vậy là nhà bác thuộc khu vực tín hiệu tốt rồi, chúc mừng bác.
Trong một mạng THC, chất lượng các nơi có thể sẽ rất khác nhau, có thể khu này đẹp nhưng khu khác lại lởm. Ví dụ như với VCTV, chỗ nhà bác xem đẹp nhưng mấy nhà ở khu vực Bạch Đằng em lại xem rất lởm. Gọi mấy chú thợ của VCTV đến xử lý các chú ý cũng bó tay, không xử lý nổi.
Mà bác nói là xem vtv3 đẹp như HD thì hơi quá, nếu thế thì phát HD làm gì nhỉ?:p

squallA

Member

Để show ALTP tuần tới, em chụp ảnh phát cho các bác xem :D

tzboy

Member

Đọc cái đoạn bôi đậm mà =P~

Bác có thể cho em xin 5xu ảnh + giá của em nó không?

jubin

mấy bộ này nhìn khủng thật Tphcm kg biết chỗ nào bán mấy cái nay các bác nhỉ

Mấy bác mua loại này làm j.to lwngj cồng kềnh ma chưa trăc đã tốt.mua đồ của Hàn mà dùng nhà em cung dùng loại đó ngo ra phết.:-bd

hiepct

Bộ kíck của tàu có 120K như nhà tớ đang dùng đây,1 đầu vào 5 đầu ra(nghe như là 1 người khỏe,2 người vui ấy nhỉ =)) )
có 4 cái crt 1 cai lcd SS LA37B530.từ hồi lắp cái này vào công nhận xem nét hơn hẳn.xem ai là triệu fú thì đúng là gần như hd,chỉ môĩ tội vẫn bị béo hình thôi.
Tớ ở Lạch Tray Hp

Chỉnh sửa lần cuối:

minhnc10

Em đã nói rồi, tín hiệu cáp xấu hay đẹp, cần khuếch đại (Bộ kích) hay không hì tùy thuộc vào từng vị trí, địa điểm cụ thể. Bác nào may mắn thì được chỗ tốt, không may thì ở chỗ lởm. Nếu như dùng tín hiệu kỹ thuật số thì hạn chế được việc này.

squallA

Member

Ảnh đây. Chỗ em chụp cách khoảng 1m5 màn hình :D
Mã:
Hôm nay trời mưa quá, chất lượng có giảm chút ít :(. Trước đây xem ALTP nét hơn thế này

myburin

Member

Mã:
Hôm nay trời mưa quá, chất lượng có giảm chút ít :(. Trước đây xem ALTP nét hơn thế này

Bác squallA nổi tiếng bên UDS đây mà:D:> Bác dùng thiết bị gì thế? Em có thể mua được ở đâu? mà ra hình ảnh nét vậy, đấu nối như nào chỉ em với. Đa tạ bác!:X:X

tzboy

Member

Mã:

Mình đang hỏi xin ảnh + tên thiết bị mà.

Dưng mà lét thế kia thì phê nhỉ :x

kiyeusu

Member

cho em hỏi dây TQ xem có tốt kg nhỉ

redarcher

Member

Hình như dùng dây Coxial làm dây ăng ten cắm từ LCD ra đầu anten chờ góc tường xem mịn và nét hơn hẳn dùng dây anten mua cửa hàng điện máy.

squallA

Member

Bộ chia đây, em mua 80k ở phố Hai Bà Trưng. Dây nối thì mua ở đấy luôn. Cửa hàng bảo dây thì chỉ có 1 loại thôi, còn đầu bấm thì mới chia làm 2 loại : 1 loại lởm và 1 loại xịn (10k/cái :D, ban đầu chủ hàng hét 20k).
Mã:

hdhanoi32

cac bac cho minh hoi chut nhe minh dung tivi SONYWE dung capvtv nhung hinh anh bi rang cua vay lam sao chinh de het bi rang cua vay?

zero4803

Member

em cũng mới mua cục chuyên dụng 650k này xong
Lý do em chọn vì thấy mạch in làm có vẻ ngon hơn, khối nguồn thì đơn giản, chả có j cả nhưng được cái nó còn tách riêng ra (chống can nhiễu các bác nhỉ) con 415k thì nhìn ngoài cũng được nhưng ruột em chả ưng bằng nên lấy con 650k

Nó có 2 đầu ra, 1 đầu khuếch đại tín hiệu, 1 đầu test ( nếu sử dụng thì đầu này chỉ nên cho 1 tivi)

Mua thêm cục chia chuyên dụng nữa ( chuyên dụng vì trong nó có mạch lọc thụ động). em thấy chất lượng cũng khá. Không thì đúng là bác nào kiếm được cái bộ chia nippon của japan thì ngon vãi.

Thêm ít đầu zắc chuyên dụng luôn, cắm nhanh mà lại chắc, bóp kìm phát là chết ngắc luôn, ko cần phải băng dính các thứ làm gì cho lằng nhằng mà đầu zắc lởm kéo mạnh vẫn bung.

Em lấy ở chỗ đ/c Phạm Thành Chung bên muare mà các bác post lên đấy 0944588919 ^^ Đ/c này cũng nhiệt tình, có cả dịch vụ lắp đặt luôn, bác nào ngại nghịch hoặc cần lắp cho dự án thì người ta cũng đến lắp cho ( chắc là phải có phí ?)

Nhận xét về em này: nhà em có 5 cái ti vi ( vẫn đang chưa biết mua thêm em 42" nào để thay nốt em CRT ở nhà) dùng em này thấy tín hiệu có vẻ khỏe hơn so với bộ chia điện be bé hồi trước. Tuy nhiên do chất lượng VCTV em cũng chả chắc là ngon, nên kênh nào bình thường hơi nhiễu tí thì bi h nhiễu nhiều hơn, còn mấy kênh nước ngoài thì nét kinh luôn.

Tóm lại
- bác nào ko quá kĩ tính, hệ thống dây nhợ (cable) đi tốt, nhà dân dùng ( <5 ti vi) thì mua cục be bé cắm điện xài cũng okie. nhưng em thấy vẫn nên mua cái zắc đấu chuyên dụng cho nó chắc chắn.
- còn lại nếu dùng nhiều, suy hao tín hiệu trong tường các thứ lớn thì mua cục chuyên dụng em nghĩ là có ích. Có ích thực tế và cả có ích mặt tâm lý nữa :))
- quan trọng nhất, bộ chia + khuêch đại chỉ có tác dụng tốt khi tín hiệu đầu vào của các bác tương đối tốt ( cắm trực tiếp tín hiệu vào tivi thấy phần lớn các kênh đều okie)

Mình muốn hỏi đầu nối chuyên dụng là ntn nhỉ ?

Bên trên