"Chướng tai gai mắt”, văn hóa phục vụ(st)

catanaccio

Ðề: "Chướng tai gai mắt”, văn hóa phục vụ(st)

Trai bia là một sinh vật mới hả mọi người??????

gundamf91

Member

Iem thì quan điểm thế này, tay có ngón ngắn ngón dài, người có người xấu người tốt. Người Hà Nội, người Đà Nẵng, người TPHCM, người miền Bắc, miền Trung, miền Nam, châu Á, châu Âu, hay châu Phi thì cũng là người, cũng có mặt xấu mặt tốt, cũng có sự ích kỷ. Không ai hoàn hảo cả.
Cả thế giới đang lên án việc phân biệt chủng tộc. Em nghĩ điều đó là đúng, em ủng hộ :)

catanaccio

Nhất trí với bác, rất rất ko ưa những câu chuyện gây mất đoàn kết dân tộc kiểu như Hà Nội 1 với Hà Nội 2, Miền Bắc và Miền Nam, trong nước và hải ngoại

herohut

Member

Mình ở miền Trung. Sống ở Hanoi đã 7 năm (5 năm đi học + 2 năm đi làm). Nhận xét công bằng.
Bài viết trên phản ánh rất đúng cách sống của 2 miền.
Không phải gây chia rẽ hay mất tình đoàn kết gì mà người Hanoi nên nhìn vào đấy mà sống với nhau cho hợp tình, con người sống với nhau bằng chữ tình mà lị. keke. (bốc phét tí)

kye

Bác viết bài này là chính xác đấy .Em là người Hà Nội thỉnh thoảng ra ngoài đó mà còn k chịu nổi các kiểu dịch vụ và thái độ của nhân viên.Nhưng nói chính xác là người HN gốc thì biến đi đâu hết rồi còn những người gọi là ở HN thì không phải đâu ạ,họ ở tứ xứ đến mang theo cái văn hoá làng xã vào nên nó mới ra nông nỗi ...

văn hóa làng xã là xấu hả bạn? nên nhớ làng xã người ta ko có cái kiểu hách dịch, chặt chém, khinh người như thế đâu ạ. đã là người trong xã hội ở đâu cũng có người này người kia. Hà Nội là thủ đô, tập trung nhiều người nên người xấu cũng nhiều nhưng người tốt cũng có. vấn đề ở đây ko nằm ở làng xã hay ko mà phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố khác đấy ạ.
xin hết.

howtomiss

Member

Mình cũng không thích thế. Sống ở SG, vừa rồi trong lớp học có 1 em chuyển từ HN vào tíu tít cái giọng rất hay :D

[4ever]emQuynh

Well-Known Member

bây giờ thế giới phẳng rồi, cần định nghĩa người HN là ntn? nếu người HN là có sổ hộ khẩu ở HN thì quá nhiều và như bài trên là đúng, nhưng nếu người gốc HN vài đời ở HN (khoảng trên 3 đời) thì chẳng có là bao, người HN toàn ra ngoài, người ngoài vào HN rất nhiều
ps: bài này nói về HN trước hay sau khi mở rộng? :-/
em người HN 3 đời rồi nè :x

Bên trên