Chuyển âm thành từ DVI(laptop) tới HDMI(TV)

bugmenot123

Em có một Laptop hỗ trợ DVI và một TV hỗ trợ HDMI. Em mua cáp DVI to HDMI về nối để coi phim thì mới biết phát hiện không nghe được sound X_X. Em hiện chưa có tiền mua giàn loa hifi như các đại ca nên muốn vừa coi hd vừa nghe âm thanh bằng TV! Có đường nào truyền âm thanh từ laptop lên TV lúc coi HD không các anh! Các anh ráng giúp giùm em!(Rẻ rẻ tí) O:)!

Tieubaocaca

Active Member
Ðề: Chuyển âm thành từ DVI(laptop) tới HDMI(TV)

Bạn chợ mua cái dây như thế này:
(1 đầu 3.5mm, 1 đầu hoa sen)

Còn việc cắm thì đơn giản đúng không bạn?

Đơn giá hình như là khoảng 10k thì phải!

bugmenot123

Em cũng có một dây như thế và cắm thử rồi mà sao nó không ra âm thanh!!! Hu hu!!!

nguyen_lan

Làm sao để biết TV hỗ trợ HDMI và laptop hỗ trợ DVI hả bác

beegees

Well-Known Member

Em có một Laptop hỗ trợ DVI và một TV hỗ trợ HDMI. Em mua cáp DVI to HDMI về nối để coi phim thì mới biết phát hiện không nghe được sound X_X. Em hiện chưa có tiền mua giàn loa hifi như các đại ca nên muốn vừa coi hd vừa nghe âm thanh bằng TV! Có đường nào truyền âm thanh từ laptop lên TV lúc coi HD không các anh! Các anh ráng giúp giùm em!(Rẻ rẻ tí) O:)!
DVI kô hỗ trợ xuất âm thanh theo đường này mà chỉ HDMI-HDMI thì mới có âm thanh đi kèm hình. Vì vậy chuyển DVI-HDMI bạn sẽ kô nghe được âm thanh đâu mà phải dùng cáp như của ông Tiểu giới thiệu !!!

bugmenot123

Hình như cái TV nhà em chuyển qua HDMI nó không nhận âm thanh của cái dây này bác ơi! Em cắm vào mà nó không có âm thanh gì hết!

Tieubaocaca

Active Member

Hình như cái TV nhà em chuyển qua HDMI nó không nhận âm thanh của cái dây này bác ơi! Em cắm vào mà nó không có âm thanh gì hết!

Cái dây này đâu có cắm được vào cổng HDMI hả bác?

Cái đầu hoa sen ấy bác phải cắm vào cổng Audio IN của TV mới được.

À quên! Không biết cái TV nhà bác có cổng Audio IN không?

bugmenot123

Hình như cái dây của bác là component phải không, em cắm hai đầu đó vào cổng component trên TV em mà nó không ra tiếng lúc coi HDMI.

YeuNhac

Banned

Tùy thuộc vào TV có hổ trợ PC Audio IN không? Đọc kỷ lại User Manual; TV Model gì ( Model No ) ?

bugmenot123

Em vừa phát hiện ra rằng lỗ cắm HDMI bên hông của TV nhà em không đi chung với 2 lỗ cắm âm thanh component (cũng nằm bên hông) của các bác(thì ra hai lỗ component đó nằm trong bộ 3 lỗ cắm component riêng của TV). Em phải cắm HDMI ở đằng sau mới có một bộ 2 đầu cắm âm thanh component của các bác đi chung. Em xin cảm ơn các bác nhiều!!!:x:x:x

Tieubaocaca

Active Member

Em vừa phát hiện ra rằng lỗ cắm HDMI bên hông của TV nhà em không đi chung với 2 lỗ cắm âm thanh component (cũng nằm bên hông) của các bác(thì ra hai lỗ component đó nằm trong bộ 3 lỗ cắm component riêng của TV). Em phải cắm HDMI ở đằng sau mới có một bộ 2 đầu cắm âm thanh component của các bác đi chung. Em xin cảm ơn các bác nhiều!!!:x:x:x

Em chịu bác! Em nói giắc đó là giắc component hồi nào?[-([-([-(

earl_grey

Well-Known Member

HDMI thì chắc chắn không có thêm cổng audio đi theo nữa đâu ạ (hoặc chưa bao giờ em thấy), vì bản thân HDMI nó có đường âm rồi. Còn 3 cái đầu giắc hoa sen ở hông như bác ở trên miêu tả là ngõ Composite (Component có 5 giắc tất cả cơ ạ). Và nói chung là không liên quan tới ngõ HDMI.

Em nghe nói có cách nối trên VGA card để truyền âm thanh nhờ qua dây DVI - HDMI, nhưng chưa thử bao giờ và cũng chưa được thấy bao giờ. Nhưng nếu trong tài liệu hướng dẫn nó bảo là được thì chắc chắn là được đấy ạ! Như vậy sẽ có một dây nối từ main lên VGA card cho âm thanh, hình như hắn đây ạ:

22287d1242982147-dvi-hdmi-sound-transfer-sound-through-graphics-card-hdmi-.jpg

Nhìn trong hình thì nó là 2 sợi dây trắng đỏ, vậy có lẽ âm ra chỉ là stereo thôi ạ, nên cũng chỉ dùng được cho TV là hợp lý. Dây DVI có 4 pin cho USB, nhưng chưa bao giờ được các nhà sản xuất sử dụng, có lẽ âm thanh được truyền nhờ qua các pin này chăng!?

Chỉnh sửa lần cuối:

bugmenot123

HDMI thì chắc chắn không có thêm cổng audio đi theo nữa đâu ạ (hoặc chưa bao giờ em thấy), vì bản thân HDMI nó có đường âm rồi. Còn 3 cái đầu giắc hoa sen ở hông như bác ở trên miêu tả là ngõ Composite (Component có 5 giắc tất cả cơ ạ). Và nói chung là không liên quan tới ngõ HDMI.

Em nghe nói có cách nối trên VGA card để truyền âm thanh nhờ qua dây DVI - HDMI, nhưng chưa thử bao giờ và cũng chưa được thấy bao giờ. Nhưng nếu trong tài liệu hướng dẫn nó bảo là được thì chắc chắn là được đấy ạ! Như vậy sẽ có một dây nối từ main lên VGA card cho âm thanh, hình như hắn đây ạ:

Nhìn trong hình thì nó là 2 sợi dây trắng đỏ, vậy có lẽ âm ra chỉ là stereo thôi ạ, nên cũng chỉ dùng được cho TV là hợp lý. Dây DVI có 4 pin cho USB, nhưng chưa bao giờ được các nhà sản xuất sử dụng, có lẽ âm thanh được truyền nhờ qua các pin này chăng!?

Kênh audio của em đi chung với HDMI. Đây là hình từ manual của em:

vivabrave

e dag dùng cái dây RGB từ laptop tới cái LCD ở nhà, nhưng mà còn âm thanh vẫn phải nghe qua loa máy tính, hok bit' phải mua cái dây loa ở đâu nhỉ,

rotkeke

Member

mình dùng cái VGA EN9500GT 1GB có cổng HDMI,không biết dùng dây HDMI to HDMI từ card VGA đến LCD có xuất ra âm thanh k mấy bác.
Đang đinh nối mà lăn tăn VGA chỉ xuất hình ảnh thôi k biết có sound k?kẻo lại chết toi.

longtimes

Hic, tivi của em chỉ có 2 cổng HDMI với 1 dãy Component ( 5 cổng ), 1 cổng USB,chả có cái DVI Audio IN đi kèm đâu cả, máy tính của em thì chỉ có cổng DVI + VGA, giờ mún xuất tiếng ra thì thế nào vậy các anh. hic, đang xài sợi DVI/HDMI xuất được hình thôi, mong mấy anh chỉ dùm. Tivi của em là SamSung UA32EH4000.

hbc

Moderator
Xuất được tiếng lên TV thì nghe cũng chẳng ra gì,

Dùng dây DVI-HDMI (nhìn vào trong đầu DVI có đấy đủ các chân cắm). Cài HDaudio cho sound card xong đặt cho nó chạy mặc định. Vào trình nghe nhạc/xem phim chỉnh phần audio output - direct sound thành HDaudio là trên TV có tiếng ngay. Nghe không hay!

Card hình mà không có cổng HDMI thì chưa chắc đã có driver cho HDaudio

Bên trên