Chuyển đổi từ MKV sang MP4 (cho ipad) giữ nguyên phụ đề

conmagan

Member
Mình đang tìm cách chuyển 1 số phim từ MKV sang MP4 để xem trên Ipad, đã tìm kiếm trên internet và trong diễn đàn (có thể ko biết tìm) nhưng không thấy có phần mềm nào chuyển đổi mà giữ được phụ đề (hard sub sẵn trong file MKV).
Các cao thủ có phần mềm nào làm được việc này giúp đỡ em phát. Cám ơn nhiều nhiều. ^:)^

victor77

Active Member
Ðề: Chuyển đổi từ MKV sang MP4 (cho ipad) giữ nguyên phụ đề

Thứ nhất bạn phải hiểu cho đúng khái niệm hard sub: hard sub là phụ đề được bắn cứng vào trong phần hình ảnh của phim, trở thành một bộ phận của hình ảnh và không thể thay đổi được (kích thước, font, màu sắc . . .) nó gần giống với lời bài hát Karaoke. Còn cái hard sub sẵn trong file MKV thực ra vẫn là sub rời, chỉ được đóng gói chung lại với phần video, audio . . .
Để chạy được sub rời này cần phải có chương trình để chạy nó song song với phim. Ví dụ DirectVobsub của K-lite. Còn trong các phần mềm play phim khác thì đã tích hợp sẵn chương trình chạy sub.

Mình chưa dùng Ipad nên không biết phần mềm của nó có hỗ trợ chạy phụ đề rời không (nhất là phụ đề Việt thì càng rắc rối) do đó để chắc chắn bạn phải tìm phần mềm "bắn" hardsub vào phim trước (hỏi bác goo), sau đó mới encode sang định dạng video mà Ipad hỗ trợ và cuối cùng là đóng gói vào container MP4.

Có thể dùng phần mềm mở Megui để encode, phần mềm này liên tục cập nhật các profile cho đủ mọi thể loại thiết bị trình chiếu video trên thế giới.

Chúc bạn thành công!

conmagan

Member

Cám ơn bác, bác nói đúng ý em. Tại vào 4rum mọi người nay nói là hardsub chứ xài mấy cái MKVToolnix mux sub thì biết nó là cái gì rồi. MP4 thì ko có sub riêng biệt được như MKV rồi, sub trong MP4 cũng chính là hình ảnh Video. Không biết có phần mềm nào ngoài Premierer có thể gắn sub vào Video nhanh gọn ko các bác nhẩy...

boykutehp90

Well-Known Member

Nếu chỉ re-mux mkv sang mp4 thì nhiều cách lắm, tách mkv ra video câm & audio, sau đó mux = lệnh cmd, hoặc yamb, My MP4Box GUI, mp4box...(với điều kiện đúng code AVC+AAC)
Còn cái mà bạn đang muốn nói thực chất là quá trình convert đính kèm phụ đề, vậy sài FormatFactory đi thui, đơn giản gọn nhẹ! (setting sao cho giống mkv gốc là ra dung lượng tương đương)
=======>Nội dung không mới

Bên trên