CHUYÊN MỤC TƯ VẤN - LẮP ĐẶT THIẾT BỊ NGHE - NHÌN

hunghdvt

Member
Ðề: CHUYÊN MỤC TƯ VẤN - LẮP ĐẶT THIẾT BỊ NGHE - NHÌN

Bạn phải nói rõ hơn 1 chút xíu, bạn muốn đầu tư khoảng bao nhiu cho việc xem phim của bạn thì AE mới tư vấn cho bạn được.
Mình cũng mới bước chân vào con đường HD này, nên mình có thể hiểu và chia sẻ cùng bạn được.

Để xem phim đủ 5.1 bạn phải có các thứ sau:

1- Đầu HD player : Khoảng từ 2-3tr (Nếu kiếm được bác nào thanh lý thì Ngon - Bổ - Rẻ luôn)
2- Receiver: Nên chơi hàng 2nd trước, chỉ cần loại có giải mã DTS là có thể chơi HD hoành tráng rồi. Kiếm cái có công suất hơn 100W/kênh càng tốt. Loại này khoảng 2-3tr
3-Bộ Loa 5.0 Khoảng tầm 8-10tr có bộ Jamo HCS3 (hàng demo của các cửa hàng hoặc AE thanh lý)
4- Loa Subwoofer : Tùy khả năng của bạn, có thể lấy sau cũng được. Nghe 5.0 trước
5- Dây rợ linh tinh : khoảng 1tr

Như vậy với khoảng 15tr Kết hợp với những cái bạn đang có là xem HD lùng bùng luôn rùi ... hiiiii

P/S: Mình đang có dư 1 cái Receiver Denon 1630 7.1 và 1 cặp Bookself Nếu cần bạn có thể tham khảo.
Link đây: http://www.hdvietnam.com/diendan/24...n-pham/833287-vung-tau-du-dung-can-thanh.html

huy812000

Member

Bạn phải nói rõ hơn 1 chút xíu, bạn muốn đầu tư khoảng bao nhiu cho việc xem phim của bạn thì AE mới tư vấn cho bạn được.
Mình cũng mới bước chân vào con đường HD này, nên mình có thể hiểu và chia sẻ cùng bạn được.

Để xem phim đủ 5.1 bạn phải có các thứ sau:

1- Đầu HD player : Khoảng từ 2-3tr (Nếu kiếm được bác nào thanh lý thì Ngon - Bổ - Rẻ luôn)
2- Receiver: Nên chơi hàng 2nd trước, chỉ cần loại có giải mã DTS là có thể chơi HD hoành tráng rồi. Kiếm cái có công suất hơn 100W/kênh càng tốt. Loại này khoảng 2-3tr
3-Bộ Loa 5.0 Khoảng tầm 8-10tr có bộ Jamo HCS3 (hàng demo của các cửa hàng hoặc AE thanh lý)
4- Loa Subwoofer : Tùy khả năng của bạn, có thể lấy sau cũng được. Nghe 5.0 trước
5- Dây rợ linh tinh : khoảng 1tr

Như vậy với khoảng 15tr Kết hợp với những cái bạn đang có là xem HD lùng bùng luôn rùi ... hiiiii

P/S: Mình đang có dư 1 cái Receiver Denon 1630 7.1 và 1 cặp Bookself Nếu cần bạn có thể tham khảo.
Link đây: http://www.hdvietnam.com/diendan/24...n-pham/833287-vung-tau-du-dung-can-thanh.html

Cảm ơn sự tư vấn rõ ràng của anh nhiều!
1. HD player thì em đang ngắm ở mức giá tấm dưới 3tr, hổ trợ xem online qua wifi.
2. Receiver và bộ âm thanh thì em cũng mong muốn tìm được hàng 2nd hay ai nâng cấp để lại thì càng tôt.
Em vừa xem link của anh. Em không rành vụ này lắm.
Nên có vài cái không rõ.
1. Receiver của anh là điện 110, vậy xài nó mình phải qua ổn áp?
2. Receiver này giải qua DTS tốt hả anh? Và nó có cả cổng audio optical?
3. Vài receiver này thì mình có thể chọn mua cái loa này nọ để thành bộ 5.1 hay 7.1 luôn hả anh?

hunghdvt

Member

Hàng nội địa của Japan chỉ có điện 100-110v thui nhé. Bắt buộc phải dùng qua ổn áp. Nhà mình vẫn đag dùng.
Con này đầy đủ ngõ ăn chơi bạn ui. Chỉ tội chưa có HDMI thui. Nếu có HDMI với công suất này thì phải hơn 10tr
Với kinh nghiệm của các anh em chơi trước thì Denon đi với Loa Jamo là lựa chọn hoàn hảo. Nhà mình và nhiều anh em vẫn đang chơi.

Bạn có thể đến nhà mình xem và xem thử nhé.
Có gì alo cho mình 0908414077 Hùng (1977)

huy812000

Member

Các bác cho em hỏi về đầu HD và dàn âm thanh thì ở Vũng Tàu có thể tới tham khảo và mua ở đâu được ạ?

davidhand

Moderator

Các bác cho em hỏi về đầu HD và dàn âm thanh thì ở Vũng Tàu có thể tới tham khảo và mua ở đâu được ạ?

Tham khảo thì có nhiều chỗ, quan trọng là bác đầu tư khoảng bao nhiêu tiền để mình chỉ chỗ cho bác ghé tham khảo. Nhưng cũng khuyên bác là đừng mua mới ở mấy shop ở VT, dễ lên máy chém lắm! :)

huy812000

Member

Dạ, em cũng ít thời gian và vốn kiến thức âm thanh cũng ít ỏi.
Như em nói trước kia giờ em định mua đầu HD + dàn âm thanh 5.1.
Vốn em maximum gom được là 22tr hà! Nên nếu mà giàn âm thanh mà trên 18tr thì em rước đầu Dune 102 còn nếu mà giàn âm thanh tầm 18tr trở xuống thì em lụm con 303D để khỏi lăn tăn.
Hôm giờ tranh thủ rãnh em vô HDVN thăm dò, càng xem càng rối...ban đầu tính rước con Onkyo 4050, nhưng sợ nó hơi bé so với phòng 25m và không gian hỡ, nên em đã ráng thêm chút nữa để tìm giàn rời ghép.
Thăm dò qua 1 lượt thì có ngắm cái cái mà các bác bán hàng trên HDVN đăng, đó là gian Denon X1000 + loa jambo 426 tặng sub jambo210. Nhưng ác cái gọi thì bảo toàn hết hàng, chổ còn hàng thì báo giá đắt hơn quá.
Rồi nhiều bác bán hàng cũng khuyên đổi qua Yamha, rồi Onkyo khác....rồi bảo ráng lên SG để nghe thử và quyết, vì bỏ ra 20tr mà, nên ráng đi........ hehe
Em lùng bùng luôn, vì dạo này chổ em làm đang vô dự án quá bận và chỉ rành ngày chủ nhật, mà em nghĩ nếu không tham khảo trước mà lên SG, lỡ món mà mình ưng và tham khảo trước lại hết hàng, rồi bị các bác bán hàng dẫn dụ qua loại khác nữa...:))

davidhand

Moderator

20tr thì cũng có 1 bộ dàn ổn rồi. Theo mình thì ko nên mua đồ mới, mua 2nd sẽ tiết kiệm được kha khá mà âm thanh sẽ hay hơn so với khoản tiền đó đầu tư bộ mới. Phòng bác bao nhiêu m2?

huy812000

Member

20tr thì cũng có 1 bộ dàn ổn rồi. Theo mình thì ko nên mua đồ mới, mua 2nd sẽ tiết kiệm được kha khá mà âm thanh sẽ hay hơn so với khoản tiền đó đầu tư bộ mới. Phòng bác bao nhiêu m2?

Phòng em khoảng hơn 25m2 và không gian hở.
Vụ đồ 2nd do các anh em khác để lại thì em không ngại, càng thích. Vì receiver thì em lại thích có cổng HDMI và điện 220V (kệ bố trí của em hết chổ bố trí ổn áp rồi)

davidhand

Moderator

Phòng em khoảng hơn 25m2 và không gian hở.
Vụ đồ 2nd do các anh em khác để lại thì em không ngại, càng thích. Vì receiver thì em lại thích có cổng HDMI và điện 220V (kệ bố trí của em hết chổ bố trí ổn áp rồi)

Mình đang xài bộ Denon 1911 + Main Jamo S606 + Center BIC + 2 cặp bookshekf làm surround nghe khá ổn. Phòng bác chơi bộ này là OK rồi! Bữa nào rảnh qua mình nghe thử, nếu thấy hợp tai thì chén thôi. Mua khéo thì budget của bác cũng tạm ổn.

huy812000

Member

Mình đang xài bộ Denon 1911 + Main Jamo S606 + Center BIC + 2 cặp bookshekf làm surround nghe khá ổn. Phòng bác chơi bộ này là OK rồi! Bữa nào rảnh qua mình nghe thử, nếu thấy hợp tai thì chén thôi. Mua khéo thì budget của bác cũng tạm ổn.
Ý bác là em qua xem và nghe, được là bác để lại em bộ này luôn hả? :D

davidhand

Moderator

Ý bác là em qua xem và nghe, được là bác để lại em bộ này luôn hả? :D

Ko, chỉ để bác tham khảo thôi chứ mình ko có ý định nâng cấp. Hàng 2nd giờ thiếu gì, bác chịu khó săn trên mạng là có đủ bộ như ý thôi.

huy812000

Member

Em đang ngắm giàn Denon X1000 + Jamo 626 5.0 + sub jamo 210.
Các bác thấy giàn này được không ạ?

quangtuong

Banned

Bác lấy cặp font thui.center thì mua riêng.sr thì nên chơi búc seo cho hay.sub jamo ae đánh giá kg cao.

huy812000

Member

Bác lấy cặp font thui.center thì mua riêng.sr thì nên chơi búc seo cho hay.sub jamo ae đánh giá kg cao.
Vâng, tại kinh phí hạn hẹp nên em tính lấy vậy để được tăng sub, chiết khấu xíu.
Chứ lấy riêng chắc sẽ mua từ từ cả năm mới đủ bộ quá!

quangtuong

Banned

em củng sắm từ từ chứ đâu có tiền làm 1 phát đâu.cứ gom được ít là múc .

davidhand

Moderator

Em đang ngắm giàn Denon X1000 + Jamo 626 5.0 + sub jamo 210.
Các bác thấy giàn này được không ạ?

Cái X1000 kéo bộ S626 có vẻ hơi đuối đấy bác! Nếu thích thì bác lấy bộ loa, riêng cái AVR thì nên lấy cái 1911 or 1912 2nd về đánh, giá nó chỉ tầm 7tr thôi nhưng kéo tốt bộ loa trên.

thanhyk

Well-Known Member

Hình như 1912 là dòng đời mới dùng hdmi và xuất dts-hdma, true-hd thì phải. Thật lòng mà nói bây giờ không dùng cổng hdmi thì giống như chơi hd kiểu 'ready' chứ chưa được 'full' hd, nhưng tiền nào của đó và thà làm đầu gà hơn đuôi voi... Ý em là nếu chơi hdmi âm thanh dts-hd mà tiền ít thì có thể công suất nhỏ hoặc chất lượng âm thanh không hay hoặc đồ không bền không tốt. Em nghĩ rằng tiền ít chẳng thà chơi đồ 'hơi lạc hậu' miễn sao âm thanh hay, công suất khoẻ và bền tốt vẫn ok hơn. Em nghĩ chỉ cần chọn dts là đủ, bác chủ tham khảo shop mua bán về receiver hàng nội địa, xem loại nào ngon cứng cựa dùng điện 220v càng tốt rùi trả giá hoặc rao bên cần mua xem có ai nâng cấp cần bán. Bác cứ tin đi hiện còn nhiều bác 'nhà giàu' mà vẫn xài các bộ pre/pow hàng xịn đời cũ chỉ dts thôi nhưng giá cũng không rẻ, đặc điểm chỉ vì âm thanh xuất dts rất hay nhiều rec đời mới công suất khoẻ nếu chỉ xuất dts phải 'ngả mũ kính chào' đó.

davidhand

Moderator

Hình như 1912 là dòng đời mới dùng hdmi và xuất dts-hdma, true-hd thì phải. Thật lòng mà nói bây giờ không dùng cổng hdmi thì giống như chơi hd kiểu 'ready' chứ chưa được 'full' hd, nhưng tiền nào của đó và thà làm đầu gà hơn đuôi voi... Ý em là nếu chơi hdmi âm thanh dts-hd mà tiền ít thì có thể công suất nhỏ hoặc chất lượng âm thanh không hay hoặc đồ không bền không tốt. Em nghĩ rằng tiền ít chẳng thà chơi đồ 'hơi lạc hậu' miễn sao âm thanh hay, công suất khoẻ và bền tốt vẫn ok hơn. Em nghĩ chỉ cần chọn dts là đủ, bác chủ tham khảo shop mua bán về receiver hàng nội địa, xem loại nào ngon cứng cựa dùng điện 220v càng tốt rùi trả giá hoặc rao bên cần mua xem có ai nâng cấp cần bán. Bác cứ tin đi hiện còn nhiều bác 'nhà giàu' mà vẫn xài các bộ pre/pow hàng xịn đời cũ chỉ dts thôi nhưng giá cũng không rẻ, đặc điểm chỉ vì âm thanh xuất dts rất hay nhiều rec đời mới công suất khoẻ nếu chỉ xuất dts phải 'ngả mũ kính chào' đó.

E đang xài cái 1911 kéo bộ S606 dùng cho cái phòng 20m2 thấy đã ầm ĩ lắm rồi, volume xem phim cũng chỉ dám để -30 thôi (chưa tới 50% công suất). AVR này vẫn chơi đầy đủ các loại âm thanh mới nhất và cả 3D luôn nên ko có sợ lạc hậu. Nói chung chơi đồ thì cũng phải lựa cơm gắp mắm thôi, tiền nhiều thì đương nhiên là âm thanh nó sẽ hay hơn rồi. Riêng âm thanh DTS so với DTS-HD thì e thấy nó khác nhau nhiều đấy nên tậu AVR thì cũng phải có AVR mới ổn, trừ khi là lực bất tòng tâm thôi.

huy812000

Member

Cái X1000 kéo bộ S626 có vẻ hơi đuối đấy bác! Nếu thích thì bác lấy bộ loa, riêng cái AVR thì nên lấy cái 1911 or 1912 2nd về đánh, giá nó chỉ tầm 7tr thôi nhưng kéo tốt bộ loa trên.

Thấy có bác này thanh lý Onkyo 616
http://www.hdvietnam.com/diendan/24...an-pham/860327-thanh-ly-bo-doi-avr-onkyo.html
Bác ý kiến giúp em xem cái này quánh được 626 không ạ?

quangtuong

Banned

Bác mua con này vài bửa muốn xem 3d lại đổi rec à.ít tiền thì lấy mấy con yamaha v371.dts hd 3d đầy đủ.hơn 4t chứ mấy.con em đang xài là v371 đấy

Bên trên