có ai bị lỗi âm thanh giống vậy chưa?

Hau

Member
Trứơc đây Mình xem phim HD nghe âm thanh Cổng S/pidf out, cổng digitall card sound kết nối Jack 3.5 ly nối qua dây coaxial vào receiver, mình set up MPC, FDDSHow giống như các bạn trên 4rum hướng dẫn, phần driver cardsound thì mình chọn pasthrough SPDIF out, thì xem phim ngon lành( tín hiệu receiver nhận là DTS và Dolby digital), nhưng bị lỗi khi nghe âm thanh lớn thì tín hiệu âm thanh bị đứt quãng, mình nghĩ chắc là do jack nối 3.5ly qua dây coaxial tiếp xúc không tốt.
Thế là mình đổi cardsound creative có cổng optical " PCI-Express X-Fi Extreme Audio", cái card này không có chuyển đổi tín hiệu "passthrough Spdif out" mà nó automatic, nhận tín hiệu nào thì đưa thẳng tín hiệu đó ra receiver luôn.

Vấn đề lỗi software phát sinh từ đây :
khi mình thiết lập cấu hình :FDDshow audio" âm thanh nghe trực tiếp ra card sound

thì khi mở MPC lên , bật phim để xem thì âm thanh chỉ nghe tạch,tạch, tạch ... ,mình pause phim lại và thử xem 1một số phim của gia đình bằng Window media thì âm thanh vẫn nghe bình thuờng :mad:

mình quay lại MPC và click chuột phải xem phần filter fddshow audio thì thấy hiện lên 2 cái decoder và encode lạ hoắc không hiểu ở đâu ra luôn

Mình khắc phục bằng cách out chuờng trình MPC, set up lại FDDshow audio, không check vào DTS và AC3 trong phần passthrough spidf out nữa.

sau đó bật MPC, mở phim, lúc này thì có âm thanh nhưng tín hiệu là analog ( Receiver nhận tín hiệu PL II), sau đó mình click chuột phải chọn FDSHOW audio, check vào ô DTS,AC3 trong phần passthrough spidf out, thì tín hiệu âm thanh receiver nhận được chuyển sang DTS hoặc Dolby digital như vậy là đã dạt yêu cầunhưng nếu click vào stop phim rồi bấm play lại là âm thanh lại tạch,tạch,tạch..., pó tay luôn.

với lỗi software như vậy mình vẫn xem phim đạt yêu cầu,nhưng hơi bị phiền toái là cứ phải setup cấu hình của fddshow audio hoài ( 2, 3 lần cho một lần xem phim).
không hiểu có bạn nào trên 4rum gặp tình trạng này chưa, nếu gắp rồi và đã có biện pháp khắc phục thì chỉ cho mình với.

Thanks.

Bên trên