Có bác nào xài Ampli Đèn DIY của ThiVanAudio chưa ạ. Em đang nghiên cứu mấy em đó để nghe nhạc

lehoang40

Ðề: Có bác nào xài Ampli Đèn DIY của ThiVanAudio chưa ạ. Em đang nghiên cứu mấy

Hehe.
Bác Thi không có sẳn amply để bác nghe nhiều đâu, mình đến nhiều lần lắm mà chỉ nghe được cặp mono block 845 của bác ấy thôi, còn mấy cái amply, power mà bác ấy rao bán thì phải có đợt, trúng vào đợt ráp mới có amply để nghe bác Tú ơi, mà cũng không có nhiều ngày đâu, thường chỉ sau vài ngày là hết vèo rồi, đến trễ thì nghe cặp 845 lại nhé.....:)
Chắc bác phải ghé nhiều lần lắm lắm................:)

mhs123

Heeee, bác lại ko biết một điều là dân QN chơi dữ, lại ko giống bác nghĩ, bác cứ hỏi lại bác TV xem đã gởi về miền Trung bao nhiều cái??? Chưa kể các bác ở miền bắc nghe TV chán quá lại đẩy về miền trung??? Ampli đèn của TV giờ trao đổi giữa ae chơi với nhau ngoài này hầu như ko còn giá, nếu thích thì khoảng 8T, còn ko thích thì 4, 5T cũng bán. Bác thích hôm nào mình canh mua cho bác vài chiếc. Nói để bác biết là mình chưa lần nào ghé TV.
Bác nên xem xét kỹ mạch chạy của TV và post để anh em hiểu thêm, mình tin bác là người chính trực, có gì nói đó. Anh em nên hiểu những gì mình nói, gần như chuyện CDP xuất thẳng power gần giống như chơi ampli đèn TV, bác nào đã thích mạnh bạo thì chơi TV làm gì cho nó tốn thời gian, quất luôn em denon cho nó gọn :D. Chơi ampli đèn người ta đã chịu rất nhiều thiệt thòi rồi, đừng để anh em tốn thêm thời gian vô ích :D
Qua cái dòng bôi đỏ này là e hiểu rồi hic
nghe theo kiểu này thì gồ lắm nhỉ :))

mhs123

Thiết bị vẫn chỉ là thiết bị quan trọng vẫn là ở đôi tai của mỗi người :-"

onggia_diehard

Heeee, bác lại ko biết một điều là dân QN chơi dữ, lại ko giống bác nghĩ, bác cứ hỏi lại bác TV xem đã gởi về miền Trung bao nhiều cái??? Chưa kể các bác ở miền bắc nghe TV chán quá lại đẩy về miền trung??? Ampli đèn của TV giờ trao đổi giữa ae chơi với nhau ngoài này hầu như ko còn giá, nếu thích thì khoảng 8T, còn ko thích thì 4, 5T cũng bán. Bác thích hôm nào mình canh mua cho bác vài chiếc. Nói để bác biết là mình chưa lần nào ghé TV.
Bác nên xem xét kỹ mạch chạy của TV và post để anh em hiểu thêm, mình tin bác là người chính trực, có gì nói đó. Anh em nên hiểu những gì mình nói, gần như chuyện CDP xuất thẳng power gần giống như chơi ampli đèn TV, bác nào đã thích mạnh bạo thì chơi TV làm gì cho nó tốn thời gian, quất luôn em denon cho nó gọn :D. Chơi ampli đèn người ta đã chịu rất nhiều thiệt thòi rồi, đừng để anh em tốn thêm thời gian vô ích :D

E cũng thực sự ko thích âm ly của TV,cả âm thanh lẫn triết lý để làm sản phẩm,thích đo đẹp nhưng nhạc tính thì lại kém, đồ VN mà ko hơn được 1 số đồ second hand cùng tầm giá. một vấn đề nữa là đồ đắt tiền của bác này vẫn chỉ dùng biến thế xuất âm tự quấn ( chắc cho rẻ ).

lehoang40

Hiện tại, bên vnav, sản xuất mạnh nhất các amply đèn là bác Thi Văn thôi, các bác Felling, Teablue chỉ nhận ráp mạch SE và theo kiểu hàng đặt từng cái một, bác Minh Thanh và Ngầu Ký thì theo trường phái tận dụng phụ kiện tháo máy, cũng khó mà sản xuất hàng loạt.
Riêng OPT của ThiVan là do bác Văn phụ trách, bác này đã từng học tại Mỹ 2 năm và hiện nay có hẳn một xưởng để chế tác biến thế, không phải chỉ cung cấp cho mỗi amply ThiVan đâu.

VAN_LOC

Well-Known Member

Khi chơi lên đèn đòi hỏi một đôi tai khó tính mới nghe nổi . Mình từng nghe Amply do TV ráp nhưng không quá 3 nốt nhạc ....chắc tai mình không hợp cho lắm .

locnp

Well-Known Member

Các bác ráp amp đèn VN mà vô đây đọc chắc rầu chít, mục đích chính DIY là làm cho đồ mình hay hơn đồ hãng, nếu như cùng 1 giá thành mà đồ ráp thua đồ hãng thì xem như thất bại. Chơi DIY có cái thú riêng của nó, sản phẩm tự mình làm ra bao giờ cũng có một giá trị nhất định, đó là niêm vui khi được nghe đứa con tinh thần của mình cất tiếng chào đời, hay dở gì thì tính sau :D

ThanhtrangHTKT

Active Member

Hàng DIY thì ngon, bổ, rẻ! nhưng những người chập chững chơi audio thì phải nghĩ đến tính thanh khoản! điều này hàng DIY rất hạn chế!

locnp

Well-Known Member

Chơi DIY có ưu điểm là chọt chẹt được nếu rành kỹ thuật, còn đồ hãng chọt vào thì mất rin, thanh khoản về sau rất khó khăn.

onggia_diehard

Khi chơi lên đèn đòi hỏi một đôi tai khó tính mới nghe nổi . Mình từng nghe Amply do TV ráp nhưng không quá 3 nốt nhạc ....chắc tai mình không hợp cho lắm .

3 nốt nhạc???? Là sao bác ??? Nghe 3 nốt mà bác oánh giá được âm ly của người ta á???

lacthien81

Active Member

nếu bác chọn loa Klipsch thì nên chọn ampli đèn mạch Single-end của bác Teablue thì sẽ cho chất âm chi tiết hơn.

thenhan74

Active Member

lần đầu tiên mình thấy bác Tú nỗi nóng nhé, uống nhiều lắm hả bác ? Mình mời bác ly nước sâm nhé , sorry bác chủ, mình có theo dõi topic nhưng không có khã năng góp ý vào nên lắng nghe là chính, mình chỉ chọc bác Tú thôi. Tiếp tục lắng nghe, còn bao giờ mới hiểu thì chưa biết :)

whitevndragon

Active Member

Nhân topic của bác chủ e cũng xin có vài lời, có thể có ích hoặc có thể vô ích.
E cũng có dịp nghe Amp đèn vài lần , ở TV và nhà bạn bè và cũng có mượn về nhà nghe vài bữa nhưng cuối cùng là e vẫn khoái bán dẫn hơn. E cũng ko phải trẻ lắm nhưng cũng chưa già, theo e Amp đèn ( DIY hay hãng ) cũng là 1 amp, có thể hay có thể ko hay, nó chỉ là trong những lựa chọn của chúng ta. Vấn đề là cái nào hợp tai mình thì chọn.
Dù sao đây cũng chỉ là ý kiến cá nhân, các bác cứ ném thoải mái :D:D:D

newkoi

Member

Em đã nghe nhiều 300b của bác Thi Văn so với 1 amp bán dẫn có giá trị gấp 1,5 lần. Tổng thể thì amp bán dẫn đó ko hơn được nhiều, nhưng độ ngọt ngào và nhạc tính của amp đèn TV thì hơn hẳn.

vdung1972

Well-Known Member

Em đã nghe nhiều 300b của bác Thi Văn so với 1 amp bán dẫn có giá trị gấp 1,5 lần. Tổng thể thì amp bán dẫn đó ko hơn được nhiều, nhưng độ ngọt ngào và nhạc tính của amp đèn TV thì hơn hẳn.

Hay hay dở còn phụ thuộc vào mức độ cảm nhận của mỗi người, thể loại nhạc khi trình diễn có đúng loại mà người đó yêu thích hay không, amp và loa đó được đặt trong không gian nào?????

Em cũng thích đèn nhưng đã chơi đèn em nghĩ nên chơi đồ hãng trước, sau khi hiểu kỹ và đam mê đèn thì ta chuyển qua đồ DIY. Không hiểu sao đồ DIY ở VN ta khi bán đi cứ như là Người tình trăm năm của ta vậy, bán rẻ thì ta tiếc, bán đắt thì khó trôi, không bán được hàng ngày nhìn thấy như có cục nghẹn ở cổ, quá khổ luôn. Em có mấy người bạn chơi đồ DIY, cũng nhờ em bán đồ mấy lần rồi, khi mua thì hào hứng, lúc bán thì thôi rồi luôn.

Người chơi đồ DIY phải là người âm hiểu về kỹ thuật và đặc biệt đam mê DIY. không được DIY thì cứ như người lên cơn vậy. Còn AE ta chưa hiểu mấy, mua về dùng mệt lắm (trừ các bác nhiều xiền, mua dùng tiện thể sưu tập luôn thì không nói ạ)

Mấy lời mong các bác bỏ quá cho, nhà em không xây dựng gì nên nhu cầu gạch đá cũng không có ạ, thanks

lan806

Well-Known Member

Hay hay dở còn phụ thuộc vào mức độ cảm nhận của mỗi người, .......

Em thì không liên quan gì tới nội dung này nhưng nhìn thấy chữ ký của bác làm em nhớ tới Maika - Cô bé từ trên trời rơi xuống hoặc Ma quỷ dưới bánh xe khổng lồ,....

linhuyen

Active Member

Em thì không liên quan gì tới nội dung này nhưng nhìn thấy chữ ký của bác làm em nhớ tới Maika - Cô bé từ trên trời rơi xuống hoặc Ma quỷ dưới bánh xe khổng lồ,....
Bác Lan đi công tác về chưa? Em giờ đang phê với Klipsch 82 rùi , còn dây rợ nữa thôi

lan806

Well-Known Member

Bác Lan đi công tác về chưa? Em giờ đang phê với Klipsch 82 rùi , còn dây rợ nữa thôi

Cảm ơn bác, em chưa đi công tác về bác ạ, bên VNAV có bác dùng amp đèn có 3w/ch mà còn đánh được em này bác ạ

linhuyen

Active Member

Cảm ơn bác, em chưa đi công tác về bác ạ, bên VNAV có bác dùng amp đèn có 3w/ch mà còn đánh được em này bác ạ

Em chưa biết gì về đèn đóm cả he he , hôm qua hóng hớt được từ 1 bác . Kipsch 82 này chỉ chơi đền cs từ 7-10W là đẹp , cao hơn sẽ rất dở em cũng không biết vì sao hihi. 3W là cho 1 kênh phải ko bác ?

Bên trên