Cọp can cook - Cơm canh đạm bạc !

ngocthanh8106

Sài Gòn mùa này bắt đầu những cơn mưa tầm tả, xoa dịu cái nóng bức của những ngày hè. Cua Đồng thì vào mùa, sau vụ lúa chín, Cua mập mập và rẻ hơn vì đã vào mùa mưa_mùa sinh sản. Thay đổi thực đơn làm Món Canh Cua, vừa thanh nhiệt cơ thể, vừa giải tỏa phần nào vật giá leo thang với món ăn dân dã, Ngon và Rẻ!

_CANH RAU MUỐNG NẤU CUA ĐỒNG:
+ Cua đồng xay: 250g
+Rau muống: 1 bó
+Cà chua: 2 quả, thái lát vừa ăn
+Chanh: 2 quả.
+Hành lá, tỏi, hạt nêm, tiêu, ớt.
_CHẾ BIẾN:
+Cua xay mua về, lọc với nước, bỏ xác cua đi. Lấy chừng 600ml nước. Bắt lên bếp nấu sôi với lửa nhỏ, cho tí muối dể Cua kết tủa lại thành mảng.
+Rau muống sau khi lặt và rửa sạch, cho vào nước dùng Cua đồng, bỏ cà chua đã chuẩn bị vào.
+Đảo nhẹ tay cho rau ngấm đều trong nước dùng cua, để cua ko rả vụn. Nêm lai với tí hạt nêm cho vừa miệng(thêm tí đường nếu thích ăn kiểu miền Tây, nếu muốn ăn theo hương vị Bắc, vắt thêm 1 hoặc 2 quả chanh_tùy khẩu vị thích chua nhiều hay ít)
+Tỏi giả nhẹ, bầm nhuyễn, phi trên bếp với 2 muỗng dầu ăn, khi tỏi hơi ngã vàng, bắt xuống.
_ Cho canh ra bát, thêm tí hành lá xát nhuyễn, tí tiêu, và cho tỏi đã phi dầu vào( mỡ tỏi)......Thơm tuyệt!

_ĐẬU BẮP DỒN THỊT CHIÊN+ TÀU HỦ CHIÊN+ GIÁ HẸ XÀO:

+Đậu bắp 200g
+Thịt nạt xay: 50g
+Đậu hủ trắng: 1 miếng
+Giá và Hẹ: 200g
+Hạt nêm, hành, tiêu, tỏi
_Chế biến:
+Bổ dọc quả đậu bắp, ko bổ rời, dồn tí thịt xay vào.
+Đậu hủ, cắt viên vuông, vừa ăn
+Bắt chảo lên bếp chiên chín, cho ra đĩa.
+Giá và hẹ, sau khi rửa sạch, để ráo. Bắt chảo lên bếp cho tí dầu ăn, cho tép tỏi đập dập vào khử lấy mùi thơm, cho hẹ và giá vào xào nhanh tay, cho tí hành lá vào, tí hạt nêm cho vừa, bắt xuống cho ra đĩa, rắc tí tiêu vào cho thơm.

Dọn ra chén nước mắm ớt, chén tương ớt đặt biệt cay( để chấm ăn đậu bắp) ăn cùng canh Cua, ngon tuyệt cú mèo!

Nhok

Ðề: CỌP CAN COOK_CƠM CANH ĐẠM BẠC!

Đảo nhẹ tay cho rau ngấm đều trong nước dùng cua, để cua ko rả vụn. Nêm lai với tí hạt nêm cho vừa miệng(thêm tí đường nếu thích ăn kiểu miền Tây, nếu muốn ăn theo hương vị Bắc, vắt thêm 1 hoặc 2 quả chanh_tùy khẩu vị thích chua nhiều hay ít)

Cái này hình như cho dấm bỗng sao ý chị ạ hoặc quả muỗm, ko ai cho chanh vào (hoặc có nhưng em chưa nghe thấy bao giờ :)))
Với lại em nghe mẹ em nói là cua phải giã mới ngon, xay không ngon bằng, kể cả băm thịt vs xay thịt cũng thế :p
Cơ mà vào SG sướng nhất ăn đồ cua ghẹ vs tôm, nhà ông anh họ em ở chỗ Gò Vấp, có cái chợ to ơi là to mà bán cua với cá rẻ thôi rồi :((. Mang 100K mua được phải gấp 3 lần mua ở HN mà nấu bánh đa cua =P~ Ôi giời ơi, tự dưng thèm quá đi :(( mà vừa gặm hết 1 quả xoài to đùng rồi òa òa òa òa òa òa

ngocthanh8106

Ðề: CỌP CAN COOK_CƠM CANH ĐẠM BẠC!

SG cho chanh hoặc me, vì ko có trái muỗn, hihihihii giống như ngoài em nấu bằng quả sấu vậy đó. Người SG có 1h30 phút để đi chợ nấu cơm trưa ăn và ngủ trưa sau đó trở lại cty làm....giã cua xong hết h mất. Nên lựa cua xong đứng đợi 2 phút là máy xay xong cua, mang về nấu cho lẹ kịp ăn. SG giá rẻ hơn HN mà em. Vào SG chị đãi em mấy món này rẻ lắm.

Nhok

Ðề: Cọp can cook - Cơm canh đạm bạc !

SG cho chanh hoặc me, vì ko có trái muỗn, hihihihii giống như ngoài em nấu bằng quả sấu vậy đó. Người SG có 1h30 phút để đi chợ nấu cơm trưa ăn và ngủ trưa sau đó trở lại cty làm....giã cua xong hết h mất. Nên lựa cua xong đứng đợi 2 phút là máy xay xong cua, mang về nấu cho lẹ kịp ăn. SG giá rẻ hơn HN mà em. Vào SG chị đãi em mấy món này rẻ lắm.

Chị chăm thật đấy :|, đc nghỉ trưa có 1h30p mà còn đi chợ nấu cơm ăn xong rồi đi làm :|
Em kết nhất là bún riêu cua và bánh đa cua, canh cua .. tất tần tật dính đến cua là thích cực, ngày còn học cấp 3 mẹ em bắt học làm cua mà mất cả vài ngày mới biết cách làm, còn cầm đũa gắp cua vì sợ nó quắp vào tay ý =)). Nhưng đc cái là học cũng làm được ạ :x
Em sẽ cố gắng sắp xếp công việc, vì cũng 2 năm rồi chưa vào lại Đà nẵng vs lại HCM :((, chỉ vì ko xin nghỉ được, vs lại tiền cũng ít vì phải nộp tô :((

ước gì có mấy quả cà pháo muối.................

=P~ Mùa cà rồi mà chị, muối ăn xổi cũng ngon mà để chua cũng ngon :D
Nhà ny em còn có món Sung muối chị ạ :((, ăn hơi chát cơ mà giòn tan :x

cachuaxanh_133

Chị chăm thật đấy :|, đc nghỉ trưa có 1h30p mà còn đi chợ nấu cơm ăn xong rồi đi làm :|
Em sẽ cố gắng sắp xếp công việc, vì cũng 2 năm rồi chưa vào lại Đà nẵng vs lại HCM :((, chỉ vì ko xin nghỉ được, vs lại tiền cũng ít vì phải nộp tô :((

=P~ Mùa cà rồi mà chị, muối ăn xổi cũng ngon mà để chua cũng ngon :D
Nhà ny em còn có món Sung muối chị ạ :((, ăn hơi chát cơ mà giòn tan :x

Ừ, cà muối trong này ngon. chị toàn mua giúp mấy anh chị cty ngoài HN rồi gửi ra. Nhưng chị thì ít ăn. tự nấu ăn với chị xa xỉ quá. ko phải lười .... mà ham nhậu nhẹt quá. lúc nào có dịp vào ĐN chơi lần nữa. Năm nào chị cũng ra HN mà chưa gặp đc em.

Nhok

Ừ, cà muối trong này ngon. chị toàn mua giúp mấy anh chị cty ngoài HN rồi gửi ra. Nhưng chị thì ít ăn. tự nấu ăn với chị xa xỉ quá. ko phải lười .... mà ham nhậu nhẹt quá. lúc nào có dịp vào ĐN chơi lần nữa. Năm nào chị cũng ra HN mà chưa gặp đc em.

Tại chị ra âm thầm quá, với lại lần chị Cọp ra HN em cũng ko biết vì chẳng thấy ai nói, nếu mà có biết thì chắc chắn là em đi chứ, vì vụ nào ở HD HN là em thường xuyên đi, chỉ trong trường hợp đi học hay đi tiếp khách là em ko đi đc thôi, ngoài ra thì thoải mái :D

Túm lại là từ nay mà có ai ra HN công tác hay gì gì ý thì nhớ PM cho em, em đưa đi ăn chơi chỗ ngon vs bổ rẻ ở HN :> (Em được cái cũng xông xáo ăn vặt :"> nên nó mới bếu như bi giờ :(()

Nhok

Phải bảo người ta khều cả gạch cua để phi cùng mới thực sự tuyệt.

Làm cua xong thì để riêng gạch cua phi hành thơm rồi cho cà chua và gạch vào chưng lên, còn nước cua giã thì lọc và nấu, cho thêm ít muối, đun nhỏ lửa để thịt cua đóng tảng, sau đó thì cho rau vào (gạn thịt ra để ko bị vỡ) rồi đun gần sôi mới cho gạch chưng vào, đun thêm 1 lúc nữa thì bắc ra, nhìn màu cực đẹp ăn cực ngon =P~=P~=P~=P~

Ôi giời ơi, em đói :(( òa òa òa òa òa òa :(( sáng mới ăn bún riêu cua ý :((

love_yejin

Huyền Thoại

trời sg đang mưa và đang đói, hix, hok bít c cọp ăn còn dư miếng nào hok, mình phi qua làm tô :D
ps: nấu như Nhok nói là đúng kiểu e thix đó, tại mama e cũng người Bắc mà :p

vuthehoa

Ước gì 8->8->8-> ôi mình ước gì được...............................thèm và đói quá,đi nấu cơm đây không về gấu lại mắng cho :(:)(:)((

ngocthanh8106

Phải bảo người ta khều cả gạch cua để phi cùng mới thực sự tuyệt.

Dạ, cái này có nghe 1 anh Hải Phòng nói cách đây hơn 4 năm, h ng ta đã bỏ em ra đi....nên em cũng quên luôn. H anh nhắc em nhớ, huhuhuhu....Cua mới đầu mùa nên cũng ít gạch.
@Nhok: lần chị ra HN có gặp em mà em quen rồi?? Chị nhớ siboney chở em lại cafe chém gió, hình như quán Quất!!

ngocthanh8106

nhìn cái đậu bắp tếu thật
Đậu bắp với đậu hủ em làm theo xe đẩy cá viên chiên. Sáng mua 1 miếng đậu, bà bán la: mua 1 miếng ai ăn ai nhịn?? Cho chồng nó nhịn ah!!?? Nghe bả chửi xéo mà nóng ngứa lỗ tai. Mai mốt có chồng, ra mua hết xửng đậu hủ của bả luôn!
Ước gì 8->8->8-> ôi mình ước gì được...............................thèm và đói quá,đi nấu cơm đây không về gấu lại mắng cho :(:)(:)((

Thuê em làm osin đi. Dạo này đang đói nè!!

tolydieu

6:23 phút đang đói cồn cào thì vớ được món này. Tối nay khỏi nấu đồ ăn, chỉ bắt nồi cơm rồi lên đây ăn là đã rồi.

hbinhlove2003

Well-Known Member

Ôi, ngon bổ rẻ quá chị Cọp ơi, hôm nọ em về quê vợ em ở Vĩnh Long, mẹ vợ có nấu bún riêu cua đồng ăn 1 lần giờ còn thèm :p. Còn cha vợ thì bắt rắn Trung ,cá Lóc lên nướng ăn :mad:). Chơi cây nhà lá vườn thế mà ngon hơn , ko sợ bị thuốc :))

ngocthanh8106

Ôi, ngon bổ rẻ quá chị Cọp ơi, hôm nọ em về quê vợ em ở Vĩnh Long, mẹ vợ có nấu bún riêu cua đồng ăn 1 lần giờ còn thèm :p. Còn cha vợ thì bắt rắn Trung ,cá Lóc lên nướng ăn :mad:). Chơi cây nhà lá vườn thế mà ngon hơn , ko sợ bị thuốc :))

Bây h mùa mua, vài ngày cua đồng sẽ rẻ hơn. Ăn mới sướng, mùa nắng chị mua cua tới 100k/1kg. Mùa mua có 45k

scorpio_9x

Well-Known Member

thèm quá, về nhà bây giờ chắc cũng được mẹ nấu canh cua cho ăn =P~
mùa nóng thế này canh cua là vào cơm nhất còn gì :mad:)
chị cọp nấu món nào cũng làm em thấy đói :((

hbinhlove2003

Well-Known Member

Bây h mùa mua, vài ngày cua đồng sẽ rẻ hơn. Ăn mới sướng, mùa nắng chị mua cua tới 100k/1kg. Mùa mua có 45k
mấy người dươi quê đặt cua ngoài ruộng đem bán cho đấu mối có 15-20/kg thôi à , mình mua ăn thì giá gấp đôi hixx...

Bên trên