Cuối tuần rảnh rỗi, các bác xem giúp em cấu hình này với.

couple1606

.......................................................................

Chỉnh sửa lần cuối:

thieulam0234

Ðề: Cuối tuần rảnh rỗi, các bác xem giúp em cấu hình này với.

- mình ko rành kỹ thuật như bạn, nhưng mình biết thời điểm này ko còn là của DTS nữa, mà là DTS-HD, nên bạn kiếm Main + CPU có hỗ trợ passthough DTS-HD onboard là ngon nhất.
- Mình thấy ko cần nguồn cao cấp thế đâu bro, đến lúc muốn nâng cấp sau này mua cũng được, lại rẻ hơn, kiếm nguồn ACbel 320W là okie rồi, dư tiền dồn vào lên HDD 1T đi
- Mình ko rành nhiều về đồ họa đòi hỏi ntn, nhưng là mình thì mình ko cần phải xài Logitech, nên dùng tiền đó lên LCD 32" luôn. Nếu có chỗ ko đúng thì chỉ giúp mình nha

gaffer

Em đang định dựng một PC xem được HD và làm đồ hoạ 2D đơn giản thôi. Các bác xem hộ e xem có vấn đề gì không

Intel® Core™ i5 750 4.136.400 vnd
Kingston DDR3 2.0GB bus 1066MHz 1.091.550 vnd
Samsung 500GB/ 7200Rpm 16 Mb- SATA II 3GB/s 1.110.700 vnd
ASUS P7H55D-M EVO 2.910.800 vnd
Huntkey Power Supply Vista 500W 938.350 vnd
CASE COOLER MASTER Elite 310 (RC-310) 727.700 vnd
Logitech® Cordless Desktop® MX 3200 2.049.050 vnd
Samsung SyncMaster P2370 4.787.500 vnd

Các bác xem hộ em con main đấy dùng được không, kỹ thuật em không hiểu lắm. Main này có DTS được không? Nó có VGA onbo nhưng sau này nâng cấp cắm thêm card hình được không? Nghe nói con 4670 dùng ngon phải không nhỉ. Em mua con main này vì nó hỗ trợ DDR3 và USB 3.0. Bác nào dùng MX3200 của Logitech rồi cũng cho em ý kiến nhé.Thanks các bác.

Chip bạn chọn sai rồi, cấu hình của bạn dự tính xài VGA onboard thì phải chọn chip i5 clarkdale, chứ không phải lynnfield. Nếu dùng lynnfield thì sẽ không activate được VGA onboard mà phải xài card VGA rời.

i5-650 là dòng tối đa bạn có thể sử dụng nếu muốn VGA onboard: 3.936.000 VND

Main bạn có thể xài con này rẻ hơn mà tính năng không kém hơn:
ASUS P7H55-M PRO: 2.380.000 VNĐ
http://phucanh.vn/ProductDetail.aspx?ProductId=3525

RAM thì mình nghĩ bạn nên xài 4G, 2G mà chạy thì cũng ổn nhưng mà RAM rẻ nên cứ phang lên 4G đi.
ADATA 2*2GB Vitesta G series DDRAM III Bus 1600G: 2.477.000 VND

Còn 1 cái nữa, là nếu dùng cho đồ họa thì theo mình không nên dùng bàn phím chuột không dây, nó sẽ không thể chính xác như khi dùng chuột có dây :)

Và còn 1 lăn tăn nữa là nên mua card VGA rời thì tốt hơn, nó sẽ cho hình ảnh đẹp và sâu hơn khá nhiều so với VGA on board. Hơn nữa nó sẽ mạnh hơn trong xử lý đồ họa, đặc biệt là game.

gaffer

Thêm 1 chút nữa là dòng main có chipset H55 không chỉ hỗ trợ DTS thường mà còn có thể bitstream DTS-HD qua HDMI cho receiver.

Còn về card màn hình bạn có thể xài card rời cùng main này.

buonnguqua

Active Member

Vãi chấy cái giá cái bàn phím , bác này thiệt là chơi **==

Nguồn ai lại đi dùng Huntkey thế kia %-(
Mua nguồn Acbel với Cooler giờ chất lượng rất chi là phèo , chảy nổ thường xuyên , nạn hàng giả vô đối.
Mua nguồn của nhưng thương hiệu chưa nổi ở VN như Delta hay FSP cho đỡ sợ hàng giả :x

Còn VGA xem HD em khuyến cáo dùng hàng của Nvidia , vì cái DXVA decode của nó xem được mọi phim HD
Cái Ati 4760 DXVA rất chi là lởm , dòng Ati 2xxx xem ổn nhưng lên dòng 4 xem xấu tệ :-?

HD Beginner

Vãi chấy cái giá cái bàn phím , bác này thiệt là chơi **==

Nguồn ai lại đi dùng Huntkey thế kia %-(
Mua nguồn Acbel với Cooler giờ chất lượng rất chi là phèo , chảy nổ thường xuyên , nạn hàng giả vô đối.
Mua nguồn của nhưng thương hiệu chưa nổi ở VN như Delta hay FSP cho đỡ sợ hàng giả :x

Còn VGA xem HD em khuyến cáo dùng hàng của Nvidia , vì cái DXVA decode của nó xem được mọi phim HD
Cái Ati 4760 DXVA rất chi là lởm , dòng Ati 2xxx xem ổn nhưng lên dòng 4 xem xấu tệ :-?

Bác này lại nói đúng, riêng về nguồn thì Delta hay FSP mới là số 1. TỤi khác toàn mua hàng OEM của nó về gắn logo thôi. Tên hơi xa lạ với VN vì PR chưa tốt.

Hiện tại mình đang dùng FSP Blue Storm II 500W. Con này được đánh giá là P/P tốt nhất trong dòng nguồn công suất thực tầm 1tr đó

Còn cấu hình của bạn kia đưa ra thì rất lập cập, CPU chưa hỗ trợ VGA. RAM bus thì thấp. Keyboard không dây chỉ tiện cho xem phim (Mà xem phim cũng dùng remote là chính) cần phải sửa lại như các bạn đã tư vấn

couple1606

thanks các bác, e sẽ tổng hợp ý kiến và báo cáo lại các bác :D

HD Beginner

Tốt nhất nếu Fan Intel thì bác làm con Core i3 clarkdale 2tr 4 cộng với 1 em Main Chipset H55 chuyên HTPC có đủ S/PIDF, eSATA, 3.0, VGA Intel 2tr4 sẽ out được DTS HD tuy nhiên giải mã hình sẽ ko đẹp lắm, thêm 1 em VGA Nvidia để xài CUDA tầm 600K nữa là tuyệt.

Nếu Fan của AMD thì chọn 1 em Main tương tự, chipset 785 đủ các kết nối tầm 2tr 2. 1 em CPU AMD x4 620 tầm 2tr1 nữa. Dùng VGA Onboard giải mã DXVA. Sau này thích out DTS HD thì dùng Card ATI 5450 là OK

Thực ra chơi HTPC thì Main + CHip ko quan trọng bằng case và nguồn đâu. Cứ chơi đi rồi sau này bạn sẽ hiểu. Chơi HTPC mà gọn đẹp thì đừng box chứa HDD bên ngoài. Cứ làm 1 case chuyên HTPC chứa được tầm 5HDD là ngon tuyệt.

doc_khach

Active Member

Em đang định dựng một PC xem được HD và làm đồ hoạ 2D đơn giản thôi. Các bác xem hộ e xem có vấn đề gì không

Intel® Core™ i5 750 4.136.400 vnd
Kingston DDR3 2.0GB bus 1066MHz 1.091.550 vnd
Samsung 500GB/ 7200Rpm 16 Mb- SATA II 3GB/s 1.110.700 vnd
ASUS P7H55D-M EVO 2.910.800 vnd
Huntkey Power Supply Vista 500W 938.350 vnd
CASE COOLER MASTER Elite 310 (RC-310) 727.700 vnd
Logitech® Cordless Desktop® MX 3200 2.049.050 vnd
Samsung SyncMaster P2370 4.787.500 vnd

Các bác xem hộ em con main đấy dùng được không, kỹ thuật em không hiểu lắm. Main này có DTS được không? Nó có VGA onbo nhưng sau này nâng cấp cắm thêm card hình được không? Nghe nói con 4670 dùng ngon phải không nhỉ. Em mua con main này vì nó hỗ trợ DDR3 và USB 3.0. Bác nào dùng MX3200 của Logitech rồi cũng cho em ý kiến nhé.Thanks các bác.

Theo em thì bác nên đổi Ram sang 2*2G kingmax bus 1333 thui vì chip này ko hỗ trợ lên 1600. trừ khi oc cũng chưa chắc đã đc ( em đang dùng bus 1600 đắt hơn mấy trăm k nhưng thu về có 1333 ức quá)
- Main và card màn hình thì bác nên xem xét thật kỹ đã mất tiền đầu tư cho cả VGA rời thì nên mua main chỉ hỗ trợ VGA rời để hệ thống chạy cho ổn định chọn main hãng nào thì nên chọn card màn hình hãng đó. xem phim giải trí thì chọn chip ATI, chơi game nặng... thì cứ Nvidia mà quất bác ah.
- Nguồn thì mua nguồn 600-650W luôn đi của Hun cũng đc or mua của CM cũng chẳng lo lắm nếu mua ở các cửa hàng uy tín.
- Ổ cứng thì thêm chút nữa làm cái 1T của SS là ok rùi
- Chuột và bàn phím bác kiếm lấy bộ của Dell xài ngon lắm. Em cũng đang xài nè có cổng usb cắm chuột... trên bàn phím luôn.
Mấy cái này là theo hỉu biết của em thôi. Em đang dùng hệ thống tương tự như thế và chauw thấy gì xảy ra cả. Xem phim chơi game, giả lập sever ầm ầm ko có chi phai lo ;))

gaffer

Theo em thì bác nên đổi Ram sang 2*2G kingmax bus 1333 thui vì chip này ko hỗ trợ lên 1600. trừ khi oc cũng chưa chắc đã đc ( em đang dùng bus 1600 đắt hơn mấy trăm k nhưng thu về có 1333 ức quá)
- Main và card màn hình thì bác nên xem xét thật kỹ đã mất tiền đầu tư cho cả VGA rời thì nên mua main chỉ hỗ trợ VGA rời để hệ thống chạy cho ổn định chọn main hãng nào thì nên chọn card màn hình hãng đó. xem phim giải trí thì chọn chip ATI, chơi game nặng... thì cứ Nvidia mà quất bác ah.
- Nguồn thì mua nguồn 600-650W luôn đi của Hun cũng đc or mua của CM cũng chẳng lo lắm nếu mua ở các cửa hàng uy tín.
- Ổ cứng thì thêm chút nữa làm cái 1T của SS là ok rùi
- Chuột và bàn phím bác kiếm lấy bộ của Dell xài ngon lắm. Em cũng đang xài nè có cổng usb cắm chuột... trên bàn phím luôn.
Mấy cái này là theo hỉu biết của em thôi. Em đang dùng hệ thống tương tự như thế và chauw thấy gì xảy ra cả. Xem phim chơi game, giả lập sever ầm ầm ko có chi phai lo ;))

i7-series 900 cũng chỉ bus 1333 thôi ah.
Chắc bác đợi i8 :)
Còn bus của RAM 1600 không thừa đâu, vì main hỗ trợ 1600 nên giao tiếp giữa main và RAM đạt tốc độ cao, do đó ổ cứng sẽ không phải làm việc nhiều.

Bên trên