Đãi cát tìm vàng: Đến với những phim hay bị lãng quên

magnetic174

Ðề: Đãi cát tìm vàng: Đến với những phim hay bị lãng quên

Tuyệt vời! Một chủ đề mình cũng ấp ủ từ lâu mà lười nên chưa làm.

Tuy nhiên vấn đề đặt ra là, thế nào đc gọi là hidden gems. Liệu có tiêu chí nào không? Hay chỉ là những film ít được nói đến, film nước ngoài, v..v...

Em cũng mạn phép bác chủ giới thiệu những phim tâm đắc.

Hầu hết những hidden gems đều thuộc dòng phim nước ngoài, vì chúng ta vẫn có thói quen xem fim dựa trên IMDb, mà rating của các film nước ngoài (không phải Hollywood) trên đó khá là tệ, chỉ những phim quá nổi tiếng kéo theo hiệu ứng domino thì mới lên được rating cao (City of Gods, Oldboy, Seven Samurai, Spirited Away, .v.v...).

Top 250 có vài phim nước ngoài em rất thích, xem đi xem lại tương đối nhiều.

Một trong số đó là Trainspotting. Phim của British. Em hơi thiên vị cho nó vì em đang ở đất nước này, nhưng rate của em chắc film này 10/10. Không nhiều người xem phim này (lạ phết). Thể loại dark comedy cũng khá kén người xem.

Tagline huyền thoại: "Choose life. Choose a job. Choose a starter home. Choose dental insurance, leisure wear and matching luggage. Choose your future. But why would anyone want to do a thing like that?"

Phim này cho những người trưởng thành 1 chút, khi đã trải qua thời kì nông nổi thanh niên thì tuyệt vời :)

Poster:

Audio giọng Scotland, mới nghe chưa quen chứ nghe rồi là nghiền ko nghe được giọng Mỹ nữa đâu ạ ^^

Phim này dễ kiếm download thôi. 1080p & 720p cũng rất nhiều.
Còn nhiều phim quá mà chắc mỗi người 1 phim thôi chứ không lại bảo là mình tham :D

vohungkha

Member

Một topic quá hay! cám ơn bác chủ nhiều! sẽ quay lại để tìm thông tin phim down về xem!

trunglk13

Active Member

Babam ve Oglum aka My Father and my Son (2005)

Một phim chưa có HD, chỉ có bản DVD rip nhưng cũng okay. Phim có cốt truyện cũng bình thường nhưng các diễn viên đóng rất xuất sắc, xem mà có lúc tớ rơi nước mắt đấy (hiếm lắm). Bác nào có hứng thú thì kéo về, xem được thì up lên các host Việt cho anh em khác cùng xem, và nếu nhiều anh em thích và yêu cầu thì tớ sẽ dịch.

Link Torrent cũng còn kéo được lắm, mời các bác.

http://www.torrentbit.net/get/1631216

bác có sub việt thì cho em xin nhé

Xem để biết tại sao Imdb lại cho điểm cao thế My Father and My Son (2005) My Father and My Son (2005) - IMDb

Chúc vui.
bác có sub việt thì cho em xin nhé

bachyen0904

Well-Known Member

Xin chào các bạn,

Đã lâu tôi không trở lại diễn đàn. Hôm nay tôi xin góp thêm một bộ phim nữa của Điện ảnh Xô viết vào thập niên 50 – 60 của Thế kỷ trước: phim kinh điển “Thằng Ngốc” , được dựng theo tác phẩm cùng tên của Đại văn hào Nga Doxtoievxky. Phim tôi đã làm phụ đề và giới thiệu bên NNN. Hôm nay tôi muốn giới thiệu để bạn nào quan tâm có thể cùng chia sẻ. Nếu có gì không đúng với nội quy, mong được thể tất.

bachyen0904

Well-Known Member

Trong kho tàng Điện ảnh Xô viết có một mảng phim rất đặc biệt – phim được dựng theo tác phẩm văn học nổi tiếng của những Đại văn hào kiệt xuất: “Chiến tranh và Hòa bình”, “Anna Karenina”, “Phục sinh” (Liev Nhicolaevich Tolstoi), “Pie Đệ nhất”, “Thời niên thiếu của Piotre Đại đế” , “Con đường đau khổ", (Aleksey Nhicolaevich Tolstoi), “Anh em nhà Karamazov”, “Thằng ngốc” (Fyodor Mikhailovich Dostoevsky)… Những tác phẩm điện ảnh đó đã chinh phục hàng triệu triệu khán giả trong suốt vài thập niên qua, và vẫn luôn có chỗ đứng vững chắc trong lòng khán giả đương đại. Hôm nay tôi muốn giới thiệu với các bạn một trong những tác phẩm điện ảnh kinh điển đó:

Phim“Thằng ngốc”(The Idiot - Идиот).

Phim được dựng từ năm 1958 bởi đạo diễn tài hoa Ivan Pyryev với diễn xuất cực kỳ xuất sắc của các diễn viên: Yuriy Yakovlev (vai Hoàng thân Muiskin), Yuliya Borisova (vai Nastasia Philippovna ) và các diễn viên nổi tiếng khác. Ban đầu, đạo diễn dự định làm phim thành 2 phần: Phần Một - Nastasia Philippovna, phần Hai: Aglaya. Song khi kết thúc phần Một, diễn viên Yuriy Yakovlev (vai Hoàng thân Muiskin) hóa thân và sống cùng nhân vật đến mức ông ốm nặng, trở nên trầm cảm và không thể diễn tiếp phần Hai, để lại bao tiếc nuối cho khán giả.

Nội dung phim:

Nhân vật chính của phim, Hoàng thân Muishkin là con trai cuối cùng trong một gia đình thuộc dòng dõi hoàng gia đã bị phá sản. Sau một thời gian sang Thụy Sĩ trị bệnh, chàng trở về nước Nga và từ đây, chứng kiến nhiều chuyện khóc cười trong lòng một xã hội đang bước vào thời nhốn nháo.

Trên đường đến St Petersburg, trong toa tàu, Hoàng tử quen với một thương gia có tên Parfenov Rogozhin, y đã kể với chàng về tình yêu say đắm của mình với Nastasia Filippovna, tình nhân của một gã quý tộc giàu có, thích hưởng lạc Totsky . Nàng được hắn nuôi dưỡng sau khi bố mẹ qua đời, để rồi bị chính hắn cưỡng bức và biến thành vợ không chính thức . Sau đó, hắn rắp tâm sử dụng nàng như một món hàng trao đổi để lót chân bước vào giới Thượng lưu. Tại St Petersburg, hoàng thân tìm đến nhà họ hàng xa của mình – phu nhân Tướng Elanchinoy, đã gặp chồng bà, các con gái bà, và viên thư ký Gavrila Ivolgin. Vô tình nhìn thấy trên bàn bức chân dung của Nastasia Filippovna, Hoàng thân cực kỳ ấn tượng với nhan sắc tuyệt vời của nàng, để rồi từ đó, chàng bị cuốn vào vòng xoáy những mưu mô đen tối của giới Thượng lưu, của những tầng lớp tối tăm trong xã hội Nga thời bấy giờ…

Ngoài chứng bệnh tâm thần, Muishkin là hình mẫu tiêu biểu cho thứ lòng tốt đơn thuần và cao thượng. Chàng đơn độc, nghèo khó, trong sáng, khờ khạo, trung thực, hào phóng, độ lượng, dễ bị lợi dụng và rất dân chủ (theo nghĩa không hề quan tâm đến thứ bậc cũng như địa vị của con người trong xã hội)… Muishkin còn là người vụng về trong các mối quan hệ xã hội, thường xuyên đau đớn vì chứng động kinh nhưng vẫn ảo tưởng về sự lãng mạn của tình yêu và sự chân thành của tình huynh đệ, bằng hữu….

Tiết tấu phim rất dồn dập, nhạc nền phim luôn góp phần đẩy kịch tính lên đến cao trào. Khi xem phim, khán giả như đắm chìm vào nội tâm của từng nhân vật, để đến lúc hết phim, chợt choàng tỉnh trong sự tiếc nuối…

Chỉnh sửa lần cuối:

bachyen0904

Well-Known Member

Bản phim mọi người nên kéo bản 2.4Gb, chất lượng rất đẹp. Phải công nhận Nga giữ phim cực kỳ giỏi, suốt nhiều thập niên mà phim vẫn mới. Tôi xem và cảm nhận hơi thở của thành phố St Peterburg cổ kính, nặng nề, u uất…Nói chung là một bộ phim rất nên xem!

Phụ đề cho phim gồm 2 phần, tôi đã gửi bên Subscene. Đây là link phụ đề:

Link tập 1:

http://subscene.com/vietnamese/Idiot/subtitle-478137.aspx

Link tập 2:

http://subscene.com/vietnamese/Idiot/subtitle-480506.aspx

Chúc các bạn cùng xem một bộ phim hay!

nvmy

Well-Known Member

Hình như bác đang làm sub bộ "Archiv des Todes", không biết bác làm xong chưa? :D

bachyen0904

Well-Known Member

Hiện tôi đang làm dở phim "Xạ thủ Voroshilov" - một phim Nga mới rất hay. Tôi đã giới thiệu bên NNN. Làm xong phim đó, nếu nhiều người quan tâm, tôi sẽ làm phụ đề cho bộ "Hồ sơ thần chết". Mong được các bạn ủng hộ.

angel46

Em rất thích thú với Topic này. Em xin mạn phép giới thiệu với các bác những phim mà em thích nhất ( CÓ THỂ MỘT SỐ PHIM ĐIỂM TRÊN IMDB KHÔNG CAO NHƯNG CÁC BÁC CỨ TIN EM ĐI):

1. Gattaca (1997): Đây là một phim khoa học viễn tưởng nói về công nghệ gen của nhân loại trong loại. Đại loại là sau này con người sinh sản theo cách thụ tinh trong ống nghiệm và có thể chọn lọc những gen ưu tú của bố và mẹ để cho ra một đứa con thuộc loại ưu tú. Tuy nhiên , Vincent Anton Freeman lại được sinh ra theo kiểu tự nhiên ( như chúng ta bây giờ vậy đó), không may là bác sỹ đã chẩn đoán cậu có vô số các gen xấu, khó mà có thể phát triển tốt được. Cậu ta lại mơ ước sau này được làm phi hành gia vũ trụ, vốn chỉ dành cho những người có những kiểu gen xuất chúng. Trong thời đại này, người ta rất coi trọng kiểu gen, khi phỏng vấn thi tuyển thì chỉ cần kiểm tra mẫu máu, nếu gen đạt yêu cầu thì sẽ được nhận. Vincent phải đi mượn máu và nước tiểu của một người có kiểu gen hoàn hảo nhưng bị tai nạn và tàn tật, không còn động lực để sống nữa. Và thế là giờ đây Vincent trên danh nghĩa đã trở thành người xuất chúng, đủ điều kiện để theo học chương trình đào tạo phi hành gia. Em kể thì nghe có vẻ hơi chán, nhưng đây là một phim rất hay nhiều ý nghĩa, mang tính nhân văn sâu sắc, mà lại rất ít người biết đến. Em xin lấy danh dự ra đảm bảo các bác sẽ rất xúc động và không phải hối hận khi xem phim này đâu.

2. Cruel Intention (1999): phim nói về một chàng trai sở khanh, chuyên đi lừa các cô gái để nâng cao "thành tích" của mình. Nhưng cuối cùng đã gặp được một cô gái thánh thiện và đem lòng yêu cô này. Nói chung là một phim rất hay, diễn xuất của các diễn viên vô cùng tuyệt vời, kết thúc rất cảm động.

3. The Shawshank Redemption (1994): phim này thì quá nổi tiếng rồi, tuy nhiên cũng có nhiều người chưa biết nên em cũng muốn nhắc lại. Đơn giản thì em thấy đây là bộ PHIM HAY NHẤT MỌI THỜI ĐẠI. Trên IMDB chấm 9.2, phim có điểm cao nhất, vượt qua cả BỐ GIÀ. Nói tóm lại, đây là phim đầu tiên các bác phải download.

4. Romantic Assassin (2003): phim hài bậy, tục tĩu kiểu Hàn Quốc, theo em đánh giá thì còn hay hơn cả Sex is zero. EM BẢO ĐẢM CÁC BÁC COI MÀ KHÔNG CƯỜI THÌ EM XIN LẤY ĐẦU LÀM GHẾ CHO CÁC BÁC NGỒI. Phim này em không thấy Bluray, chỉ có DVD thôi, các bác phải cố down bằng được nhé, có sub Việt trên subscene rồi đó.

5. Zvezda- Tinh cầu (2002): Một phim chiến tranh nói về đội quân đặc công của Nga. Phim cực kỳ hay và xúc động. EM KHUYÊN CÁC BÁC LÀ NÊN XEM PHIM NÀY MỘT MÌNH NHÉ, VÌ ĐÀN ÔNG MÀ VỪA XEM PHIM VỪA KHÓC NGƯỜI TA CƯỜI CHO THỐI MŨI. Nói vậy các bác tự hiểu nhé.

6. Lemony Snickets A Series Of Unfortunate Events (2004): Phim này là một bộ phim tình cảm sâu sắc nhưng vô cùng hài hước với sự diễn xuất tuyệt vời theo đúng phong cách tưng tửng của JIM CARREY. IMDB chỉ chấm có 6.4 thôi, nhưng mà thực sự nó hay hơn thế nhiều. Một bộ phim rất đáng xem.

7. Far and Away (1992): Một bộ phim tình cảm rất lôi cuốn có sự tham gia của TOM CRUISE và NICOLE KIDMAN. Đây là một trong những bộ phim hiếm hoi mà Tom Cruise diễn có chiều sâu nhất, không như những phim hành động thị trường mà anh thường đóng.

8. American Beauty (1999): phim nói về các mối quan hệ trong gia đình. Nghe thì có vẻ chán đấy, nhưng là một bộ phim rất giàu tính nhân văn. IMDB chấm 8.6 là đủ biết rồi. Xem phim này tâm hồn em nó cứ nhẹ nhàng trôi theo phim.

9. The Prestige (2006): Phim này hình như bác chủ Topic cũng đã nói đến rồi nhưng em cũng xin được nhấn mạnh lại lần nữa. Phim nói về cuộc đấu trí, ganh đua của hai nhà ảo thuật do hai siêu sao thuộc đẳng cấp KHỦNG LONG Jack Hughman và Christian Bale đóng. Nội dung cực kỳ lôi cuốn, gây tò mò cao độ cho khán giả, kết thúc vô cùng bất ngờ, diễn xuất của hai nhân vật chính là vô cùng xuất sắc. PHIM NÀY XỨNG ĐÁNG LÀ MỘT PHIM KINH ĐIỂN.

rombeo

Member

Em rất thích thú với Topic này. Em xin mạn phép giới thiệu với các bác những phim mà em thích nhất ( CÓ THỂ MỘT SỐ PHIM ĐIỂM TRÊN IMDB KHÔNG CAO NHƯNG CÁC BÁC CỨ TIN EM ĐI):

1. Gattaca (1997): Đây là một phim khoa học viễn tưởng nói về công nghệ gen của nhân loại trong loại. Đại loại là sau này con người sinh sản theo cách thụ tinh trong ống nghiệm và có thể chọn lọc những gen ưu tú của bố và mẹ để cho ra một đứa con thuộc loại ưu tú. Tuy nhiên , Vincent Anton Freeman lại được sinh ra theo kiểu tự nhiên ( như chúng ta bây giờ vậy đó), không may là bác sỹ đã chẩn đoán cậu có vô số các gen xấu, khó mà có thể phát triển tốt được. Cậu ta lại mơ ước sau này được làm phi hành gia vũ trụ, vốn chỉ dành cho những người có những kiểu gen xuất chúng. Trong thời đại này, người ta rất coi trọng kiểu gen, khi phỏng vấn thi tuyển thì chỉ cần kiểm tra mẫu máu, nếu gen đạt yêu cầu thì sẽ được nhận. Vincent phải đi mượn máu và nước tiểu của một người có kiểu gen hoàn hảo nhưng bị tai nạn và tàn tật, không còn động lực để sống nữa. Và thế là giờ đây Vincent trên danh nghĩa đã trở thành người xuất chúng, đủ điều kiện để theo học chương trình đào tạo phi hành gia. Em kể thì nghe có vẻ hơi chán, nhưng đây là một phim rất hay nhiều ý nghĩa, mang tính nhân văn sâu sắc, mà lại rất ít người biết đến. Em xin lấy danh dự ra đảm bảo các bác sẽ rất xúc động và không phải hối hận khi xem phim này đâu.

2. Cruel Intention (1999): phim nói về một chàng trai sở khanh, chuyên đi lừa các cô gái để nâng cao "thành tích" của mình. Nhưng cuối cùng đã gặp được một cô gái thánh thiện và đem lòng yêu cô này. Nói chung là một phim rất hay, diễn xuất của các diễn viên vô cùng tuyệt vời, kết thúc rất cảm động.

3. The Shawshank Redemption (1994): phim này thì quá nổi tiếng rồi, tuy nhiên cũng có nhiều người chưa biết nên em cũng muốn nhắc lại. Đơn giản thì em thấy đây là bộ PHIM HAY NHẤT MỌI THỜI ĐẠI. Trên IMDB chấm 9.2, phim có điểm cao nhất, vượt qua cả BỐ GIÀ. Nói tóm lại, đây là phim đầu tiên các bác phải download.

4. Romantic Assassin (2003): phim hài bậy, tục tĩu kiểu Hàn Quốc, theo em đánh giá thì còn hay hơn cả Sex is zero. EM BẢO ĐẢM CÁC BÁC COI MÀ KHÔNG CƯỜI THÌ EM XIN LẤY ĐẦU LÀM GHẾ CHO CÁC BÁC NGỒI. Phim này em không thấy Bluray, chỉ có DVD thôi, các bác phải cố down bằng được nhé, có sub Việt trên subscene rồi đó.

5. Zvezda- Tinh cầu (2002): Một phim chiến tranh nói về đội quân đặc công của Nga. Phim cực kỳ hay và xúc động. EM KHUYÊN CÁC BÁC LÀ NÊN XEM PHIM NÀY MỘT MÌNH NHÉ, VÌ ĐÀN ÔNG MÀ VỪA XEM PHIM VỪA KHÓC NGƯỜI TA CƯỜI CHO THỐI MŨI. Nói vậy các bác tự hiểu nhé.

6. Lemony Snickets A Series Of Unfortunate Events (2004): Phim này là một bộ phim tình cảm sâu sắc nhưng vô cùng hài hước với sự diễn xuất tuyệt vời theo đúng phong cách tưng tửng của JIM CARREY. IMDB chỉ chấm có 6.4 thôi, nhưng mà thực sự nó hay hơn thế nhiều. Một bộ phim rất đáng xem.

7. Far and Away (1992): Một bộ phim tình cảm rất lôi cuốn có sự tham gia của TOM CRUISE và NICOLE KIDMAN. Đây là một trong những bộ phim hiếm hoi mà Tom Cruise diễn có chiều sâu nhất, không như những phim hành động thị trường mà anh thường đóng.

8. American Beauty (1999): phim nói về các mối quan hệ trong gia đình. Nghe thì có vẻ chán đấy, nhưng là một bộ phim rất giàu tính nhân văn. IMDB chấm 8.6 là đủ biết rồi. Xem phim này tâm hồn em nó cứ nhẹ nhàng trôi theo phim.

9. The Prestige (2006): Phim này hình như bác chủ Topic cũng đã nói đến rồi nhưng em cũng xin được nhấn mạnh lại lần nữa. Phim nói về cuộc đấu trí, ganh đua của hai nhà ảo thuật do hai siêu sao thuộc đẳng cấp KHỦNG LONG Jack Hughman và Christian Bale đóng. Nội dung cực kỳ lôi cuốn, gây tò mò cao độ cho khán giả, kết thúc vô cùng bất ngờ, diễn xuất của hai nhân vật chính là vô cùng xuất sắc. PHIM NÀY XỨNG ĐÁNG LÀ MỘT PHIM KINH ĐIỂN.

Phim số 2 và số 9 rất nổi tiếng chứ có bị lãng quên đâu?

angel46

Phim số 2 và số 9 rất nổi tiếng chứ có bị lãng quên đâu?

Thực ra phim số 9 thì nổi tiếng rồi, nhưng phim số 2 không phải ai cũng biết đâu. Nói chung những phim hay của thập niên 90 thì ít người biết lắm. Mà cũng đúng, vì lúc đó làm gì có điều kiện mà xem, bây giờ có rồi thì người ta lại chỉ xem những phim gần đây thôi, chẳng ai chịu lục lại quá khứ cả.

tiensa

Bản phim mọi người nên kéo bản 2.4Gb, chất lượng rất đẹp. Phải công nhận Nga giữ phim cực kỳ giỏi, suốt nhiều thập niên mà phim vẫn mới. Tôi xem và cảm nhận hơi thở của thành phố St Peterburg cổ kính, nặng nề, u uất…Nói chung là một bộ phim rất nên xem!

Phụ đề cho phim gồm 2 phần, tôi đã gửi bên Subscene. Đây là link phụ đề:

Link tập 1:

Vietnamese Idiot subtitle - By bachyen - Subscene

Link tập 2:

Vietnamese Idiot subtitle - By bachyen - Subscene

Chúc các bạn cùng xem một bộ phim hay!
Chị có link phim này không vậy?

bachyen0904

Well-Known Member

Xin lỗi vì mấy hôm nay tôi không vào diễn đàn. Nếu bạn kéo Torrent thì có link đây.

Идиот (И.Пырьев) [1958 г., драма, DVDRip (реставрация, "Крупный план")] :: RuTracker.org (ex torrents.ru)

Còn nếu xem trên Youtube thì vào diễn đàn NNN nhé:

Phim kinh điển Xô viết “Thằng ngốc” Đoxtoievxky – phụ đề Việt. - Trang 2 - Nước Nga trong tôi

Chỉnh sửa lần cuối:

bachyen0904

Well-Known Member

Tôi cũng không biết có nên gọi "Hồ sơ Thần chết" là phim hay và bị lãng quên không, song vì có nhiều bạn hỏi và yêu cầu phụ đề, tôi mới làm xong phụ đề tập 1, ghép vào bản phim khá đẹp, đẹp hơn nhiều bản có lồng tiếng Nga, hôm nay gửi lên để những ai muốn xem có thể lấy về. Tôi sẽ từ từ làm tiếp các tập sau. Nếu không đúng chủ đề, mong mod thông cảm và chuyển giúp về đúng chỗ.

Hồ Sơ Thần Chết (Archiv.des.todes) Vietsub Tap 1:

Free File Hosting Made Simple - MediaFire

anh0424

Active Member

bachyen0904 cho em hỏi chút...

"Hồ Sơ Thần Chết (Archiv.des.todes)" là phim dài tập ạ? có bao nhiêu tập?

Và hình như link file AVI là encode add cứng sub vào phim đúng ko ạ?

:)

new123

Cảm ơn chị bachyen0904 nhiều, đang mong chờ các tập tiếp theo của chị

bachyen0904

Well-Known Member

Tôi đã làm xong tập 2 Hồ sơ thần chết, nhưng không làm sao up lên mediafire được, đành gửi tạm YouTube cho các bạn xem.

Hồ Sơ Thần Chết (Archiv.des.todes) Vietsub Tap 2

Hồ Sơ Thần Chết (Archiv.des.todes) Vietsub Tap 2/1 - YouTube

Hóa ra diễn đàn không có chức năng YouTube, tôi đành gửi link vậy, các bạn thông cảm.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên