Dành cho Newbie:Hd cơ bản- setup,download,dây cáp nối ,phụ đề ,poster .......

bao0102

Active Member
Ðề: Dành cho Newbie:Hd cơ bản- setup,download,dây cáp nối ,phụ đề ,poster .......

đến bây giờ em vẫn chưa biết tải bằng torren.
cám ơn bác Đại về bài viết bổ ích.

halopro

Ðề: Dành cho Newbie:Hd cơ bản- setup,download,dây cáp nối ,phụ đề ,poster .......

Bài viết rất chi tiết, thanks

do_long_khach

Well-Known Member

Bác chủ quá hay. Gợi ý với bác là nói thêm về chuyện download, copy, quản lý phim nữa.

DAIYOU

Active Member

Theo lời đề nghị của bác do-long-khach em xin viết tiếp

Cách copy phim ,dữ liệu từ PC sang ổ HDD .

Đầu tiên download phần mềm teracopy227.exe tại đây

Chuẩn bị dây nối ,ổ HDD ,phần này sẽ hướng dẫn cho ai không có box HD hay không dùng box ,tốc độ cao khoảng 50Mb~100Mb/s

Dây cáp dữ liệu

Cáp nguồn

Sau khi cài đặt tắt PC cắm dây nối cáp dữ liệu vào Mainboard ,thông thường trên mainboard có 4 cổng,cáp nguồn còn trống.

Tiếp theo cắm vào ổ HDD rồi khởi động máy.

Chờ máy khởi động là ổ HDD tự nhận.

Bắt đầu copy dữ liệu từ PC qua ổ HDD ,nếu là ổ mới nên kiểm tra và format theo chuẩn NTFS ,nếu đã có dữ liệu bỏ qua bước này.

Việc copy diễn ra bình thường ,tuy nhiên để tránh sốc ổ hay bad ổ nên khi copy xong hay trong quá trình làm việc nên để ổ ổn định tránh va chạm rơi rớt hay không tự ý cắm rút khi ổ đang quay ,nhiều lẫn sẽ dẫn đến chết ổ,cho dù có dùng box hay cách này cũng vậy.

Sau khi làm xong tắt máy và chờ 1~2 phút để ổ nó dừng hẳn vì tốc độ của ổ từ 5200~7200v/p nên khi mới rút ra ổ vẫn còn quay ,kim đọc chưa về vị trí mà ta vô tình lắc nhẹ có khi hư luôn ổ nhé.

Nếu dùng USB 2.0 thông qua Box tốc độ đạt khoảng 20~30Mb/s thôi nhé

Ưu điểm phần mềm:

•Copy file nhanh hơn tính năng copy của windows vì không cần "khảo sát" file trước khi copy.
•Tạm dừng và tiếp tục: giúp bạn tạm dừng việc copy file đang copy dang dở vì một lí do nào đó.
•Bỏ qua file bị lỗi những file không cho đọc hoặc đọc không được thì TeraCopy sẽ bỏ qua và tiếp tục copy những file khác
•File list: TeraCopy sẽ tạo một list trong quá trình copy để bạn có thể quan sát và điểu khiển việc copy dể hơn
•Menu chuột phải: một chức năng rất thuận tiện cho bạn
•Hỗ trợ Unicode 100%: copy những file có dấu tiếng việt hoàn toàn dễ dàng

vutien2002

Một câu hỏi có khi nghĩ thật vớ vẩn ,cái này ai chả biết ,vâng nếu ai đã từng chơi từng ra rạp từng tìm hiểu thì chuyện nhỏ ,đây dành cho người mới mà haha..

Như câu hỏi đã nói lên ý nghĩa của nó trên tivi thường hay quảng cáo ,bạn muốn sở hữu 1 bộ rạp hát tại gia là nó đấy.

HDBH-GROUP

BĐH HD Biên Hòa

Một câu hỏi có khi nghĩ thật vớ vẩn ,cái này ai chả biết ,vâng nếu ai đã từng chơi từng ra rạp từng tìm hiểu thì chuyện nhỏ ,đây dành cho người mới mà haha..

Như câu hỏi đã nói lên ý nghĩa của nó trên tivi thường hay quảng cáo ,bạn muốn sở hữu 1 bộ rạp hát tại gia là nó đấy.
Topic này Dành cho Newbie , người ta ko biết nên hỏi ,bạn nên thông cảm cho những người chưa biết .
Thanks....

Chỉnh sửa lần cuối:

DAIYOU

Active Member

Mod ơi câu đấy là mình viết mà ,bạn ấy chỉ trích nguyên văn thôi nhưng quên là trích dẫn dẫn đến hiểu lầm.

HDBH-GROUP

BĐH HD Biên Hòa

Đã khôi phục cho bạn ấy , thanks ae....

Em hỏi ngu tí ạ: em thấy setup Level của Sub đang là -8.5Db, trong khi Front +10, Sur +6, Cen +10 nên hình như ko có hiệu ứng rung rung của bass. Em chỉnh tạm Sub lên +1 thì hơi rung rung. Ko hiểu ý nghĩa các con số + - như vậy là gì và em căn chỉnh thế thì có lợi gì, và hại gì nhỉ? (ví dụ có thể xem phim rung rung 1 tí, nhg nghe nhạc lại bị sao đó :-( ). Cảm ơn các bác!

DAIYOU

Active Member

Em hỏi ngu tí ạ: em thấy setup Level của Sub đang là -8.5Db, trong khi Front +10, Sur +6, Cen +10 nên hình như ko có hiệu ứng rung rung của bass. Em chỉnh tạm Sub lên +1 thì hơi rung rung. Ko hiểu ý nghĩa các con số + - như vậy là gì và em căn chỉnh thế thì có lợi gì, và hại gì nhỉ? (ví dụ có thể xem phim rung rung 1 tí, nhg nghe nhạc lại bị sao đó :-( ). Cảm ơn các bác!

Bạn nên setup lại Bộ dàn mình thấy không ổn,nếu chưa hiểu thì bạn có thể cắm Mic vào Receiver cho máy tự setup sau đó cân chỉnh lại.

Volume của Receiver khí ta vặn + ,- thì nó cho âm thanh to hay nhỏ của cả Bộ dàn.

Level +,_ là tăng hay giảm của 1 kênh loa mà mình chọn .

Thông thường ta nên để Level các kênh về 0 ,sau đó mở phim lên nghe thử để cảm nhận vị trí nghe,mỗi khung phòng và Bộ loa khác nhau nên việc setup chính xác chỉ do mình tự quyết định.

Theo mình bạn nên để level Front =0 ,center =+3 ,surround =+5 ~7.
Riêng sub lại khác vì nó Liên quan đến việc cắt tần số cho nó (Hz) . Nếu là loa bookself thì để ở mức từ 70~100Hz ,còn loa cột thì để dưới 80Hz .việc cắt tần cao quá sẽ làm méo âm trầm và rối ,làm sao cho vừa đủ nghe lâu không đau đầu. Khi đã xác định được mức tần số thì mới tăng hay giảm level sao cho phù hợp với tổng thể Bộ dàn.

Bạn nên đọc lại bài Liên quan đến sub để hiểu rõ hơn.

Nếu muốn kiểm tra sub ,tốt nhất tìm những phim cháy nổ ,nhạc Dance hay nhạc có nhiều tiếng trống.

Sub của nhà mình cắt tần có 40 Hz ,level 5 ,volume sub 40% đủ rung cửa rồi.

Cảm ơn bác. Em vừa xem lại đằng sau cái sub thì có 3 núm vặn:
1. Volumn (line) -> là gì vậy?
2. Volumn (speaker)-> là gì vậy?
3. Low pass freq -> chắc là tần số cắt? Đang thấy để 25, em vừa chỉnh lại thành 40. Hic em tai trâu, chẳng phân biệt được :-(

thinhkappa

Well-Known Member

Sao Sub của mình ko có mấy nút đó nhỉ ?

DAIYOU

Active Member

Cảm ơn bác. Em vừa xem lại đằng sau cái sub thì có 3 núm vặn:
1. Volumn (line) -> là gì vậy?
2. Volumn (speaker)-> là gì vậy?
3. Low pass freq -> chắc là tần số cắt? Đang thấy để 25, em vừa chỉnh lại thành 40. Hic em tai trâu, chẳng phân biệt được :-(

Volume line nghe lạ quá vậy,bạn đưa hình lên anh em tham khảo nhé.

Volume speaker là âm lượng của loa sub ,còn cái kia cắt tần là đúng rồi.

Việc cắt tần thì mỗi người có sở thích khác nhau ,nếu thích nhiều basss thì tăng lên ,ít hơn thì giảm xuống nhưng phải phù hợp vì nhiều quá thì rối bass lúc nào cũng lùng bùng ,mà ít quá thì nghe ko hay ..thiếu thiếu rất khó chịu.

Nếu loa lớn bass từ 25cm thì nên để ở khoảng 40~70Hz ,loa nhỏ hơn thì từ 70~100hz .Bạn để vậy nếu loa có độ nhạy cao ampli kéo nổi cái loa xuống ngưỡng 40Hz thì sub mới làm việc ,bạn cân nhắc lại nhé.

Cảm ơn bác! Em google ra sách rồi ạ ;-) http://www.ehifi.com.au/downloads/product-files/Owners Manual - ASW608_2b55.pdf (Sub của em là B&w 610). Line hay Speaker là cách đấu đường vào (của em dùng Line), dùng cái nào thì dùng nút Volume tương ứng.

Còn Low pass seq thì sách dạy là khi xem phim thì để 140 nếu đấu kiểu Speaker, còn đấu kiểu Line thì cái này vô nghĩa (chắc là nó tự động chứ ko phải là nó ko dùng vì em xem phim vẫn thấy rung ầm ầm) . Khi nghe nhạc thì phải chuyển cái gạt Low pass filter thành IN, đặt Low pass seq bằng tần thấp kiểu -6Db của loa B&w khác (cụ thể của em là 683 thì chỉ số này là 30 - hic nếu loa hãng khác thì ko biết thế nào) - sách chẳng đề cập đến Line hay Speaker nữa, nên em hiểu là Line hay Speaker đều đặt vậy.

Em vừa chỉnh lại như sách rồi, hic cũng chưa nghe thử, mà có nghe thử chắc em cũng chẳng phân biệt đc. Cao nhân nào có KN thì chỉ giáo thêm ạ

DAIYOU

Active Member

Với bộ dàn của bạn là bao mơ ước của nhiều người ,chơi hàng gấu rồi ...:D:D

Với cá nhân mình đánh giá thì nếu Receiver đủ khỏe kéo căp B&W 683 đó thì cái Sub nên để cắt tần trong khoảng 40~60Hz thôi ,vì bass của 683 khá lớn và có 2 bass nhôm .

Đường line in nối từ Receiver cổng Pre-out đến Sub thì có thể chọn 1 trong 2 cổn là L hay R ,nếu muốn mạnh hơn tí thì làm 1 sợi dây jack chữ Y nối từ Pre-out đến L,R luôn cho nó máu.

Đa phần âm thanh từ cổng Pre-out đến Sub là mặc định và chỉnh level tăng giảm trên Receiver ,nhưng cái sub này nó cũng cho chỉnh thêm nữa ,mà cái này mình chưa thử nên không có ý kiến.Muốn to nhỏ đả có Volume tổng của Sub rồi.

Nếu nghe nhạc không thôi mình nghĩ em 683 âm trầm quá đủ rồi không cần Sub đâu.

Bạn cứ thử 1 đoạn phim có cảnh cháy nổ hay đua xe ,máy bay như Fast Five chẳng hạn ,rồi vặn cái Low pass seq từ thấp đến cao nghe khác liền ,nếu để cao lúc nào cũng ầm ầm hết lấn át hết cả bộ dàn còn để bé quá thì nghe không có hồn ...tinh chỉnh sao cho vừa ý mình là ok.

B.c bác DAIYOU là như sách nói thì khi xem phim thì chỉnh tần cắt ở sub chẳng có ý nghĩa gì. Chỉnh tương quan to nhỏ giữa các loa thì chỉnh Level ở receiver. Em cũng đọc ở đâu đó nói tần cắt tự động khi mình chọn loa front là Large hay Small (lúc đó tần cắt tương ứng sẽ là 80hz và 40hz thì phải).

Để nghe nhạc thì sách nói sub để hỗ trợ và chuyển mượt từ front sang sub, vậy nên 683 hỗ trợ từ 30hz trở lên thì nên khai thác đủ dải, chỉ pass sang sub phần u30hz thôi.

Còn cổng Line in của em cũng có L /R, nhưng 1 cái dùng cho receiver, 1 cái dùng cho ampli karaoke rồi. To nhỏ thì em nghĩ là vặn cái volume phù hợp là được.

DAIYOU

Active Member

Không đơn giản chỉ là vặn to nhỏ cái volume là giải quyết được vấn đề.Nếu Bác để cắt tần trên receiver là 80Hz ,trên sub cũng tương đương thì khi nó nhận tín hiệu từ dải 80Hz trở xuống thì loa sub sẽ đảm nhiệm cái âm trầm này.

Tương tự bạn có thể tăng hay giảm từ gu ,miễn sao mình nghe lâu không thấy mệt ,nhức đầu chóng mặt hay sub có đuôi ,tức là âm trầm vẫn rung khi đoạn nhạc đã qua.Nhiều Bác đau đầu về vụ setup cho sub lắm .

Còn muốn nghe to nhỏ hay dày tiếng thì tăng giảm volume hay level là chuyện khác.

Đại đa số người nghe nhạc không nghe cùng với sub ,chỉ khi nào thiếu mới thêm ,chứ cái cặp 683 nó dư rồi Bác ạ.Xem phim mà thiếu sub thì giống như uống bia mà thiếu mồi hay thiếu mất 1 tay bợm thì mất vui,nó cũng là 1 kênh âm thanh riêng biệt trong Bộ dàn.Vì vậy mới gọi là 5.1 hay 7.1:D:D:D

thinhkappa

Well-Known Member

Bác DAIYOU xem dùm e cái File Asia 75 Rluray iso này 41GB CHép vào HDD đầu Dune ko đọc được là do file hay do dầu nhỉ ?

View attachment 167874

Mở cuốn Asia 74 thì được

Clip .
[video=youtube;4Ey0MT864xQ]https://www.youtube.com/watch?v=4Ey0MT864xQ&channel=UCfquCqRB1wDBG6aWrZuqtmQ[/video]

DAIYOU

Active Member

Cái này mình không biết rõ,thưc sự phải test thêm nữa Thịnh ơi.

File Iso trên Dune cũng hơi kén 1 chút.

VAN_LOC

Well-Known Member

Topic này set lên Sticky Threads để AE dễ đọc .

Bên trên