[Đánh giá] Sennheiser CX 3.00 – Rộn ràng những âm thanh sôi động

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu
Mặc dù là một cái tên danh tiếng nhưng Sennheiser vẫn đang chịu sự cạnh tranh khá mạnh mẽ đến từ Beats. Và ở phân khúc tai nghe dành cho giới trẻ thì Sennheiser vừa mới tung ra CX 3.00 như một lời đáp trả. Đây là bản nâng cấp của dòng entry-level CX 300.

attachment.php

Sennheiser CX 3.00 có phong cách thiết kế thay đổi một chút, mang nhiều âm bass hơn và hướng đến đối tượng chính là những người trẻ luôn mê đắm với những âm thanh sôi động rộn ràng.

Thiết kế

Chiếc tai nghe này có giá dưới 70 USD nên tất nhiên là ta không thể đòi hỏi nó có thiết kế sang trọng với vật liệu cao cấp hay là những đường nét bóng bẩy. Tuy vậy, bạn vẫn sẽ có được thứ xứng đáng với số tiền bạn đã bỏ ra, bề ngoài chắc chắn, mạnh mẽ, thiết kế trang nhã, hiện đại.

attachment.php

Đi kèm trong hộp là nhiều đầu tai nghe khác nhau, để người dùng có thể lựa chọn kích cỡ phù hợp với tai của mình. Cũng như những dòng tai nghe khác, logo Sennheiser màu bạc sáng rõ ở phía mặt sau tai nghe. Phiên bản mà HDVN trải nghiệm có màu đỏ, được phối mới màu đen, nhìn khá mạnh mẽ và nổi bật.

attachment.php

Vỏ ngoài của tai nghe làm bằng nhựa bóng cao cấp, phần cạnh 2 bên thì dùng nhựa “mờ” hơn. Cáp tai nghe được thiết kế hơi dẹt để giảm rối và có vẻ như điều này đã có hiệu quả rất tốt, trong thời gian sử dụng, dây ít khi nào bị rối, giảm được sự bực mình và thời gian để ngồi gỡ rối. Chiều dài cáp cho hai bên tai là ngang nhau và có một nút trượt nhỏ để điều chỉnh thắt chặt hoặc nới lỏng dây cáp tai nghe lại.

attachment.php

Cáp tai nghe dài 1,2m và có đầu jack cắm 3,5 mm được mạ vàng, đầu cắm này vuông góc với hướng tai nghe, dài khoảng 7mm. Tất nhiên, việc tranh luận đầu cắm thẳng hay vuông góc cái nào tốt và tiện lợi hơn thì vẫn là câu chuyện chưa có hồi kết. Nhìn chung thì thiết kế của Sennheiser CX 3.00 rất khá và có vẻ hơi nhỉnh hơn một chút so với những dòng tai nghe cùng tầm tiền của những hãng danh tiếng khác.

Cảm giác đeo tai nghe

Một điều thay đổi là các đầu tai nghe đã được thiết kế theo góc bo tròn nhọn hơn một chút, điều này khiến cho nó lấp đầy trong tai hơn và đem lại sự khác biệt về trải nghiệm âm thanh. Góc tai nghe cũng là một điều gây ảnh hưởng, sự thay đổi với góc nghiêng sẽ giúp cho tai nghe không bị vướng ở phần dái tai.

attachment.php

Trải nghiệm khi đeo tai nghe này khá thoải mái, đầu tai nghe vào sâu trong tai, mang lại những âm thanh tốt hơn và rõ ràng hơn, ngoài ra còn phần nào làm giảm âm thanh nhiễu từ bên ngoài. Và đối với dòng tai nghe in-ear như thế này thì có lẽ chúng ta có thể đeo nó trong thời gian dài mà không bị ảnh hưởng gì mấy bởi sự gọn nhẹ như không của nó.

Chất lượng âm thanh

Như đã nói ở trên, việc thiết kế đầu tai nghe vừa khít sẽ giúp hạn chế tiếng ồn từ bên ngoài. Tất nhiên là nó sẽ không được như những dòng tai nghe on-ear hay over-ear cao cấp hơn nhưng khả năng chống ồn của CX 3.00 cũng là tương đối tốt.

attachment.php

Âm bass ở dòng này nghe tốt hơn một chút so với CX 300 II, dày hơn và chắc hơn, cùng với đó là âm trầm cũng được cải thiện. Âm bass tạo nên những âm thanh vang dội xung quanh đầu khi nghe những dòng nhạc pop, dance, rock … Tiếng treble cũng khá lớn và mạnh. Điều này khiến cho chiếc tai nghe phù hợp với giới trẻ, những người ưa thích dòng nhạc cho tiết tấu nhanh với những âm thanh rộn ràng, đặc biệt là tiếng trống và tiếng guitar nghe rất rõ.

Với việc có thêm một chút âm trầm thì tai nghe này cho chất âm mềm hơn và có thể dùng để nghe các thể loại nhạc khác, tuy vậy, hiệu quả của nó không được tốt lắm. Tất nhiên, không thể yêu cầu quá nhiều ở một dòng tai nghe tầm bình dân như thế này.

Thử nghe thể loại nhạc trữ tình thì do tiếng treble quá lớn và tiếng bass mạnh nên át đi tiếng mid, cũng như âm thanh thiếu sự ấm áp mượt mà. Tiếng mid hơi khô khiến cho những người yêu thích dòng nhạc trữ tình chưa thể hài lòng lắm với chiếc tai nghe này.

attachment.php

Đối với thể loại nhạc thính phóng, âm thanh được tái tạo chưa được tinh tế lắm, thiết sự chi tiết trong âm sắc của từng loại nhạc cụ, âm hình cũng không rõ ràng, nghe không cảm nhận được độ sâu của âm thanh, phối ghép của dàn nhạc. Thêm một thể loại nhạc mà tai nghe này khó có thể đảm đương được.

Kết

Để cạnh tranh với Beats, Sennheiser đã thêm tiếng bass và cường độ treble lên, thêm một chút âm trầm để bù lại nhưng điều đó khiến cho nó mất đi sự tinh tế của những âm sắc, âm thanh tạo ra hơi khô và gắt. Tuy nhiên, tiếng trống, tiếng nhạc mạnh mẽ lại có khả năng làm thoả mãn và thích thú cho đôi tai của những người trẻ.

Với mức giá khá thấp và phù hợp với những người năng động, di chuyển nhiều và đeo tai nghe với thời gian dài thì CX 3.00 cũng là một lựa chọn đáng giá. Và đặc biệt, nó thích hợp với những dòng nhạc mạnh mẽ như pop, rock, dance … hơn là những dòng nhạc cần sự lắng đọng, tinh tế.

*Cảm ơn SVHouse đã hỗ trợ sản phẩm để HDVN thực hiện bài đánh giá này

SmartCash

Member
Ðề: [Đánh giá] Sennheiser CX 3.00 – Rộn ràng những âm thanh sôi động

may cai inear nayf minhf đeo thấy đau tai lắm

ninanino

Hàng đẹp đó chứ, Mình củng đang xài 1 cái của hảng này - 275s , nghe rất thoáng, hay.

hunterval

Active Member

theo mấy bác con này 1t5 có đáng tiền ko nhỉ

sieulong

Well-Known Member

mình góp ý bác BuiAn một chút nhé, test loa thì dùng amp 2 kênh, test headphone thì dùng headamp, còn dạng in-ear thì nên dùng cái máy phát nhạc nào tốt tốt một chút, để cho cái phone nó phát hết khả năng.

Dùng cái điện thoại để phát thì chưa nói được gì nhiều về khả năng của ear-phone.

Shewillbeloved

Active Member

nhiều người rất thích nghe bass nhỉ :D

alibaba1978

Well-Known Member

tai nghe nhét tai này dc 1 cái là nằm ngủ nghiêng sang 1 bên vẫn ok

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

mình góp ý bác BuiAn một chút nhé, test loa thì dùng amp 2 kênh, test headphone thì dùng headamp, còn dạng in-ear thì nên dùng cái máy phát nhạc nào tốt tốt một chút, để cho cái phone nó phát hết khả năng.

Dùng cái điện thoại để phát thì chưa nói được gì nhiều về khả năng của ear-phone.

headamp thì testlab cũng có, nhưng mình muốn sử dụng theo kiểu người dùng bình thường, tức là đi ra ngoài, dùng điện thoại nghe nhạc. Đánh giá chất âm khi dùng như thế, vì đa số mọi người dùng tai nghe tầm này đều ít dùng headamp và không phải lúc nào cũng kè kè bên mình.

Cũng cảm ơn và ghi nhận ý kiến của bác, bài sau mình sẽ dùng headamp và đánh giá sự khác nhau khi dùng và không dùng headamp luôn.

Rhett Butler

Well-Known Member

Lão nói đúng. Tuy nhiên, rất có thể hình ảnh chiếc điện thoại Samsung truyền tải đi 1 thông điệp khác.

sieulong

Well-Known Member

Lão nói đúng. Tuy nhiên, rất có thể hình ảnh chiếc điện thoại Samsung truyền tải đi 1 thông điệp khác.

khà khà anh Rhett Butler thật nhạy bén, nếu cái hình trên là hình một chiếc Ipod đời cũ, thì em đã không viết comment gì đâu. Không biết sao mà em cứ "không đội trời chung" với SS mặc dù, đến giờ em vẫn đang dùng máy SS chơi Hayday đây

bác BuiAn: cảm ơn trả lời của bác, mình không phải khắc khe hay gì đâu, mình khi viết comment trên cũng đã có "uốn lưỡi bảy lần" rồi mới nhấn Enter. Mình cũng đoán là chiếc Ear-phone này nhắm vào những khách hàng phổ thông, muốn nghe chất lượng âm thanh cao hơn một chút trên nền tảng là thiết bị di động. Chỉ là, khi một chiếc headphone (loa) đứng một mình thì không có cái gọi là " chất âm" đâu, chỉ có số đo với thông số kĩ thuật thôi. Để có được âm thanh cho chúng ta đánh gia thì mình đành phải phối ghép nó với một cái khác, Mà khi đó thì chất âm mình đánh giá là chất âm của sự phối ghép chứ hông phải là chất âm riêng của một thiết bị nữa (loa, headphone).

Ý mình chỉ có vậy thôi bác BuiAn nhé, mình không có ý bắt bẻ câu chữ gì đâu, nhưng vì mình thấy là bài viết này của bác BuiAn nên mình, có lẽ là đặc yêu cầu cao hơn so với các bạn chuyên viên tin tức khác.

Chúc bác vui, và happy new year!!!

Uchiha_Madara

Nghỉ hưu

khà khà anh Rhett Butler thật nhạy bén, nếu cái hình trên là hình một chiếc Ipod đời cũ, thì em đã không viết comment gì đâu. Không biết sao mà em cứ "không đội trời chung" với SS mặc dù, đến giờ em vẫn đang dùng máy SS chơi Hayday đây

hì hì, thực ra cái điện thoại đó là của em, em lấy ra chụp hình minh họa luôn thôi chứ không có ý gì khác đâu :)

bacbinhcity

Active Member

Cái điện thoại Samsung đẹp quá, không biết model gì???

Việc test tai nghe, em thấy các bác góp ý đều đúng hết. Em xin đứng ngoài nghe ngóng và chờ thời cơ để có thể tậu cho mình một bộ.

Cảm ơn các bác.

Liếc sơ qua là biết ngay Note 4 rồi, mà thằng này thì chip phát nhạc của nó không tệ đâu

luvsmile

Member

Mua tai nghe này nghe nhạc trên điện thoại thì nên dùng loại nhạc nào vậy các bác? 128, 320 hay lossless ?

longakka

Member

Một cái tai nghe dòng mang-đi-khắp-nơi tầm trung bình thấp như này bác thớt test vậy là chuẩn rồi, nối ghép làm gì cho nó phức tạp hóa vấn đề. Mình thấy ông nào trong thời gian di chuyển mà rút ra lỉnh kỉnh nào hp nào amp nào pin nào máy phát nào đĩa băng thì quả thực rất đáng thương.

Ông nào đắm chìm vào cuộc chiến giữa các thương hiệu điện thoại còn đáng thương hơn nữa. Giống như cha hàng xóm mình, có thể nghe được cả tiếng ca sĩ cầm tay vào mic, nhưng chẳng bao giờ hiểu hết lời ca.

Quan điểm cá nhân của mình thế thôi =))

mình là tín đồ rock, chắc rinh em này về thôi.....không biết thực hư ra sao ?

mời anh qua svhouse nghe thử em CX 3.00 , CX 400 II của Sennheiser rùi so sánh thử với Grado iGi nhé, khả năng sẽ thích iGi nhất

Bên trên