Đánh giá tính năng S Voice trên Samsung Galaxy S III, Tạm hài lòng!

Angus_Bert

Film critic
Công nghệ ngày càng phát triển và chúng ta, những người sử dụng là những người chứng kiến và hưởng lợi từ chúng. Samsung Galaxy S III là một trong những minh chứng cho điều đó. Cùng với những tính năng tiện ích của mình, sản phẩm này đã mang đến một trải nghiệm thú vị cho người dùng. Hôm nay mình xin tiếp tục giới thiệu tính năng S Voice, một tính năng theo mình đánh giá là tạm hài lòng.

Khi nhận được chiếc Samsung Galaxy S III trên tay, ngoài những chú ý về thiết kế và phần cứng thì tính năng S Voice là phần mà mình chú ý đến. S Voice được Samsung ra mắt như là một đối thủ thực sự của Siri. Sau một thời gian trải nghiệm khá kĩ, mình xin rút ra nhận xét rằng S Voice quả thật rất tuyệt, nhưng chưa thông minh bằng Siri.

Sau đây là video thử nghiệm tính năng S Voice của mình, các bạn xem đi nào

[video=youtube;KEiBMJsV1CI]http://www.youtube.com/watch?v=KEiBMJsV1CI&feature=youtu.be[/video]​

Nếu hỏi khả năng nhận diện giọng nói của S Voice tốt đến đâu, thì mình xin trả lời là 8/10. Vì sao là 8/10 ư? Để mình giải thích nhé. Ở các câu hỏi và câu lệnh thông thường, ví dụ như "What time is it?", "What's the weather like?",... thì S Voice gần như nhận diện được hoàn toàn câu lệnh mà bạn được đưa ra, trừ phi khả năng phát âm tiếng Anh của bạn quá tệ thôi. Ngoài ra cho dù bạn để chiếc điện thoại Galaxy S III ở một khoảng cách khá xa hay có các tạp âm xen vào, S Voice vẫn có thể xác định chính xác những gì bạn nói.

Sau những câu nói thông thường thì mình tiếp tục những câu nói có độ phát âm khó, và khá bất ngờ khi S Voice có thể nhận diện hầu hết. Mặc dù thế, trong khá nhiều trường hợp và một số câu nói, tính năng này gần như nhận diện sai hoàn toàn. Một điều rất mất điểm nữa trong mắt mình khi sử dụng S Voice chính là máy không có khả năng trò chuyện với mình. Khi được hỏi các câu như "What is your name?", "How old are you?",... máy đều không hiểu và trả lời được, khác hoàn toàn so với khả năng trò chuyện siêu đẳng của Siri (bạn có thể xem video của mình để hiểu rõ hơn)

Mặc dù có thiếu sót như vậy nhưng S Voice lại hiểu các câu lệnh thao tác trên máy rất tốt. Hầu như tất cả các ứng dụng cơ bản, ứng dụng cài đặt sẵn đều có thể được mở thông qua S Voice. Ngoài ra thì bạn có thể nhắn tin, gọi điện cho ai đó hay đánh máy (bằng tiếng Anh nhé) cũng đều thông qua tính năng này.

Tóm lại, S Voice là tính năng có tính tương tác cao với người dùng thông qua khả năng nhận diện giọng nói, tuy có khả năng tương tác tuyệt vời nhưng vẫn còn đó những mặt hạn chế so với cái bóng Siri đang che phủ. Ồh tất nhiên sản phẩm đầu tiên không phải lúc nào cũng là tốt nhất. Rất mong S Voice trong thời gian tới sẽ được hoàn thiện hơn bởi Samsung. Nhưng để mình nói với bạn nhé, với nhu cầu thông thường thì S Voice là quá đã rồi đó.

Chỉnh sửa lần cuối:

dungvinh1

Member
Ðề: Đánh giá tính năng S Voice trên Samsung Galaxy S III, Tạm hài lòng!

Đến khi nào có phần mềm nhận diện giọng nói bằng tiếng việt mới bá đạo =P~ nhắn tin bằng cách đọc cho đt nó viết thì quá đã :D

bbeett

ăn theo siri ah ~:>

allway

Well-Known Member

Em này mớ ra lò nên cũng nhiều tin tức nhỉ.

seoseoer86

samsung quảng cáo ác quá nhỉ

hoangminhngoc

Khác gì siri của iphone ko ?? Bắt chước à??

smallvjlle

Member

Khác gì siri của iphone ko ?? Bắt chước à??
bắt trước thì sao bạn, h các hãng đều cạnh tranh rất gay gắt, tinh năng của siri rất tốt thì đương nhiên các hãng khác cũng phải phát triển tính năng tương tự như vậy để cạnh tranh thôi để những khách hàng ko thích iphone, kh trung thành vẫn có được những trải nghiệm thú vị >> có lợi cho người tiêu dùng

maquan

Member

svoice hay siri đều giới hạn trong phạm vi 1 phần mềm và hoạt động như một cái app launcher chứ chưa phải là một "tính năng" trên điện thoại. Khi nào phần mềm này phát triển chạy nền và có thể điều khiển một cách thoải mái tất cả các tác vụ trên điện thoại, không cần thò tay làm gì nữa thì mới ngon

VeryT

Không khác Siri là mấy, mà ko biết đến bao giờ mới nhận diện được giọng nói tiếng Việt :(

TnTs

không hiểu tiếng việt thì cũng chả có giá trị gì lớn lắm.

chimnonso

Quá hay, và quá tuyệt !!!

Bên trên