Đánh giá tính năng Smart Stay trên Samsung Galaxy S III, Hay nhưng chưa hoàn thiện!

Angus_Bert

Film critic
Các bạn đã biết rõ hết bao nhiêu tính năng của Samsung Galaxy S III rồi nhỉ? Mình xin cá ít nhất là 3 tính năng mình đã giới thiệu rồi đó. Hôm nay mình sẽ giới thiệu một tính năng mới, rất thú vị, nhưng chưa hoàn hảo lắm của Galaxy S III. Đó chính là Smart Stay.

Có một thứ của chiếc Samsung Galaxy S III khiến mình tò mò, băn khoăn và trăn trở khi nằm trên giuờng cầm em nó trải nghiệm là làm sao đọc báo mà không phải cứ lấy tay chọt chọt màn hình điện thoại. Các bạn nếu ai sử dụng điện thoại đều biết sau một khoảng thời gian nhất định thì màn hình điện thoại sẽ tự tắt và khóa máy đúng không? Nhưng điều khó chịu này không chỉ là chúng ta phải luôn nhớ trong đầu là phải chọt vào điện thoại để nó đừng tắt, kinh khủng nhất là khi chúng ta đặt password cho khoá máy (với android là khoá bằng pattern, mở mệt đừng hỏi) thì sẽ thấy phiền nhiễu kinh khủng khi máy cứ liên tục khóa. Và thế là mình sựt nhớ ra Samsung Galaxy S III có thể gỉai quyết điều này cho mình, và tìm đến nó, tính năng Smart Stay – Hay nhưng chưa hoàn thiện.

Mời các bạn xem video thử nghiệm của tính năng Smart Stay của mình nhé

[video=youtube;X2pf_Up7J1Y]http://www.youtube.com/watch?v=X2pf_Up7J1Y&feature=youtu.be[/video]​

Smart Stay là một trong hàng loạt các tính năng mà Samsung đã quảng cáo cho chiếc điện thoại Galaxy S III là sản phẩm lấy con người làm trung tâm. Nói sao nhỉ, tất nhiên là Smart Stay đã làm được những gì họ nói đó. Với những ai chưa biết, thì mình xin giải thích đây là tính năng sử dụng camera phụ phía trên màn hình để theo dõi chuyển động mắt của bạn nhằm xác định liệu bạn có đang nhìn vào màn hình hay không, nếu có thì máy sẽ luôn hiển thị đến khi nào mắt bạn rời khỏi màn hình.

Nếu nhận xét về tính năng này, mình xin nhận xét là “ý tưởng rất thông minh”. Ồh tại sao ưh, bạn không thấy rất hay khi sử dụng camera để theo dõi chuyển động của người dùng sao, Kinect mà bạn thèm khác cũng có ý tuởng như thế này mà. Trong các lần thử nghiệm của mình, Smart Stay tỏ ra rất nhạy và thông minh khi luôn bắt và hiểu được mong muốn của mình là đừng có khóa cái điện thoại lại. Điều này khiến mình khá thích thú khi có lúc đọc truyện đến gần 30 phút không chạm màn hình mà máy vẫn không hề tắt, rất tuyệt vời.

Tuy nhiên, như mình đã nói, Smart Stay chưa hoàn thiện. Vì sao ưh, Samsung giới thiệu tính năng này với công dụng nhận biết khi nào bạn không còn nhìn màn hình nữa, và trong quảng cáo thì chúng ta đều thấy khi chúng ta nhắm mắt ngủ thì máy sẽ tắt. Ây dà, thực tế thì thế này cơ, với công nghệ hiện tại thì việc nhận diện được hình ảnh chuyển động trong tối của camera di động là cực khó, ngoài ra nếu hình ảnh quá nhỏ sẽ không đủ thông tin để phân tích. Trong quá trình sử dụng ở nhiều điều kiện khác nhau, từ ngoài trời đến trong tối, mình nhận thấy tính năng Smart Stay chỉ có thể phát huy tác dụng với môi trường ánh sáng đầy đủ (xài về đêm tắt đèn trong phòng xem phim thì mơ đi nhé ;))). Ngoài ra để Smart Stay có thể nhận diện tốt thì khoảng cách từ máy đến máy phải khá gần, khoảng 40cm trở xuống, vì thế khá bất tiện và không phù hợp với cách sử dụng thông thường của người dùng hàng ngày. Tuy thế, không phủ nhận Smart Stay đã hòan thành rất tốt nhiệm vụ của nó khi vẫn nhận diện và thao tác tốt trong đa số các điều kiện thử nghiệm.

Tóm lại, nếu hỏi là mình nghĩ sao về Smart Stay thì xin trả lời là thấy bình thuờng, thích thú với tính độc đáo và sáng tạo của Samsung Galaxy S III, nhưng hơi thất vọng vì không được như mong đợi. Mong rằng trong thời gian tới, hay các phiên bản mới, Smart Stay sẽ được hoàn thiện và hoàn tòan chinh phục cảm nhận nguời dùng. Còn hiện tại, vẫn là quá ngon lành để sử dụng rồi.

Hóng app Smart Stay hay bản apk giống S Voice thôi :D

allway

Well-Known Member
Ðề: Đánh giá tính năng Smart Stay trên Samsung Galaxy S III, Hay nhưng chưa hoàn thiện!

Bác này là fan của ss thì phải, dù sao cũng cám ơn khám và phá của bác.

VThanhgtvt

Well-Known Member
Ðề: Đánh giá tính năng Smart Stay trên Samsung Galaxy S III, Hay nhưng chưa hoàn thiện!

Mỗi ngày lại có thêm một tính năng mới, để góp phần làm cơn sốt S III thêm đỉnh!

NHUANKHOM

Member

cái này người mắt hí không dùng được đâu

anhtuanngoc

Well-Known Member

Những tính năng này dần dần sẽ được cải thiện qua những lần cập nhật phiên bản lần sau

KainPMT

Member

cái này người mắt hí không dùng được đâu
Mắt mình đeo kính chắc cũng thua luôn. Bác nào không cận suốt ngày dí vào gần hơn 40 cm cũng thành cận nốt, cuối cùng là cũng chẳng dùng được.
Đang rất mong chờ mua được S3 để thử các tính năng được nêu trên đây.

smallvjlle

Member

đây là tính năng mình thích nhất trên s3, rất hữu ích

HDTD

Không hoạt động trong tối thì với mình lại là hạn chế lớn và vô dụng rồi! Tuy vậy phải công nhận đây là một ý tưởng rất sáng tạo của Samsung!

Bên trên