[Đập hộp] Zidoo X9S – Sản phẩm dùng chip Realtek Rtd 1295 đầu tiên trên thị trường

jack_kernel

Active Member
Em cũng không có đầu K+ ở đây nên không test được, nhưng thu từ các máy khác có cổng HDMI thì ok, cũng có khách mua về để thu lại từ đầu truyền hình được rồi mà em ko rõ là loại đầu nào nên em nghĩ với các đầu khác chắc cũng được :)
Mình không có đầu K+ nên ko biết thử thế nào? những mình dự là...có thể ghi được... :D

Cập nhập tình tình cho các bác

Con X9s này có thể ghi đc nội dung mã hóa từ đầu K+ nhưng ghi rất là khoai. Lý do tại sao " Khoai " là do cái app HDMI in cài sẵn trong máy, khi mới mua máy về thì cái app HDMI in chưa cập nhập phần mềm thì ghi ngon lành, chấp luôn cả cái ps4 lẫn đầu blu-ray ở nhà nhưng đến khi bật mạng lên rồi thì nó tự động cập nhập phần mềm khóa luôn việc ghi các nội dung bị mã hóa bản quyền " Copyrighted content the operation isn't permitted", nói chung là rất bựa, phần cứng thì có khả năng ghi nhưng phần mềm cấm không cho ghi, thành ra mấy hôm nay toàn để cho nó chạy offline ko dám bật mạng lên, nếu bật lên là nó khóa mẹ cái ghi lại luôn, kể cả gỡ bỏ bản cập nhập cũng không ghi đc, chắc phải root thì mới khóa đc cái tính năng cập nhập của cái app HDMI in.

Nói thêm về cái trình chơi Video của con này, không biết là do tắt mạng nên không cập nhập được phần mềm mới hay sao mà cái trình chơi video mặc định lẫn Kodi của con này rất lởm, không tự động giải mã phim điện ảnh 24p để tăng khung hình lên thành 30p cho phù hợp với tầng số quét mặc định của màn hình, nên bị rung hình nhìn rất chóng mặt, đã chỉnh đúng cái setting 59,99 trong Kodi lẫn cái trình Video mặc định rồi mà vẫn không đỡ, nói chung còn cùi bắp hơn cả cái phần mềm Splash PRO EX chạy trên windown nữa. Bác biết cách setting để xem phim mượt thì giúp hộ em với, không lẽ con android xem phim chuyên dụng mà còn thua cả cái phần mềm trên windown à

Đính kèm

499.2 KB · Xem: 5

lequocvan

Active Member

Con X9s này có thể ghi đc nội dung mã hóa từ đầu K+ nhưng ghi rất là khoai. Lý do tại sao " Khoai " là do cái app HDMI in cài sẵn trong máy, khi mới mua máy về thì cái app HDMI in chưa cập nhập phần mềm thì ghi ngon lành, chấp luôn cả cái ps4 lẫn đầu blu-ray ở nhà nhưng đến khi bật mạng lên rồi thì nó tự động cập nhập phần mềm khóa luôn việc ghi các nội dung bị mã hóa bản quyền " Copyrighted content the operation isn't permitted", nói chung là rất bựa, phần cứng thì có khả năng ghi nhưng phần mềm cấm không cho ghi, thành ra mấy hôm nay toàn để cho nó chạy offline ko dám bật mạng lên, nếu bật lên là nó khóa mẹ cái ghi lại luôn, kể cả gỡ bỏ bản cập nhập cũng không ghi đc, chắc phải root thì mới khóa đc cái tính năng cập nhập của cái app HDMI in.

Nói thêm về cái trình chơi Video của con này, không biết là do tắt mạng nên không cập nhập được phần mềm mới hay sao mà cái trình chơi video mặc định lẫn Kodi của con này rất lởm, không tự động giải mã phim điện ảnh 24p để tăng khung hình lên thành 30p cho phù hợp với tầng số quét mặc định của màn hình, nên bị rung hình nhìn rất chóng mặt, đã chỉnh đúng cái setting 59,99 trong Kodi lẫn cái trình Video mặc định rồi mà vẫn không đỡ, nói chung còn cùi bắp hơn cả cái phần mềm Splash PRO EX chạy trên windown nữa. Bác biết cách setting để xem phim mượt thì giúp hộ em với, không lẽ con android xem phim chuyên dụng mà còn thua cả cái phần mềm trên windown à
Vào settings > playback mà tìm hiểu vụ video nha bác, bật hết Auto switch. Ở đây mình đang dùng thì nó ko gì phải chê.
Còn Vụ hdmi in ko dùng đến vì đối với mình ko cần thiết nên ko ý kiến.

HieuHienSupport

Active Member

Hi bác, lúc bác mưới mua về thì cái app HDMI nó ở phiên bản bao nhiêu ạ? Firmware trên máy ở phiên bản nào? Và hiện tại thì 2 cái đó nó đang ở phiên bản bao nhiêu để em check thử ạ.

Trình video player của X9S được đầu tư làm rất tốt, em test một số thể loại video đều chạy mượt, bác có thể up 1 video của bác lên cho em check thử được không?

jack_kernel

Active Member
Hi bác, lúc bác mưới mua về thì cái app HDMI nó ở phiên bản bao nhiêu ạ? Firmware trên máy ở phiên bản nào? Và hiện tại thì 2 cái đó nó đang ở phiên bản bao nhiêu để em check thử ạ.

Trình video player của X9S được đầu tư làm rất tốt, em test một số thể loại video đều chạy mượt, bác có thể up 1 video của bác lên cho em check thử được không?

Lúc mới mua về thì em cũng chả để ý lắm, hình như lúc bật mạng là nó tự auto update rồi. FW hiện tại là V1.2.3, HDMI in ver 1.2.2, Xbmc ver 16.4.8.

Cái phần settings > playback - Auto switch là để tự động nhận phim 24p thì tivi chuyển về tần số 24HZ cho phù hợp với bội số màn hình 120HZ thôi, màn hình 60HZ vẫn bị rung như thường, chuyển động nhanh hay chậm vẫn bị hết, nhất là mấy cảnh lướt camera bị rung rất chóng mặt. Video ở dưới đây cho các bác dễ hình dung

lequocvan

Active Member
Lúc mới mua về thì em cũng chả để ý lắm, hình như lúc bật mạng là nó tự auto update rồi. FW hiện tại là V1.2.3, HDMI in ver 1.2.2, Xbmc ver 16.4.8.

Cái phần settings > playback - Auto switch là để tự động nhận phim 24p thì tivi chuyển về tần số 24HZ cho phù hợp với bội số màn hình 120HZ thôi, màn hình 60HZ vẫn bị rung như thường, chuyển động nhanh hay chậm vẫn bị hết, nhất là mấy cảnh lướt camera bị rung rất chóng mặt. Video ở dưới đây cho các bác dễ hình dung

Thôi em thua, bác làm em khó hình dung hơn thì có. Bác cứ đưa cái file mà gọi là rung cho anh em test là biết à

jack_kernel

Active Member
Thôi em thua, bác làm em khó hình dung hơn thì có. Bác cứ đưa cái file mà gọi là rung cho anh em test là biết à

Vãi, thế bác nhìn cái video kia không đúng bệnh em mô tả à, 1 đống bóng ma với rung hình thế kia thì xem sao nổi. Những cảnh bóng ma và rung hình chủ yếu xảy ra chủ yếu với phim điện ảnh 24fps với những cảnh panning ( lia ) máy quay và chuyển động thôi, còn phim truyền hình 30fps thì ngon không có vấn đề gì hết nên nếu muốn hết rung phần mềm giải mã phim phải chèn đủ 30 khung hình vào phim 24fps để không bị rung hình ( kỹ thuật này hình như gọi là 2:3 Pulldown ). Trên máy tính thì có phần mềm Splash PRO EX chèn đủ 60 khung hình vào phim 24fps nên hết hẳn tình trạng bị rung hình luôn.

Ý em hỏi là android có phần mềm nào tương tự như Splash pro ex không thôi, chứ em thấy cái KODI lẫn Rạp phim cài sẵn của con X9s chả có tác dụng gì. Ví dụ như phim Batman thì bị rung hình từ 0:47

tienlequoc

Well-Known Member
Hic mình xem file khủng nhất của phim Bat V Sịp 71Gb hoàn toàn ok. Chả hiểu bác xem kiểu gì nữa?
Cập nhật: Trong hôm nay hoặc ngày mai có 1.2.4

CHANGELOG:

Mã:
Fixed:
1,System
(1)Occasionally failure on the Auto OSD language setting (A CEC function).
(2)Occasionally invalidation on the Auto Power On From TV setting(A CEC function).
(3)Abnormally sound recorded from HDMI IN.
(4)Blurred or unstabble screen of a small number of the HDR videos.
(5)Some MVC MKV videos not that smooth.
(6)Black screen occur to some MPEG4 encode videos.

2,OPENWRT
(1)The BT function issue fixed.
(2)The TimeMachine issue fixed.

3,VideoPlayer
(1)Subtitle be trimmed when it be moved to the bottom of screen.
(2)Sometimes the 3D MVC videos displayed as 24Hz but not 23.976Hz in a certain condition.
(3)Some spelling mistakes of UI revised.
(4)DVD ISO can't be controlled by remote for the focus lost.
(5)Issue of set primary eye on watch 3D video(Right eye first).
(6)Some MVC MKV have not be identified rightly as MVC format.
(7)Videoplayer failed to exit when a error occurred in the meantime play mode set as single cycle.

Enhancements:
1,System
(1)A Color Mode Space setting added.(RGB 444,YUV444,YUV422,YUV420)
(2)Set CEC Off as a default setting
(3)Compatibility of playback improved.

2,OPENWRT
(1)Stability of OPENWRT system improved.

3,VideoPlayer
(1)3D to 2D function added.
(2)The default value of character encoding of external subtitle's will be saved after power off.
(3)The speed of loading of video improved significantly.
(4)25fps and 50fps added in the switch of frame rates.
(5)The bookmark closed as default.
(6)The bookmark popup cancelled.
(7)The fonts library of subtitle changed into a better one.

lequocvan

Active Member
Hic mình xem file khủng nhất của phim Bat V Sịp 71Gb hoàn toàn ok. Chả hiểu bác xem kiểu gì nữa?

CHANGELOG:

Mã:
Fixed:
1,System
(1)Occasionally failure on the Auto OSD language setting (A CEC function).
(2)Occasionally invalidation on the Auto Power On From TV setting(A CEC function).
(3)Abnormally sound recorded from HDMI IN.
(4)Blurred or unstabble screen of a small number of the HDR videos.
(5)Some MVC MKV videos not that smooth.
(6)Black screen occur to some MPEG4 encode videos.

2,OPENWRT
(1)The BT function issue fixed.
(2)The TimeMachine issue fixed.

3,VideoPlayer
(1)Subtitle be trimmed when it be moved to the bottom of screen.
(2)Sometimes the 3D MVC videos displayed as 24Hz but not 23.976Hz in a certain condition.
(3)Some spelling mistakes of UI revised.
(4)DVD ISO can't be controlled by remote for the focus lost.
(5)Issue of set primary eye on watch 3D video(Right eye first).
(6)Some MVC MKV have not be identified rightly as MVC format.
(7)Videoplayer failed to exit when a error occurred in the meantime play mode set as single cycle.

Enhancements:
1,System
(1)A Color Mode Space setting added.(RGB 444,YUV444,YUV422,YUV420)
(2)Set CEC Off as a default setting
(3)Compatibility of playback improved.

2,OPENWRT
(1)Stability of OPENWRT system improved.

3,VideoPlayer
(1)3D to 2D function added.
(2)The default value of character encoding of external subtitle's will be saved after power off.
(3)The speed of loading of video improved significantly.
(4)25fps and 50fps added in the switch of frame rates.
(5)The bookmark closed as default.
(6)The bookmark popup cancelled.
(7)The fonts library of subtitle changed into a better one.
Vụ phụ đề phải nói đầu này chuẩn ở chỗ ko phải bỏ dấu(đợi fix) mà chuẩn ở chỗ canh đúng bên mép dưới phim không cho tràn lên, quá ưng ý

jack_kernel

Active Member

Chán mấy bác. em có nói lỗi là do con Zidoo đâu, nguyên nhân chủ yếu là do tivi tầng số quét có 60HZ à, Nếu bật nội suy khung hình lên thì cũng hết thôi nhưng chủ yếu do tivi xử lý kém nên không đc triệt để. Nói chung nếu không vì tính năng ghi thì mua luôn con NUC intel xem phim vẫn ngon hơn

lequocvan

Active Member
Chán mấy bác. em có nói lỗi là do con Zidoo đâu, nguyên nhân chủ yếu là do tivi tầng số quét có 60HZ à, Nếu bật nội suy khung hình lên thì cũng hết thôi nhưng chủ yếu do tivi xử lý kém nên không đc triệt để. Nói chung nếu không vì tính năng ghi thì mua luôn con NUC intel xem phim vẫn ngon hơn
Android có cái hay riêng của nó. Không thì mình cũng ko đeo theo mấy thằng AB trải nghiệm làm chi. Gắn Mac Pro đang dùng hay Kiếm cái laptop nào phát qua TV cũng xong.

-trungakira-

Vụ phụ đề phải nói đầu này chuẩn ở chỗ ko phải bỏ dấu(đợi fix) mà chuẩn ở chỗ canh đúng bên mép dưới phim không cho tràn lên, quá ưng ý

thứ MXplayer , VLC .... một đống app trình chiếu trên CH play đi bác , dùng Android box như PC vậy phải vọc xíu , càng vọc càng nhiều cái hay và cách sử dụng tiện hơn

tienlequoc

Well-Known Member
Vẫn bị lỗi dấu nặng cuối đó bác Tiến. Hic :) nhưng bù lại có cái tùy chỉnh phụ đề quá pro.
Trước giờ Realtek vẫn bá đạo nhất vụ tùy biến phụ đề mà. Khi trước nhận sản phẩm sample thì tính năng phụ đề cũng bình thường như những chip khác, nhưng mình góp ý nhiều cho nó thêm vào một số tùy biến cho "khôn" hơn. Lỗi dấu "nặng" sáng nay mình mới báo nó lại rồi, nó nói nó "quên" :D .

Chỉnh sửa lần cuối:

titani

Active Member
Hì, cái box này muốn xuất hình ảnh và âm thanh qua cổng AV với bộ cáp đi kèm bằng cách nào các bác. Đang cầm 1 box trên tay, cắm HDMI thì ok, cắm qua cổng AV thì ko xuất ra đc.

Bên trên