Đấu tay đôi: Galaxy S III vs iPhone 4S

Angus_Bert

Film critic
Vài ngày qua dân tình có vẻ đàm đạo rất sôi nổi về chiếc điện thọai thông minh Samsung Galaxy S III nhỉ. Nhưng mình thấy phần lớn anh em đều bàn luận về thiết kế, kiểu dáng và các phần cứng như Chip, màn hình hay pin. Vì vậy hôm nay mình xin giới thiệu một bài viết về phần mềm và hiệu quả sử dụng so sánh với iPhone 4S từ Gizmodo nhé. Các Android fan và iFan vào đọc cho xôm nào

Nhận diện giọng nói:

Cả hai thiết bị đều có sự tương tác hòan hảo với tính năng điều khiểng bằng giọng nói. Apple có Siri thì Samsung có S Voice. Bạn có thể “chém gió” với các trợ lí ảo, ra lệnh cho chúng với các yêu cầu như gửi tin nhắn, gọi điện, xếp lịch và nhiều nhiều nữa. Vẫn còn quá sớm để nói S Voice sẽ thông minh cỡ nào, nhưng Android Voice Actions da94 cho thấy khả năng tuyệt vời hơn so với sản phẩm của Apple, đáng mong chờ chứ hẩy :D

Tính năng thông báo:

Với iOS 5, Apple đã sửa sang lại hòan tòan chức năng thông báo của mình với Notification Center, bạn sẽ thấy các họat động gần nhất với không chỉ lịc sử cuộc gọi, tin nhắn mà cả ứng dụng nữa. Tin nhắn cũng không hiện bừa và bay nhảy lung tung trên màn hình nữa.

Galaxy S III, ở phía khác, đã cải tiến tính năng thông báo gốc của Android. Smart Alert trông rất hứa hẹn; nếu bạn có cuộc goị nhỡ, chiếc điện thoại sẽ rung và nháy đèn LED cho tới khi bạn cầm điện thoại lên.

Truyền phát và Chia sẻ:

Dịch vụ iCloud của Apple chứa toàn bộ thông tin của bạn trong đó. Cho nên nếu bạn tải một bài hát từ iTunes vào điện thoại, nó cũng sẽ tự động có mặt trong thư viện lưu trữ của bạn. S-Cloud của Samsung đã từng được đồn đoán sẽ ra mắt đồng thời điểm với S III, nhưng cuối cùng thì không. Nhưng Google Drive là một phương án thay thế tuyệt vời cho thiếu sót này của chiếc điện thoại Android.

Samsung có hàng tá dịch vụ trang bị cho bạn khả năng kết nối từ xa.Tiêu biểu như AllShare Cast, kết nối với TV, laptop, hay tablet thông qua WiFi và hiển thị lại y xì những gì bạn đang thao tác trên S III. Còn nếu bạn muốn làm điều tuơng tự với iDevice hả, bạn có AppleTV chưa?

Kết nối:

Có rất nhiều điểm lợi thế cho việc liên lạc với bạn bè cũng có thiết bị giống như mình. S III cung cấp S Beam, ứng dụng giúp kết nối với S III khác để chia sẻ ảnh, video, file hay album,…thông qua kết nối WiFi hoặc NFC. Tuơng tự thế, Direct Call có khả năng gọi điện thoại một cách tự động khi bạn áp điện thoại vào tai khi đang xem danh bạ của ai đó.

Hai chiếc iPhone 4S có thể kết nối thông qua iMessage, dịch vụ tin nhắn miễn phí cho thiết bị này. Apple cũng có Find my Friends, sử dụng GPS để xác định vị trí của một chiếc iPhone 4S khác trên bản đồ. Còn nếu muốn chat video, hãy xài FaceTime. Nhưng mà cái kiểu như Direct Call thì chắc iOS vẫn chưa có.

Camera:

Camera của S III có tính năng Burst Shot/Best Photo-chụp liên tiếp 20 tấm và sau đó chọn ra tấm ảnh đẹp nhất trong loạt ảnh đó. Nếu không thích, bạn có thể bỏ chọn nó. Để so sánh, điện thoại của Apple có HDR, chụp 3 tấm ảnh liên tiếp, mỗi tấm có độ phơi sáng khác nhau. Sau đó cả 3 sẽ gộp lại làm một cho ra một tấm ảnh chất lượng tốt nhất (thực chất so sánh này không đúng lắm).

Ứng dụng iSight có khả năng nhận diện khuôn mặt, sẽ có hình vuông nhỏ nhỏ bao quanh khuôn mặt được nhận diện. S III thì có câu trả lời là Face Zoom cho phép bạn chọn chủ thể nhất định và zoom vào đó.

Tuơng tác mạng xã hội:

iPhone 4S đánh mạnh vào sự tương tác cùng Twitter, bạn có thể chụp và chia sẻ trực tiếp lên tài khoản mà không phải thoát khỏi gallery của iOS. S III Social Tag thì liên kết các bức ảnh có trong gallery của bạn với các tài khoản Facebook và Google+.

Vậy ai thắng?

Trên lý thuyết? Galay S III thắng, nhưng đừng coi thường sức mạnh của sự phổ biến của Apple trong cộng đồng. Vẫn còn quá sớm để có thể phán xét được kết quả; Galaxy S III mãi đến mùa hè mới ra mắt tại Mỹ, còn chiếc iPhone tiếp theo với diện mạo và tính năng mới cũng đã trở nên rất nóng từ thời điểm này rồi. Những gì Samsung đã mang đến thật sự rất khiêu khích. Còn mình áh, mình rất mong chờ bác Chip mang một con về Test Lab của HDVietnam để được trải nghiệm. Cứ chờ vậy.

Còn theo các bạn, Samsung Galaxy S III hay iPhone 4S thì cái nào hay hơn. Cho mình biết ý kiến nhé

Theo Gizmodo

nhatmaped

Member
Ðề: Đấu tay đôi: Galaxy S III vs iPhone 4S

Tớ đang xài iphone 4s , tớ là ifan :) nhưng tớ ko chê Galaxy SIII , chỉ có nhận xét là thiết kế kỳ này có phần hơi xấu so với SII

congvt93

Tớ vote choa ip4s;););) ss s3 kì này chưa bít thế nào chứ nhìn cái vỏ thấy[-([-([-([-(

trongtan7411

Active Member

đọc xong vào chém ngay,nhìn hình thì kiểu thiết kế bên ngoài em thấy sIII thua xa IP4s và cấu hình thì tầm tương đương,không phải ngẫu nhiên mà người ta lại ưu chuộng Ip tới vậy,ngoài chức năng thì thời trang cũng là một giá trị nhất định

gtdu1973

Mình cũng toàn xài iDevice nhưng chẳng bao giờ ném đá quăng gạch hay chê bai sản phẩm khác. Của ai người đó dùng :))

wetware

Mình cũng là ifan dùng toàn hàng Apple và mua cho người thân cũng vậy. Mình không thích hàng của SS ở phân khúc cao cấp. Hàng giá rẻ thì cấu hình tốt và nhiều tính năng tuy độ bền không thể bằng Nokia nhưng mà mua hàng rẻ tiền thì cần gì bền lắm.

Thương hiệu điện thoại SS kém là vì ngày xa xưa, thời điện thoại E730 hay D500 gì đó, sản phẩm rất tồi vừa xấu lại vừa nhanh hỏng nên giờ muốn giành lại lòng tin người dùng cũng khó. Nhưng được cái là màn hình của SS thì ngon, màu sắc không "thật" nhưng rất đẹp, tai hại cái là nhanh hỏng và xuống cấp.

Mình làm phần mềm cho mobile từ 2004, embedded-OS của SS luôn có vấn đề nhiều nhất. Nokia thì hồi đó là tốt nhất, rất ổn định. Thế mới biết các hãng châu á kể cả Nhật làm phần mềm rất kém, quá cẩu thả, nhiều lỗi, châu âu tốt nhất, kế đến là Mỹ.

loha999

Member

Cái nào cũng có cái hay riêng, nếu không thì Apple vs Samsung chả tung ra làm gì các sản phẩm đó. Yếu tố thời điểm cũng là một điều làm nên sự khác biệt, cái ra sau bao giờ chả tân tiến hơn cái ra trước. Thế nên mọi so sánh chỉ là tương đối.

vutronghuyen

Active Member

Galaxy SIII nghe so sánh thì có vể trội hơn chút đỉnh nhưng toàn cục thì Ip4s lại hoàn mỹ hơn đặc biệt là ngoại hình .

hayate_boy89

Well-Known Member

Samsung càng lúc càng bành trướng về màn hình, sau này chắc xuất hiện Tabphone!

VThanhgtvt

Well-Known Member

Xét về thương hiệu thì với em: IP vẫn là đỉnh cao!!!

luutuong

Member

Theo em, thi cai thiết kế cua SIII qua xấu, không đẹp như SII, còn về tính năng thì không dám bàn ở đây
không bít em này sao chứ em SII cảm ứng thua xa Iphone 4s

linkleo

Samsung càng lúc càng bành trướng về màn hình, sau này chắc xuất hiện Tabphone!

phải chăng bạn đang nói đến Galaxy Note? :D
Mình vote cho SS vì tất cả những cố gắng để có thể so sánh được vs các hãng lớn!^^

heogia5388

E thì chẳng là fan của ai hết...sài hết từ Nokia, SE, HTC, iPhone...chỉ riêng Samsung là ko dám đụng...vì độ bền ko đc tốt...ý kiến cá nhân là thế

vanvu_162

Ghét cách quảng cáo nhằm trực tiếp vào iphone của samsung, làm vậy tự hạ thấp thương hiệu mình

nhưng thích cái là samsung cập nhật công nghệ mới rất nhanh

anhtuanngoc

Well-Known Member

Nếu so sánh về vi xử lý thì phải đem Galaxy SIII với The new iPad chứ. Bởi chắc chắn iPhone thế hệ thứ 6 dùng chip A5X hoặc nếu là A6 khi Apple mạnh tay hơn về trang bị phần cứng. Nếu dùng A6 thì thực sự mà nói không có vi xử lý 4 nhân nào hiện nay có thể bì kịp

baonikon

Member

Trên đây fan táo nhiều nhỉ. Mình chỉ nói cảm nhận khi mình dùng SS. Trước đây có dùng qua IP đời đầu khoảng 1 tháng lúc thời IP đang hot nhất sau đó để lại cho ông anh dùng. Lúc đó không dùng nữa vì nguyên nhân khác chứ không phải không thích vì mình là dân kỹ thuật làm về tin học nên rất khoái hàng công nghệ. Tuy nhiên sau một thời gian thấy mọi người sử dụng tiiếp các đời IP thì mình không khoái nhất là OS của IP là OS đóng chứ không mở như Android nên khi SS ra cái Galaxy S đầu tiên là mình đi mua ngay hàng xách tay về dùng, tuy cảm ứng nó không mượt như IP ( bằng 7/10 so với IP4 ) nhưng ngược lại khoái cái ứng dụng OS của nó muốn vọc thế nào cũng ok. Và khi có bản Room tốt thì độ mượt của nó gần như không thua IP. Về màn hình thì sau khi ra Super Amoled thì SS gần đuổi kịp IP về màn hình tuy nhiên khoảng chụp hình vẫn không bằng. Sau đó SS ra tiếp S2 là một bước tiến dài về công nghệ. Về chất lượng thì dùng nhiều hãy nói, mình thì khoái Sony và Nokia nhưng thật sự chất lượng của S1 rất tốt vì mình đã sử dụng qua và làm rớt vài lần nhưng chẵng hề hấn gì bây giờ đưa cho vợ xài quá ok. Mình đang sử dụng Note của SS . Con này thì quá tuyệt đối với mình và thêm cây bút quá good. Màn hình so với IP4 chả thua kém nhưng màu sắc thiên về rực rỡ, ám màu xanh nhiều hơn do công nghệ màn hình đặc trưng và màu đen thật tuyệt chứ không xám xám như IP và mấy màn hình dùng công nghệ IPS. Còn performance thì mấy anh em dùng IP4S trong ty so sánh khi chạy game hoặc ứng dụng cũng trầm trồ khen con Note. Đối với mình thì hiệu suất là trên hết. Mình đang đợi S3 về VN để xem như thế nào và múc em nó. Không quan tâm lắm đến chip lõi tứ, chỉ quan tâm đến sự thuận tiện công nghệ mà trên S3 đem lại cho người sử dụng.

changngoc_vtn

Minh khong dc so huu chiec iphone nao hay galaxyS2 nhug minh deu da sai` qua tat ca rui * chi thieu con iphone 3gs nua la bjt tuot ) neu ma so sanh thi ai cug thay chart luog man hinh cua iphone la rat tot nhug doi thu la nhug chiec galaxy cug khong he thua kem . neu chug ta khong so sanh ve do cao cap cua san pham (y toi noi la hinh thuc ) thi chac chan galaxy se thang doi thu 1cach ro rang . cac crazy fan cua apple co the hoi buc xuc nhug hay nhhin vao thuc te .

Bên trên