Đi dây tín hiệu analog và cả digital âm tường,nên hay ko nên?

hot_fever

Member
Mình đang có nhu cầu đi âm tường tất cả các loại dây cho khu vực thưởng thức hd (internet,hdmi,dây loa,dây điện phổ thông,dây thc) và vô tình đọc đc 1 số thông tin làm mình hơi lo

Mình trích 1 đoạn giải thích của 1 bro trong diễn đàn :

"Bác nên nhớ rằng khi đi cáp âm tường ,

Nhân viên xây dựng thường bỏ chung các loại dây ( dây điện thoại , dây điện , dây cáp Tivi .....cũng có thể là dây cáp internet .... ) vô chung 1 cái ống gọi là ruột gà . Sau đó lấy xi măng hay đổ bê tông đè lên . Mấy cái đó để chung với nhau sẽ tạo ra xung đột ...... Và giảm thiểu tín hiệu nhất là với đường dây cáp truyền tải tính hiệu như THC hay internet ."

Có 3 vấn đề mình muốn hỏi :

.Nếu hdmi (digital) đi âm tường thì sao?có thể có 1 loại vỏ bọc để đảm bảo độ bền cho dây và chống ẩm,nhiễu...v...v?

.tất cả các dây âm tường đều đi riêng ra(ko gộp chung bất kỳ 2 loại dây trở lên) thì sẽ ko có tình trạng bị nhiễu?

.Dây loa cũng là dẫn tín hiệu analog nên trên lý thuyết thì cũng sẽ bị nhiễu như dây thc?

mời ace cùng bình luận,âm tường đang rất mốt ợ,tính thẩm mỹ cao.

3GS

Member
Ðề: Đi dây tín hiệu analog và cả digital âm tường,nên hay ko nên?

Mình đang có nhu cầu đi âm tường tất cả các loại dây cho khu vực thưởng thức hd (internet,hdmi,dây loa,dây điện phổ thông,dây thc) và vô tình đọc đc 1 số thông tin làm mình hơi lo

Mình trích 1 đoạn giải thích của 1 bro trong diễn đàn :

"Bác nên nhớ rằng khi đi cáp âm tường ,

Nhân viên xây dựng thường bỏ chung các loại dây ( dây điện thoại , dây điện , dây cáp Tivi .....cũng có thể là dây cáp internet .... ) vô chung 1 cái ống gọi là ruột gà . Sau đó lấy xi măng hay đổ bê tông đè lên . Mấy cái đó để chung với nhau sẽ tạo ra xung đột ...... Và giảm thiểu tín hiệu nhất là với đường dây cáp truyền tải tính hiệu như THC hay internet ."

Có 3 vấn đề mình muốn hỏi :

.Nếu hdmi (digital) đi âm tường thì sao?có thể có 1 loại vỏ bọc để đảm bảo độ bền cho dây và chống ẩm,nhiễu...v...v?

.tất cả các dây âm tường đều đi riêng ra(ko gộp chung bất kỳ 2 loại dây trở lên) thì sẽ ko có tình trạng bị nhiễu?

.Dây loa cũng là dẫn tín hiệu analog nên trên lý thuyết thì cũng sẽ bị nhiễu như dây thc?

mời ace cùng bình luận,âm tường đang rất mốt ợ,tính thẩm mỹ cao.

Em không hiểu bác đi âm tường mấy loại dây này để làm gì? nếu chỉ để thẩm mỹ thôi thì không nên tý nào.....
Bình thường thì mấy cái dây này để dành khoe ra ngoài thì phải.

hbq1412

Member

Dây Digital: Đi âm tường vô tư đi. Sao phải xoắn.
Dây analog: nên mua dây có vỏ chống nhiễu. Đi âm tường vẫn được. Mà thực ra có dây cho cục sub và cặp front quan trọng thì không cần đi âm tường rồi. Còn mấy cái surround thì có nhiễu một tí có sao đâu.

hot_fever

Member

nếu mình muốn đi âm tường cả dây sub và front,các bro có cao kiến giúp đỡ ko,vd như tên các loại dây chống nhiễu đang có bán chẳng hạn.

chaoquay

Em chịu không hiểu các bác suy nghĩ cái gì trong đầu mà lại định đi dây âm tường ở VN. Nhất là ở miền bắc, với cái khí hậu nhiệt đới nồm ẩm, em xin kính mời các bác xử lý hiện tượng đọng nước trong lòng ống mệt nghỉ luôn nhé.

onggia

Well-Known Member

Bác chỉ nên đi dây âm tường cho những loại dây dài như dây surround thôi ạ,dây cáp tivi truyền hình thì cũng nên đi âm tường.Còn mấy cái dây ngắn chỉ để dùng kết nối các thiết bị trong bộ dàn như dây tín hiệu,dây sub bác đi âm tường là không cần thiết,lúc muốn thay đổi nâng cấp chả lẽ lại đục tường ra.

audio&video

Active Member

theo em dây nào dài bác đi âm tường.hdmi ,surruond.back.nếu đi âm tường bác luồn vào ống ruột gà bác ah.

duong0912

Well-Known Member

những thứ dây như này không nên đi âm, càng hở càng ngon, khuyên bạn thật tình

Bác chỉ nên đi dây âm tường cho những loại dây dài như dây surround thôi ạ,dây cáp tivi truyền hình thì cũng nên đi âm tường.Còn mấy cái dây ngắn chỉ để dùng kết nối các thiết bị trong bộ dàn như dây tín hiệu,dây sub bác đi âm tường là không cần thiết,lúc muốn thay đổi nâng cấp chả lẽ lại đục tường ra.
Bác hay đóng đinh tại box âm thanh nhỉ :D

danvt

Well-Known Member

Theo mình thấy mấy cái dây tín hiệu, dây loa là những thứ rất mau hư và con người ta cũng dễ thay đổi chúng để sử dụng tốt hơn, đi âm tường làm j, hư thì sao, đục tường ra thay dây mới à?
Nhắc lại là mấy dây đó rất hay hư nhé, còn chủ thớt mua được loại siêu tốt siêu bền, nghe siêu hay ko bao giờ thay đổi loại này loại kia thì âm tường thoải mái

onggia

Well-Known Member

Dây loa thì nó cũng là 1 loại dây điện nhưng bền hơn dây điện,dây điện đi âm tường ko hỏng thì dây loa làm sao mà hỏng được hả bác???

hot_fever

Member

Thankx ace đã nhiệt tình góp ý,thật sự thì tại nhà đang sửa nên đè ra làm luôn nó tiện chứ không thì chẳng biết có dịp nào mình đi nẻ tường ra chôn dây cả :))

mình cũng suy nghĩ tới suy nghĩ lui rồi :

nếu thật sự nâng cấp dây thì cắt bỏ dây cũ đi là xong,trét tí bột trét sơn nhẹ lại,đi dây nổi lại bình thường >> phần dây âm tường cũng ko thể nhìn thấy đc.

nhu cầu nghe của mình chưa đủ trình để sử dụng dây siêu cấp nên cũng ko tốn kém gì lắm.

cái quan trọng là mình rất đề cao khung cảnh không gian thư giãn,mình muốn khi bước về phòng cảm giác thoải mái,thư thả,dễ chịu,mà dây nhợ thì dễ gây cảm giác "rối bời" hihihihi,mình nghĩ không gian thưởng thức cũng quan trọng ko kém chiếc tv hay dàn loa mình thưởng thức,có thể quan điểm ko chiếm phần nhiều ace thuần nghe hoặc thuần nhìn.

audio&video

Active Member

Dây loa thì nó cũng là 1 loại dây điện nhưng bền hơn dây điện,dây điện đi âm tường ko hỏng thì dây loa làm sao mà hỏng được hả bác???

cũng có nhiều trường hợp hỏng đó bác nếu không đi ống gen bác àh.

amity

Member

Chào các bác, em làm nhiều vệ việc đi dây điện trong nhà. Việc đi dây tín hiệu, gọi chung là dây cho các hệ thống điện nhẹ (tivi, telephone, mạng, âm thanh (PA)... Đi dây ngầm trong tường/vách nhất thiết phải có ống luồn bảo vệ, không phải ống luồn ruột gà. Loại phổ biến ở Hà Nội là ống luồn cứng SP của Xuân Lộc Thọ, kích th][cs có thể D15, D20, D25, D32. Loại lớn hơn thì dùng máng (trunking). Ống luồn cứng cùng với các hộp kéo dây/ (junction box ỏ pull box) và các hộp nối đầu cuối (termỉnal box) cho phép có thể đi ống luồn ngầm trong tường/vách trước khi đi dây. Do đó dây có bị lỗi hay cần thay thế đều có thể làm được.
Để giảm ảnh hưởng nhiễu từ các hệ thống điện khác (chủ yếu điện nguồn cho ổ cắm, đèn) thì tuyệt đối không đi chung cùng ống luồn và đi tách biệt ống luồn cho các dây này. Nếu đi song song thì cách nhau khaỏng 30cm theo tiêu chuẩn. Cẩn thận mà dùng dây chông nhiễu thì nối đât cho dây chống nhiễu này (dây shield), lưu ý chỉ nối đất 1 đầu dây thôi, đầu cuối quấn quanh dây và để lửng. Nối đất bằng 1 cọc thép V cắm âm trong lòng nhà (khi làm nhà mới, nhà cải tạo hay chung cư thì bó tay) và hàn với cầu đấu tiếp địa trong 1 hộp đấu, dây tiếp địa bắt vít vào cầu tiếp địa này và dẫn tới nơi cần tiếp địa (ổ cắm điện loại 3 chấu, vỏ tủ điện, vỏ thiết bị cần tiếp đất...)
Một cách hạn chế can nhiễu vào điện nhẹ thì đi ống luồn bằng ống luồn kim loại, thường là ống mạ kẽm. Sau đó nối đât cho ống luồn này. Ống luồn kim loại trở thành màng chống nhiễu.
Vài lời cùng bác chủ cùng anh em.

hbq1412

Member

nếu mình muốn đi âm tường cả dây sub và front,các bro có cao kiến giúp đỡ ko,vd như tên các loại dây chống nhiễu đang có bán chẳng hạn.

bác đi âm tường hai cái dây này làm gì?
Có bao giờ hai cái dây này lộ ra đâu. Nó ẩn đằng sau cái kệ để ampli rồi còn gì.

mrhoimr

Active Member

cái vụ đi dây nổi này cũng làm em băn khoăn quá các bác. cái phòng của em do cái tường nằm tít phía sau nên em phải đi dây 2 loa surround nổi trên tường. Ngặt giờ không biết chọn vật liệu gì để đi cho nó đẹp tí. Mấy cái hộp vuông vuông dùng để đi dây điện thì nó nhìn xấu quá. Các bác có biêt thêm các loại vật liệu gì khác không tư vấn cho em với.

JESSIEBO

Active Member

Toàn bộ hệ thống dây âm thanh, dây hình ảnh nhà mình đều âm cả, kể cả Front và sub cho nó gọn...dùng cũng nhiều năm nay mà không thấy hiện tượng nhiễu, nhiễm gì cả...Bác chủ nên chọn loại dây chống ẩm , chống nhiễu để đi âm. Chỉ riêng bộ dàn Stereo tại phòng khách thì cặp dây loa cho cặp main là mình muốn khoe mà không muốn giấu, còn dây tín hiệu cho TV phòng khách cũng âm tuốt....

Bên trên