Đĩa Blu-Ray âm thanh 9.1 Auro-3D 96kHz/24 bit đã xuất hiện

symphony

Well-Known Member
attachment.php

Giống như phim ảnh, tương lai của âm nhạc cũng đang rục rịch hướng về chuẩn Blu-Ray. Gần đây, hãng 2L đến từ Nhật Bản đã phát hành một số bản ghi âm chất lượng cao trên đĩa Blu-Ray, và sản phẩm của họ đã bắt đầu được giới yêu âm thanh đón nhận.

Một thông tin vừa đến tức thì, đó là 2L đã chính thức phát hành bộ đĩa Blu-Ray SOUVENIR của TrondheimSolistene với một track được ghi dưới định dạng âm thanh vòm 9.1 kênh có tần số lấy mẫu là 96kHz/24 bit. Định dạng âm thanh này được phát triển dựa trên công nghệ Auro-3D và sẽ hỗ trợ trên cả cấu hình 9.1 kênh lẫn 5.1 kênh.

Tất nhiên, với dung lượng lớn của đĩa Blu-Ray thì mọi thứ sẽ không dừng lại ở đó. Ngoài âm thanh Auro-3D thì bộ đĩa mới còn hỗ trợ âm thanh DTS-HD MA 7.1 ở 96kHz/24 bit, LPCM stereo ở 192kHz/24 bit, và định dạng FLAC 192 kHz hoặc MP3 được convert dựa theo công nghệ mShuttle.

Theo HDFever

silanh

Member
Ðề: Đĩa Blu-Ray âm thanh 9.1 Auro-3D 96kHz/24 bit đã xuất hiện

Âm thanh có cần đến 3D không nhỉ?

Hi! :-S Mình trước giờ chưa nghe âm thanh 3D, chỉ nghe âm thanh 5.1. Âm thanh Auro-3D nghe chắc hay lắm các bác nhỉ ?:-S

holizedetoh

Khi nghe live ca sĩ hay giàn nhạc thì mình cũng chỉ nghe âm thanh từ phía trước.Vì thế nên hiệu ứng 3 chiều khi nghe ca sĩ hát từ bộ loa ở nhà chỉ cần stereo là đủ rồi, việc định hình vị trí ca sĩ hay nhạc cụ trong giàn nhạc phụ thuộc vào chất lượng bản ghi âm, chất lượng loa, ampli, đầu đọc và nguồn âm( đĩa cd, đĩa nhựa...),cảm giác không gian 3 chiều không có ở công nghệ thu mono ban đầu,nghe nhạc thì không cần âm thanh surround từ đằng sau vì thực tế ca sĩ hay giàn nhạc không chơi từ đằng sau mình, có thể các bạn thấy âm thanh khi nghe nhạc 5.1 ấn tượng nhưng nghe kĩ thì nó không phải như thật, cái này khác với xem phim,vì thế đĩa bluray audio thì rất tốt nhưng phải là định dạng stereo( 2 kênh).

symphony

Well-Known Member
Re: Ðề: Đĩa Blu-Ray âm thanh 9.1 Auro-3D 96kHz/24 bit đã xuất hiện

Khi nghe live ca sĩ hay giàn nhạc thì mình cũng chỉ nghe âm thanh từ phía trước.Vì thế nên hiệu ứng 3 chiều khi nghe ca sĩ hát từ bộ loa ở nhà chỉ cần stereo là đủ rồi, việc định hình vị trí ca sĩ hay nhạc cụ trong giàn nhạc phụ thuộc vào chất lượng bản ghi âm, chất lượng loa, ampli, đầu đọc và nguồn âm( đĩa cd, đĩa nhựa...),cảm giác không gian 3 chiều không có ở công nghệ thu mono ban đầu,nghe nhạc thì không cần âm thanh surround từ đằng sau vì thực tế ca sĩ hay giàn nhạc không chơi từ đằng sau mình, có thể các bạn thấy âm thanh khi nghe nhạc 5.1 ấn tượng nhưng nghe kĩ thì nó không phải như thật, cái này khác với xem phim,vì thế đĩa bluray audio thì rất tốt nhưng phải là định dạng stereo( 2 kênh).

Đồng ý là ca sĩ đứng trước mặt mình hát. Nhưng khi hát live, trong nhà hát còn có những bức tường, mình ngồi nghe ngoài âm thanh trực tiếp từ sân khấu còn có âm thanh phản xạ xung quanh đến từ bức tường của nhà hát nữa mà bác.

boyvipcc16

Active Member

Đĩa Blu-ray 200GB của Sony sao chẳng thấy bán nhỉ :))
Mới thấy bộ The Lord Of The Rings 100GB à

hdd-hdp

Tất nhiên là trải nghiệm đỉnh cao của âm thanh thì rất đặc biệt rồi, nghe Stereo mãi rồi còn gì. Âm thanh theo xu hướng gần với thiên nhiên thì thường là âm thanh 3D đấy chứ các bác nhỉ?!

thanh2htb

Member
Ðề: Re: Ðề: Đĩa Blu-Ray âm thanh 9.1 Auro-3D 96kHz/24 bit đã xuất hiện

Đồng ý là ca sĩ đứng trước mặt mình hát. Nhưng khi hát live, trong nhà hát còn có những bức tường, mình ngồi nghe ngoài âm thanh trực tiếp từ sân khấu còn có âm thanh phản xạ xung quanh đến từ bức tường của nhà hát nữa mà bác.

vậy như bác nói âm thanh 3 chiều là nguơi tái tạo lại cả những âm thanh phản xạ lại từ xung quanh? bác muốn nghe lại âm thanh phản xạ lại để làm gì, đó chẳng phải là tạp âm sao, vậy mục người ta luôn muốn triệt tiêu những tạp âm đó chẳng phải để âm thanh đến tai người là trung thưc nhất hay sao. em đồng ý với ý kiến của bác "holizedetoh" vì thế đĩa bluray audio thì rất tốt nhưng phải là định dạng stereo

thanh2htb

Member
Ðề: Re: Ðề: Đĩa Blu-Ray âm thanh 9.1 Auro-3D 96kHz/24 bit đã xuất hiện

nếu nghe ca sĩ hát live ở sân khấu ngoài trời và nếu bạn ngội hang ghế đầu thì bạn nghe được cả đằng sau những fan hâm mộ ca sĩ đang kêu gào ở phía sau, và bạn cũng có thể nghe được những thứ âm thanh như vậy từ bộ loa đa kênh của mình, nếu thật như vậy em sẽ từ âm nhac luôn....

TCH

Member

Bữa từng đọc một bài trên HDvietnam nói về âm thanh 3D. Bài đó viết rõ âm thanh 3D ko phải là âm thanh surround mà là bạn ngồi bất cứ vị trí nào trong phòng, cũng nghe âm thanh như đang ở giữa dàn loa. Cái này mới tuyệt chứ.

trung750

Member

Loại này thì mở ở nhà cứ như đang ở rạp,mọi âm thanh đều có cả :)

killer8x

Không biết bao nhiêu tiền cho 1 em này !!!

maison67

Well-Known Member

Sở hữu được trọn bộ dàn chắc phải là dân có máu mặt lắm đây! Mình chỉ mong được nghe qua thôi, kg biết có ai cho mình nghe ké kg nữa?

trungphong3003

cái đĩa 100G ác thiệt giá tiền 1 đĩa chắc cũng phải tầm 1chai :D

CuQuang9x

Active Member

Nếu nhà hát tiêu chuẩn mà còn có âm thanh phản xạ từ tường dội ra thì coi như phí tiền đi nghe nhạc rồi :D

Âm nhạc đích thực là 2ch, nó sẽ là 5.1 hay gì đó nữa khi mà ca sĩ cùng nhạc công chạy quanh khán giả:)) Hiệu ứng chỉ thật ở tiếng vỗ tay thôi, còn lại là cắt xén hoặc chia sẻ từ Front ra các loa vệ tinh khác...

hieuykhoa

Member

căn bản nghe nhạc mình nghe có 2 tai thôi nên âm thanh stereo là chuẩn rồi!
mình đã ngồi rạp hát nghe giao hưởng rồi, vẫn làm âm thanh từ phía sân khấu mang lại thôi! còn mấy cái hiệu ứng chắc để xem phim là ngon thôi :)

Bên trên