điều chỉnh volume trên máy tính hay trên ampli

Em nghe nhạc bằng máy tính - dac - amplifier - loa, em thường để maximum volume trên win và điều chỉnh volume trên ampli. Vậy nếu em để maximum trên ampli và điều chỉnh volume trên win thì điều gì xảy ra? lúc này ampli có hoạt động hết maximum công suất không? Mong các bác tư vấn giúp

ko853

Well-Known Member
Có nhiều yếu tố để xem xét, tuy nhiên con đường chung để hay và an toàn là dùng volume của ampli.

Tùy theo bộ dàn và cách chơi của từng người mà có cách chơi riêng, như e thì bỏ cả volume của win/ music player và ampli đi để có chất lượng âm thanh tốt nhất.

Có nhiều yếu tố để xem xét, tuy nhiên con đường chung để hay và an toàn là dùng volume của ampli.

Tùy theo bộ dàn và cách chơi của từng người mà có cách chơi riêng, như e thì bỏ cả volume của win/ music player và ampli đi để có chất lượng âm thanh tốt nhất.
vậy bác chỉnh bằng gi? và bỏ thế nào vậy bác?

malefly

Active Member
cùng câu hỏi với bác
Viết trên tờ giấy dòng chữ "những gì các bạn nghe là 100% âm thanh từ ampli, Receiver,Pure, Direct sound, giống rau sạch trong siêu thị vậy, chứ khi em kéo thanh trượt trên PC về" mo" thì dù receiver để mức volume 100 thì nó vẫn câm.

ngdhieu

Well-Known Member
Volume là cái biến trở, bác thay nó bằng cái điện trở. Giá trị điện trở thì bác phải đo theo mức âm lượng bác hay nghe. Làm cách này thì bác ko thể chỉnh volume trên ampli nhưng âm thanh rất hay.

Đến khi nghe phải bản thu nó thu to hơn, hoặc nhỏ hơn các bản thu bác thường nghe thì bác làm gì?
Cũng phải lọ mọ chỉnh volume trên máy tính thôi....
Tránh vỏ dưa (biến trở ampli) lại gặp vỏ dừa (volume digital của PC) thôi bác ạ....

Bên trên