Điều tôi muốn tìm hiểu về HD/Audio ?

hunghdvt

Member
Ðề: ĐIỀU TÔI MUỐN TÌM HIỂU VỀ HD/AUDIO ?

Các Pác cho em hỏi ngu chút, Dàn nhà em đã đủ 5.1 rùi, nhưng khi xem phim thì cục Sub mới có tín hiệu (có đánh), còn chuyển qua nghe nhạc thì không thấy tăm hơi em nó đâu cả. Vậy là sao nhỉ?

phuochalan

Well-Known Member

Các Pác cho em hỏi ngu chút, Dàn nhà em đã đủ 5.1 rùi, nhưng khi xem phim thì cục Sub mới có tín hiệu (có đánh), còn chuyển qua nghe nhạc thì không thấy tăm hơi em nó đâu cả. Vậy là sao nhỉ?
Nếu nghe nhạc có âm thanh 5.1 thì sub mới hoạt động bác ạ. Còn nghe stereo thì không có đâu. Phài đấu thêm dây vào

hunghdvt

Member

Nếu nghe nhạc có âm thanh 5.1 thì sub mới hoạt động bác ạ. Còn nghe stereo thì không có đâu. Phài đấu thêm dây vào

Vậy là tùy thuộc vào nguồn nhạc hả Huy? Cái file nhạc Bluray của Yani hôm qua anh chép chỗ em về cũng không thấy cục Sub hoạt động. Vậy là sao? Phải đấu thêm dây nào? Vào đâu zậy?

khanh999

Active Member

Muốn nghe nhạc 2ch có thêm sub cũng được mà bạn. Hình như chỉnh trên RCV trên phần speaker set up chỉnh là main and sub.. đại khái là như vậy lâu quá mình ko chỉnh nên ko nhớ.

hunghdvt

Member

Các pác cho em hỏi chút: Các khái niện về 5.1, 6.1, 6.2, 7.1, 7.2, 9.1, 9.2 là như thế nào?
Theo em biết thì như 5.1 thì là 5 loa + 1 Sub (2 Font+ 1 Cen + 2 Sur + 1 Sub); 7.1 là 7 loa + 1 Sub (2 Font+ 1 Cen + 2 Sur + 2 Sur Back + 1 Sub)
Bên hãng Yamaha còn thấy có 6.1, 6.2 gì đó, là sao?
(.) chấm 2 có phải là 2 Sub không?
Thanks

kiulo

Member

Ai biết chỉ giùm: đầu dune base 3d chon out bitstream thi avr denon 1610 không ra tiếng. Chon out 5.1 thì có tiếng nhưng ra multichanel. Màn hình avr không hiển thị dts. Còn out bang pc thi có dts. Có ai biết vụ này không, giup e với. Bữa giờ mò hoài không ra.

phuochalan

Well-Known Member

Ai biết chỉ giùm: đầu dune base 3d chon out bitstream thi avr denon 1610 không ra tiếng. Chon out 5.1 thì có tiếng nhưng ra multichanel. Màn hình avr không hiển thị dts. Còn out bang pc thi có dts. Có ai biết vụ này không, giup e với. Bữa giờ mò hoài không ra.
Muốn cho có tiếng anh phải nhấn nguồn vào thêm 1 lần nữa....như nguồn em đang kết nối cổng BD, khi Play phải nhấn vào QuickSelect (số 1 bôi đỏ) nó mới giải mã...Đặc biệt khi Play phim 3D.....

binhhc

Moderator

Các pác cho em hỏi chút: Các khái niện về 5.1, 6.1, 6.2, 7.1, 7.2, 9.1, 9.2 là như thế nào?
Theo em biết thì như 5.1 thì là 5 loa + 1 Sub (2 Font+ 1 Cen + 2 Sur + 1 Sub); 7.1 là 7 loa + 1 Sub (2 Font+ 1 Cen + 2 Sur + 2 Sur Back + 1 Sub)
Bên hãng Yamaha còn thấy có 6.1, 6.2 gì đó, là sao?
(.) chấm 2 có phải là 2 Sub không?
Thanks

Bạn đặt câu hỏi và tự trả lời như trên là chính xác rồi đó. (số đằng sau dấu chấm (.) là chỉ số loa sub; số đằng trước là các loa thành phần: front, cen, sur, surback)

kiulo

Member

Muốn cho có tiếng anh phải nhấn nguồn vào thêm 1 lần nữa....như nguồn em đang kết nối cổng BD, khi Play phải nhấn vào QuickSelect (số 1 bôi đỏ) nó mới giải mã...Đặc biệt khi Play phim 3D.....
Thanks bác. Để e thử xem sao. Chứ cũng mò trên google cung có bác bị hư main DSP gì đó của avr phải nhập viện.
Hình như cái remote của e không giống của bác thì phải. AVR của e là 1610.

davidhand

Moderator

E đã enable HDMI audio chưa?

kiulo

Member

Các bác cho mình hỏi chỗ nào sửa avr denon ở vũng tàu hoặc tphcm vậy? Tự nhiên cái 1610 của em mở nguồn lên kêu cái tạch phát rồi 5 phút sau mất tiếng luôn. Nếu không tắt nguồn thì máy chiếu dò nguồn liên tục, cứ khoảng 2 phút thì mất hình rồi chiếu lại.

yuki_shop1

Bản ghost win732_By XeonIT đa cấu hình (it's me! :D), ae down về xài thử và cho ý kiến nhé! :D
Bản này OEM, ko chỉnh sửa, thêm bất bất cứ tính năng gì, đã disable những tính năng ko cần thiết để cải thiện boot máy tính :). Bản Win chỉ cài những ứng dụng cần thiết như MSOFFICE 07,DFX Sound,Netro8 (đọc PDF),CCLearn 4.10,IDM 6.18,Flash Player Net FrameWork,KMPlayer, full driver Wandrv 5.32x86 :D.Do ko cắt giảm bất cứ cái gì để tránh lỗi khi xài nên dung lượng khá cao (4.2gb cho 32bit :D).Ghost xong có bản Active W7 1 Click, chuột phải run as administrator, chờ 30s nó báo reset là crack thành công, mình ko crack trước tránh trường hợp bị nhả key :D
Download : Fshare - Dich vu chia se, luu tru du lieu mien phi tot nhat
Download free (max speed) : AdF.ly - shrink your URLs and get paid!

hunghdvt

Member

Các bác cho mình hỏi chỗ nào sửa avr denon ở vũng tàu hoặc tphcm vậy? Tự nhiên cái 1610 của em mở nguồn lên kêu cái tạch phát rồi 5 phút sau mất tiếng luôn. Nếu không tắt nguồn thì máy chiếu dò nguồn liên tục, cứ khoảng 2 phút thì mất hình rồi chiếu lại.

Bạn thử ra CH Điện tử Trí ở đường Trần Đồng hỏi thử xem.
Còn trên TP thì mình chịu. Có pác nào boét chỉ dùm kìa.

hunghdvt

Member

Xin các Pro chỉ giáo vài điều:
1/ Mọi người hay viết tắt Pow có phải là Power ko dzậy? Tác dụng làm gì vậy?
2/Theo em biết thì nghe nhạc cũng giống như xem phim, tức là cũng có loa + amply và thêm đầu CDP nữa. Có đúng không? Sao thấy nghe nhạc có nhiều loại quá vậy? Vậy thật ra muốn nghe nhạc thì cần những gì thế?
3/ Con ARV Denon 3311 của em không biết bị gì sao nó nhận tất cả các nguồn phim chỉ thấy ra 2 loa(phía tay bên trái) tất nhiên bên phải luôn ra 7.1 rồi, bình thường nếu phim 5.1 hoặc 7.1 thì bên trái nó sẽ hiện lên đủ 5.1 hoặc 7.1 . Lúc đầu em nghĩ do nguồn phim, nhưng không phải, tại vì em đã thử lại 1 phim mà lúc trước đã ra đủ 5.1 nhưng giờ cũng ko ra, kể cả em mởi file bluray Thúy Nga 110 nó cũng chỉ ra 2 loa. Chán :( Từ khi nó hiện có 2 loa thì công suất ra rất nhỏ, bình thường để Volume khoảng -30 là đã đánh ầm ầm rồi, nhưng hôm nay tăng lên đến -15 nhưng nghe rất nhỏ. EM không biết ly do tại sao? Không biết em có nhấn nhầm vào nút nào không nữa. Nhờ các Pro chỉ giúp.
Thanks in advance.

phuochalan

Well-Known Member

Xin các Pro chỉ giáo vài điều:
1/ Mọi người hay viết tắt Pow có phải là Power ko dzậy? Tác dụng làm gì vậy?
2/Theo em biết thì nghe nhạc cũng giống như xem phim, tức là cũng có loa + amply và thêm đầu CDP nữa. Có đúng không? Sao thấy nghe nhạc có nhiều loại quá vậy? Vậy thật ra muốn nghe nhạc thì cần những gì thế?
3/ Con ARV Denon 3311 của em không biết bị gì sao nó nhận tất cả các nguồn phim chỉ thấy ra 2 loa(phía tay bên trái) tất nhiên bên phải luôn ra 7.1 rồi, bình thường nếu phim 5.1 hoặc 7.1 thì bên trái nó sẽ hiện lên đủ 5.1 hoặc 7.1 . Lúc đầu em nghĩ do nguồn phim, nhưng không phải, tại vì em đã thử lại 1 phim mà lúc trước đã ra đủ 5.1 nhưng giờ cũng ko ra, kể cả em mởi file bluray Thúy Nga 110 nó cũng chỉ ra 2 loa. Chán :( Từ khi nó hiện có 2 loa thì công suất ra rất nhỏ, bình thường để Volume khoảng -30 là đã đánh ầm ầm rồi, nhưng hôm nay tăng lên đến -15 nhưng nghe rất nhỏ. EM không biết ly do tại sao? Không biết em có nhấn nhầm vào nút nào không nữa. Nhờ các Pro chỉ giúp.
Thanks in advance.

Power Amplifier thông thường có tính năng khuếch đại tín hiệu audio từ ngõ vào ở dải tần f1 có biên độ a1 lên dải tần và biên độ f2, a2 ở ngõ ra, làm cho tín hiệu phát ra có đủ công suất cho màng loa dao động (tạo âm thanh).
Với Pre. Amp. thì cũng có khuếch đại tín hiệu nhưng không đáng kể. Chức năng chủ yếu là sửa dạng tín hiệu (méo, nhiễu, tạp âm...) nâng cao hay giảm bớt một số dải tần (lọc thông cao hoặc thấp) để đạt hiệu quả như mong muốn với ngưỡng nghe.
Reciever để thu tín hiệu bằng sóng radio (RF) để phát ra tín hiệu điện ở các ngõ ra...

hunghdvt

Member

Huy cho hỏi thêm chút. bình thường thấy người ta hay bán Amp. để nghe nhạc đó chỉ là Pre Amp. thui đúng không? Như cái 2ch nhà Huy là Pre or Pow ? 2 em này có nhất thiết phải đi cùng với nhau hay không?
Lúc nào rảnh nhờ Huy qua coi hộ cái con Denon 3311 của anh cái. Không biết mò thế nào nữa?
Cám ơn Huy nhiều nhé.

hunghdvt

Member

Các bác ơi! Có ai giúp em với:
Con ARV Denon 3311 của em không biết bị gì sao nó nhận tất cả các nguồn phim chỉ thấy ra 2 loa(phía tay bên trái) tất nhiên bên phải luôn ra 7.1 rồi, bình thường nếu phim 5.1 hoặc 7.1 thì bên trái nó sẽ hiện lên đủ 5.1 hoặc 7.1 . Lúc đầu em nghĩ do nguồn phim, nhưng không phải, tại vì em đã thử lại 1 phim mà lúc trước đã ra đủ 5.1 nhưng giờ cũng ko ra, kể cả em mởi file bluray Thúy Nga 110 nó cũng chỉ ra 2 loa. Chán
Từ khi nó hiện có 2 loa thì công suất ra rất nhỏ, bình thường để Volume khoảng -30 là đã đánh ầm ầm rồi, nhưng hôm nay tăng lên đến -15 nhưng nghe rất nhỏ. EM không biết ly do tại sao? Không biết em có nhấn nhầm vào nút nào không nữa. Nhờ các Pro chỉ giúp.

thinhkappa

Well-Known Member

Nếu ở TP HCM bác mang đến shop Vũ Receiver chuyên sửa Receiver đó.

Các bác ơi! Có ai giúp em với:
Con ARV Denon 3311 của em không biết bị gì sao nó nhận tất cả các nguồn phim chỉ thấy ra 2 loa(phía tay bên trái) tất nhiên bên phải luôn ra 7.1 rồi, bình thường nếu phim 5.1 hoặc 7.1 thì bên trái nó sẽ hiện lên đủ 5.1 hoặc 7.1 . Lúc đầu em nghĩ do nguồn phim, nhưng không phải, tại vì em đã thử lại 1 phim mà lúc trước đã ra đủ 5.1 nhưng giờ cũng ko ra, kể cả em mởi file bluray Thúy Nga 110 nó cũng chỉ ra 2 loa. Chán
Từ khi nó hiện có 2 loa thì công suất ra rất nhỏ, bình thường để Volume khoảng -30 là đã đánh ầm ầm rồi, nhưng hôm nay tăng lên đến -15 nhưng nghe rất nhỏ. EM không biết ly do tại sao? Không biết em có nhấn nhầm vào nút nào không nữa. Nhờ các Pro chỉ giúp.
bác chỉnh lại chế độ phát 5.1 - 7.1 trên đầu phát HD xem sao ? Nhiều người cũng ko để ý cứ cho là tại AVR .

hunghdvt

Member

Đã kiểm tra trên đầu HDP rồi bác ơi. Không có vấn đề gì cả. A^m thanh xuất ra chọn chế độ HD audio rồi, kể cả để chế độ 5.1, nhưng trên ARV vẫn thể hiện 2 loa. Thế này thì khổ quá huuuuuuuuuuuuuuu
Có bác nào giúp em với. Nếu được ghé nhà em có trà nước chào đón các bác hiiiiii
Hoặc là em có thể mang con ARV của em qua nhà bác nào đó test được không ah?

Bên trên