[DIY]Nâng cấp "phần nhìn" chơi Tết bằng hệ thống boblight

tienlequoc

Well-Known Member
Mình đã làm và đã thành công. Thanks bác Tâm, bác Đại (hungphutho)
Như các bạn đã biết trong vài năm trở lại đây duy nhất chỉ có hãng Philips là có đưa hệ thống đèn chiếu hậu ra sau lưng tivi bằng hệ thống ambilight dùng đèn led RGB (các model cao cấp sau này họ dùng hẳn 1 hệ thống máy chiếu pico). Câu hỏi được đặt ra là nếu tivi nhà bạn không phải là Philips thì làm sao để có được hệ thống này?

***Thiết bị cần thiết:
1. Thiết bị phát: Raspberry Pi2 được cài sẵn OpenElec

2. Mạch điều khiển led Arduino Uno R3

3. Dây đèn led RGB tích hợp chip điều khiển WS2811(12V) hoặc WS2812B(5V): Ưu điểm của WS2811 là dễ tìm nguồn nhược điểm là muốn cắt dây phải cắt theo từng modul 3 bóng (phải cắt từng đoạn với số lượng bóng chia hết cho 3). Ưu điểm của WS2812 là có thể cắt từng bóng, nhược điểm là khó tìm nguồn. Các loại dây led này có nhiều chủng loại theo số bóng trên met dài (30, 60, 144...), theo tiêu chuẩn chống nước (IP30, IP67...)
WS2811

WS2812B
1m-4m-5m-WS2812-font-b-WS2812B-b-font-LED-font-b-Strip-b-font-Light.jpg

4. Nguồn led: Dùng nguổn tổ ong. Mỗi bóng RGB tiêu thụ tối đa 60mA

5. Trở 470 Ôm: Cái này có cũng được, ko có cũng ko sao.

6. Một số vật liệu khác như hàn chì, dây nối...

***Sơ đồ đấu nối: Cái trở 470 Ôm các bạn có thể lắp hoặc ko lắp, mình thấy nó ko có tác dụng. Nếu ko lắp thì đấu dây trực tiếp luôn.

** Lắp đặt dây led RGB sau lưng tivi: lắp theo hướng mũi tên trên đèn led, bạn có thể lắp theo cùng chiều hay ngược chiều kim đồng hồ. Phần mềm cho phép thay đổi thông số này. Vị trí bắt đầu dây led là giữa cạnh dưới.

**Cài đặt driver, phần mềm quản lý led: Tham khảo topic nàytopic này

Thành quả của mình: Trong clip cạnh dưới phát ra ánh sáng rất rực và chuẩn do xa tường, cạnh trên và 2 cạnh bên do quá sát tường nên hiệu ứng ko được như mong đợi. Mình đang nghiên cứu điều chỉnh tí cho ánh sáng phát ra đều 4 cạnh.
[video=youtube;aQrWBlm0N-o]https://www.youtube.com/watch?v=aQrWBlm0N-o[/video]

domino41

Well-Known Member
Ðề: [DIY]Nâng cấp "phần nhìn" chơi Tết bằng hệ thống boblight

Android box có thể chơi được không bác tiến ơi

tienlequoc

Well-Known Member

Android box có thể chơi được không bác tiến ơi

Có add-on điều khiển việc này đã hỗ trợ Android, Windows, Linux, OSX nhưng mình chưa thử. Cái của mình là cho Openelec phải nhờ bác Đại (hungphutho) giúp Teamview ở 1 số bước. :D
Xem ở đây nhé: http://forum.kodi.tv/showthread.php?tid=116331

thanhtungqng

Uploader

Vụ led này quả là khó, mình đã mua đc dây led :p, nhưng đọc cái vụ cài đặt thấy khó nhằn quá nên thôi..lấy dây led làm viền cho lành..ko biết 4rum mình pác nào lam va bán bộ sp này nhỉ..:-c , Pác Tiến có làm và bán thì pm nhé

tanvinh

Active Member

giúp tui chi phí bao nhiêu và làm ra sao giùm cái nào nà ?

Bên trên