DLNA là gì ? Kết nối ra sao ?

meomatto

Active Member
Ðề: DLNA là gì ? Kết nối ra sao ?

@ Bác Dungmz: Rất mong Bác làm bài hướng dẫn về DLNA cho anh em! :D
Em thấy tính năng này rất giá trị và Samsung là hãng đầu tiên áp dụng chuẩn này vào TV LCD dùng trong gia đình từ năm ngoái nhưng chưa có điều kiện để thử!

Ca tụng hoài đại ca, Topic này chung cho mọi hãng mà, DLNA cả mấy ngàn thiết bị có "DLNA Certified" đó chứ.

Ai cho một mô hình coi thử đi, quay phim luôn càng tốt, chẳng hạn đứng trên lầu bật từ máy tính, dùng remote tivi vào để coi, chẳng hạn thế, cho anh em mở mắt đêeeeeeeee

dungmz

Banned

@ Bác Dungmz: Rất mong Bác làm bài hướng dẫn về DLNA cho anh em! :D
Em thấy tính năng này rất giá trị và Samsung là hãng đầu tiên áp dụng chuẩn này vào TV LCD dùng trong gia đình từ năm ngoái nhưng chưa có điều kiện để thử!

em ko biết tivi khác như nào nhưng con c650 e đang dùng chỉ việc dow 2 cái này về giải nén, chọn ổ chứa phim,nhạc, hình rồi start cái wild medie server tivi nó tự nhìn thấy rồi cứ thế dùng remote tivi duyệt phim coi MKV + phụ đề + âm thanh DTS đầy đủ, với điều kiện tivi và MT cắm chung đường truyền internet, lầu 10 còn ít lắm, 100 lầu xem vẫn ok, xem bằng cách này menu hiển thị nhiều tính năng hơn so với cổng USB.

http://www.samsung.com/vn/consumer/...XSV/index.idx?pagetype=prd_detail&tab=support

http://www.wildmediaserver.com/

mấy cái này các bác trên đây cũng đã thảo luận lâu rồi em học các bác ấy thôi, hình như tivi ss đời B xem cách này ko được đầy đủ như C thì phải, thời này tivi có những tính nằng như vầy em thấy cũng bình thường, có gì là ghê gớm đâu mà nhiều bác cứ cố tình ko tin cứ nghĩ em chém gió, rõ khổ, nhiều bác lại nói ko xem được MKV,ko phụ đề, ko tiếng, vậy xem phim câm điếc,đui với AVI thì thì xem làm chi cho ức chế.

Vậy còn em LG 42LD650 có làm được DLNA stream MKV như con SS C650 không các bác ???

KHông ai nghĩ là bác chém cả, nhưng mà làm cái clip demo đi,. anh em mở con mắt phải hay ko

zz195zz

Member

Vậy còn em LG 42LD650 có làm được DLNA stream MKV như con SS C650 không các bác ???

làm được đó bác, em đang xem bằng cách này này.Có mỗi cái ổ cứng cứ tháo ra tháo vào thì chết.Có điều phim DTS phải convert Ac3 trước nhá.thân

abcthoi

Member

mình đang dùng ss c650 bạn à.

em dow mấy trăm GB phim của các bác nhoctom, khungxin, ledung123, kokokoko....xem qua DLNA tuốt hết, vậy bác cho e hỏi phim của các bác ấy trong List phim HD trên Megashare.vn có phải là MKV không hay chỉ là dvd thôi.

Đọc xong mình xem lại, Cảm ơn nhiều, cái PC Manager xem MKV tốt, tại mình cài cái bản cũ, nhưng mà cái Wild Media Server hay hơn vì nó có thể xem được cả trên USB hay DVD cũng như các file ISO.

Tuy nhiên xem bằng PC Manager có vẻ ổn hơn và nhanh hơn.

thoaitien

Tivi Samsung có hỗ trợ decode .MKV , có coi được phụ đề Unicode , và có chơi được âm thanh DTS luôn , mình mới mua TV samsung , gắn ổ cứng chơi qua media play thì ok hết

phmvnquang

nhà minh cũng dùng 42ld650 ,dùng DLNA rất ok, dùng mạng LAN nối trực tiếp với laptop, ko cần qua modem hay gì hết, tốc độ dường truyền qua LAN 100MB/s,nhưng tivi chỉ nhận tối đa 20mb/s, mình test rùi rất ngon, ko giật hay dứng , nhưng mỗi tội ko hỗ trợ DTV, mình cũng đã test dây usb qua modem chirdc 12mb/s nên dứng hình hoài, muốn làm thì pm yh :phmvnquang

phmvnquang

SS 32' B6000 có thể kết nối DLNA ko? Cái vụ bật Wifi là sao mình ko hỉu. Nhờ mấy bro chỉ giúp. Thanks

ban phải mua cái wifi của hãng ss nơi bạn mua tivi gắn vào tivi, thì mới chơi dc DLNA, wifi dc lợi ko cần dây nhưng đắt, còn nối mang lan dược cái bổ ,rẻ, đường truyền ổn định , nhanh hơn wifi nhưng pải nối dây, (đẹp hay xấu do mình bố trí)

phmvnquang

mình đang dùng ss c650 bạn à.

em dow mấy trăm GB phim của các bác nhoctom, khungxin, ledung123, kokokoko....xem qua DLNA tuốt hết, vậy bác cho e hỏi phim của các bác ấy trong List phim HD trên Megashare.vn có phải là MKV không hay chỉ là dvd thôi.

mkv là tập hợp con của dvd, ý bạn là độ phân giải 1080p hay 480p thì còn dễ hiểu

dungmz

Banned

nhà minh cũng dùng 42ld650 ,dùng DLNA rất ok, dùng mạng LAN nối trực tiếp với laptop, ko cần qua modem hay gì hết, tốc độ dường truyền qua LAN 100MB/s,nhưng tivi chỉ nhận tối đa 20mb/s, mình test rùi rất ngon, ko giật hay dứng , nhưng mỗi tội ko hỗ trợ DTV, mình cũng đã test dây usb qua modem chirdc 12mb/s nên dứng hình hoài, muốn làm thì pm yh :phmvnquang

bạn xem bị giật chắc do dây USB chứ mình vừa xem phim vừa tải max đường truyền 600KB/sec cũng không bị giật. có giật là 1 số phim dow về bị lỗi play bằng thiết bị nào cũng giật.

mkv là tập hợp con của dvd, ý bạn là độ phân giải 1080p hay 480p thì còn dễ hiểu

mình nhầm, AVI với độ phân giải 1080p 480p thì đúng hơn.

thientu_hd

bac nao ranh ve con HTC SENSATION cho em hoi chut ... lam the nao de ket noi den TIVI hay may tinh qua DLNA
hay bang phuong phap nao do thi chi giup em voi . em moi duoc ong anh o nc ngoai mua cho con HTC SENSATION nay nuhng ko biet mua phu kien de ket noi hay ket noi ko giay nhu the nao .... rat mong duoc cac bac giup do

DLNA

Member

bac nao ranh ve con HTC SENSATION cho em hoi chut ... lam the nao de ket noi den TIVI hay may tinh qua DLNA
hay bang phuong phap nao do thi chi giup em voi . em moi duoc ong anh o nc ngoai mua cho con HTC SENSATION nay nuhng ko biet mua phu kien de ket noi hay ket noi ko giay nhu the nao .... rat mong duoc cac bac giup do

Mình không dùng HTC nên ko biết, nhưng các máy Nokia chạy Symbian^3 được trang bị ứng dụng Play To, có thể dùng điện thoại để nghe nhạc mp3, coi hình thậm chí xem phim của DLNA rất tốt!

dracula99999

ai noi DLNA ko support MKV thi phai coi lai nha,e xem MKV am am,tham chi la ca file TS luon nha cac bac,chi can may tinh cai win 7 la ok

toccongai

Re: Ðề: DLNA là gì ? Kết nối ra sao ?

Cho em hỏi là kết nối trực tiếp như anh nói thì mình bấm cáp chéo hay cáp thẳng và có cần setup j thêm nữa không hay cắm vào là tự kết nối ạ

TTN

Member

Em dùng Nero MediaHome để chạy DLNA cho con LG (qua sóng wifi, cục phát để ở T1, TV ở T3). Mọi thứ đều thông suốt nhưng TV chỉ chạy được file avi, còn mkv, m2ts... thì bị đứng hình liên tục.
Các bác cho em hỏi có phải do wifi yếu hay do cấu hình trên PC chưa chuẩn?
Trường hợp thay anten tăng cường sóng cho cục wifi thì có cải thiện được không?

rua bo

Well-Known Member

Do wifi bị yếu. Bác trang bị loại tốt, song khỏe là ok.

Bên trên