Độ phân giải cao là như thế nào?

david10

Em thấy ng ta hay nhắc đến độ phân giải cao. Nói độ phân giải 329ppi của màn hình iPhone 3.5'' là cao thì dựa vào đâu. E nghĩ phải có độ phân giải tiêu chuẩn chứ. Ví dụ màn hình 3.5'' mà có độ phân giải 300ppi được coi là chuẩn thì đương nhiên 329ppi sẽ là cao và màn hình sẽ "mịn và thật hơn".

Vậy có độ phân giải tiêu chuẩn cho kích thước tương đương của một màn hình hay không? Hay mỗi nhà sản xuất quy ước một kiểu?

Ngoài ra, em hỏi thêm là ppi tức là số pixel trên 1 cạnh chứ k phải inch vuông đúng không ạ ? Ví dụ 300ppi tức là trong một inch vuông sẽ có 90000 pixel phải k ạ?

dualshock

Member
Ðề: Độ phân giải cao là như thế nào?

chả có quy chuẩn nào cả, ngay cả kích thước mỗi pixel cũng mỗi hãng mỗi khác ! Nói độ phân giải iPhone 4 cao thực ra không đúng mà phải nói là dpi của nó cao mới đúng. Cùng 1 inch vuông mà "nhét" được càng nhiều pixel thì hình ảnh càng nét. Vậy thôi. Nhưng nhiều đến mức nào là vừa? màn hình của iPhone 4 được gọi với cái tên mỹ miều "Retina" là bởi vì với mật độ dpi đến mức đó thì võng mạc không thể nhìn ra được pixel nữa, nghĩa là có nhiều hơn pixel thì kết quả cũng không tăng đáng kể nữa.
Mình ko biết ppi là gì. Nhưng mình hiểu dpi tức là dot per inch tức là số lượng điểm ảnh trên mỗi inch vuông !

earl_grey

Well-Known Member

Mình nghĩ như bác dualshock nói, có lẽ sẽ chẳng có quy chuẩn nào cả, nói chung càng nhét được nhiều điểm ảnh vào càng tốt. "Retina" là Jobs chém vậy thôi, bạn để iPhone 4 cách mắt 20cm là đủ thấy rõ các điểm ảnh riêng rẽ rồi. Mình có dùng một máy ảnh SONY, màn hình 3in mà độ phân giải lên tới 1280x720 (hơn 400ppi), thế mà nhìn kỹ vẫn thấy các điểm ảnh.

Còn dpi hay ppi là giá trị số lượng điểm ảnh trên một dòng ngang, chứ không phải trong một đơn vị diện tích, ppi và dpi chứ có phải "ppsi" hay "dpsi" đâu (square).http://www.hdvietnam.com/diendan/members/10390-dualshock.html

david10

Mình ko biết ppi là gì. Nhưng mình hiểu dpi tức là dot per inch tức là số lượng điểm ảnh trên mỗi inch vuông !

ppi là viết tắt của pixel per inch, còn dpi là dot per inch, pixel là điểm ảnh, còn dot là chấm.
Em cũng đang băn khoăn k biết là số điểm ảnh trên inch hay inch vuông, thì bác earl_grey đã trả lời, thank pak.

Nhưng mà em tìm ppsi thì k thấy có thuật ngữ này???

Chỉnh sửa lần cuối:

david10

Mình nghĩ như bác dualshock nói, có lẽ sẽ chẳng có quy chuẩn nào cả, nói chung càng nhét được nhiều điểm ảnh vào càng tốt. "Retina" là Jobs chém vậy thôi, bạn để iPhone 4 cách mắt 20cm là đủ thấy rõ các điểm ảnh riêng rẽ rồi. Mình có dùng một máy ảnh SONY, màn hình 3in mà độ phân giải lên tới 1280x720 (hơn 400ppi), thế mà nhìn kỹ vẫn thấy các điểm ảnh.

Còn dpi hay ppi là giá trị số lượng điểm ảnh trên một dòng ngang, chứ không phải trong một đơn vị diện tích, ppi và dpi chứ có phải "ppsi" hay "dpsi" đâu (square).http://www.hdvietnam.com/diendan/members/10390-dualshock.html

Nhưng sao em thấy NSX họ chỉ công bố chung chung là độ phân giải 200ppi, chứ không cho biết ppi ngang và ppi dọc? Hay 2 thông sô này luôn bằng nhau?

Em hỏi thêm là nếu NSX chỉ công bố kích thước 2 inch và độ phân giải 200ppi (k cho tỉ lệ) thì mình có thể tính đc độ phân giải A x B pixel (vd 1200x800 pixel) k ạ?

Chỉnh sửa lần cuối:

earl_grey

Well-Known Member

"PPSI" mình để trong ngoặc mà, mình bịa ra thôi, hoặc coi đó là "mật độ điểm ảnh", vì đơn vị mật độ sẽ được tính theo diện tích.

PPI tính theo chiều ngang, tức là chạy theo dòng quét, để tránh bị hiểu lầm với "điểm ảnh" theo chiều dọc. Như bạn biết đấy, một pixel được tạo từ 3 sub-pixel, và được sắp xếp theo 3 khối ngang với nhau (hoặc nhiều hơn, chẳng hạn như "TV 4 màu" của Sharp...). Như vậy, mỗi điểm tính theo chiều ngang sẽ là 3 điểm tính theo chiều dọc. Chẳng hạn TV Full HD, có độ phân giải là 1920x1080, và được gọi là "Full HD 1080", và tương ứng 1080 dòng quét ngang. Với chiều dọc, như vậy sẽ tương ứng với 1920x3 = 5760 sub-pixels (trong trường hợp R,G,B). Tóm lại, bạn cứ hiểu đơn giản, khi một thiết bị hiển thị nói có độ phân giải XXXppi, thì có nghĩa mỗi 2.54cm chiều ngang của nó có bấy nhiêu pixel.

Câu hỏi cuối của bạn, nó là vấn đề toán học rồi. Với trình độ toán cấp 3 của mình chưa bao giờ trên 7 phẩy, thì mình nhận thấy là không thể tính được! :D PPI thật ra chẳng liên quan gì tới kích thước, tỷ lệ, hay độ phân giải của toàn bộ thiết bị hiển thị. Nên có cũng như không mà thôi!

PS: Rất vui được trao đổi với bạn, mình học thêm được rất nhiều. Kiến thức của mình giới hạn, mình cũng không phải là dân công nghệ, nên chắc chắn sẽ có nhiều nhẫm lẫn... Mong bạn và mọi người cũng bổ sung giúp mình. Cảm ơn rất nhiều!

david10

"PPSI" mình để trong ngoặc mà, mình bịa ra thôi, hoặc coi đó là "mật độ điểm ảnh", vì đơn vị mật độ sẽ được tính theo diện tích.

PPI tính theo chiều ngang, tức là chạy theo dòng quét, để tránh bị hiểu lầm với "điểm ảnh" theo chiều dọc. Như bạn biết đấy, một pixel được tạo từ 3 sub-pixel, và được sắp xếp theo 3 khối ngang với nhau (hoặc nhiều hơn, chẳng hạn như "TV 4 màu" của Sharp...). Như vậy, mỗi điểm tính theo chiều ngang sẽ là 3 điểm tính theo chiều dọc. Chẳng hạn TV Full HD, có độ phân giải là 1920x1080, và được gọi là "Full HD 1080", và tương ứng 1080 dòng quét ngang. Với chiều dọc, như vậy sẽ tương ứng với 1920x3 = 5760 sub-pixels (trong trường hợp R,G,B). Tóm lại, bạn cứ hiểu đơn giản, khi một thiết bị hiển thị nói có độ phân giải XXXppi, thì có nghĩa mỗi 2.54cm chiều ngang của nó có bấy nhiêu pixel.
Đoạn này em chưa hiểu lắm, và thông tin một pixel được tạo từ 3 sub-pixel ở đâu vậy bác?
Câu hỏi cuối của bạn, nó là vấn đề toán học rồi. Với trình độ toán cấp 3 của mình chưa bao giờ trên 7 phẩy, thì mình nhận thấy là không thể tính được! :D PPI thật ra chẳng liên quan gì tới kích thước, tỷ lệ, hay độ phân giải của toàn bộ thiết bị hiển thị. Nên có cũng như không mà thôi!

PPI có liên quan chứ bác . Bác tham khảo ở link này : Hướng dẫn tính độ phân giải ppi của màn hình thiết bị di động

Cho kích thước, tỉ lệ màn hình --> có thể tính đc PPI

david10

Theo em thì nói 1 thiết bị có độ phân giải cao là phải so sánh nó với 1 thiết bị khác. Vì không chỉ có các thông số về độ phân giải, kích thước…mà còn là công nghệ chế tạo (Giống như iphone Tàu tính năng y hệt iphone thật nhưng hiệu năng không thể bằng).
Và trong sự so sánh này, ta mới mang độ phân giải và các thông số liên quan ra đo (k so sánh đc CN chế tạo vì chỉ có NSX mới biết), và biết được tương đối màn hình nào độ phân giải cao hơn, từ đó cũng tương đối biết được màn hình nào nét hơn .

earl_grey

Well-Known Member

Đoạn này em chưa hiểu lắm, và thông tin một pixel được tạo từ 3 sub-pixel ở đâu vậy bác?

PPI có liên quan chứ bác . Bác tham khảo ở link này : Hướng dẫn tính độ phân giải ppi của màn hình thiết bị di động

Cho kích thước, tỉ lệ màn hình --> có thể tính đc PPI

Mỗi pixel được tạo ra từ 3 sub-pixel (trong mô hình RGB) là điều hiển nhiên rồi mà, trong đó gồm một điểm đỏ (R), một điểm lục (G) và một điểm lam (B). Các điểm này có mức sáng khác nhau, và khi giao thoa sẽ tạo thành các màu sắc tới mắt người. Màu trắng khi cả 3 điểm này ở mức sáng cao nhất, màu đen khi cả 3 điểm này đều tắt... Đây là kiến thức rất phổ biến, bạn tự tìm hiểu sau nhé.

Về phần thứ hai, mình thử ví dụ nhé: Một màn hình 10in, với mật độ 300PPI, bạn thử tính xem độ phân giải của màn này là bao nhiêu? :D Còn ở ví dụ tham khảo của bạn, khi đó ta đã có đủ kích thước đường chéo, tỷ lệ, kích thước hai cạnh, số điểm ảnh của mỗi cạnh, thì tất nhiên tính ra được mật độ điểm ảnh là khả thi.

baochuadn

Pixel geometries.

Bên trên