Đủ 20 bài, em lập thớt cần các bác tư vấn bộ âm thanh!

nam

Re: Ðề: Đủ 20 bài, em lập thớt cần các bác tư vấn bộ âm thanh!

KHổ thân bác chủ, ai bảo bác cứ muốn cưới 1 phát là hoa hậu ngay ... :D

Theo như nhiều bác ở trên tư vấn thì bác nên đi từ từ, giờ bác dự bộ dàn năm chục củ thì chơi trước 1 bộ tầm 30 chục thôi, sau này xác định gu ntn rồi nâng cấp tiếp cho đỡ mệt. Mới tư vấn có 2 ngày ngân sách đã lên gấp đôi -> bác hoãn cái sự sung sướng lại thêm 2-3 tháng, dưng mà cứ tình hình bị tẩu ngay từ đầu thế này thì sau 2-3 tháng lúc đó có khi ngân sách nó lại lên bằng cái cam rì thì khổ ... :))

Khổ thế đấy bác, lúc bình thường thì em vẫn dạm dạm là mua bộ giàn tầm 50tr rồi - vợ em chẳng ý kiến, ý cò gì, đến hồi tối em quyết sẽ lên bộ 100tr, vợ em ngồi kế bên ngó vô màn hình đọc 1 hồi thấy em quyết mạnh là đã "con mắt liếc qua, con mắt liếc lại" kiểu ngăn sông cấm chợ rồi! :((

hoangtq

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Đủ 20 bài, em lập thớt cần các bác tư vấn bộ âm thanh!

Khổ thế đấy bác, lúc bình thường thì em vẫn dạm dạm là mua bộ giàn tầm 50tr rồi - vợ em chẳng ý kiến, ý cò gì, đến hồi tối em quyết sẽ lên bộ 100tr, vợ em ngồi kế bên ngó vô màn hình đọc 1 hồi thấy em quyết mạnh là đã "con mắt liếc qua, con mắt liếc lại" kiểu ngăn sông cấm chợ rồi! :((

Bác tư vấn cho anh em trên này biết làm làm ntn để thuyết phục gấu chỉ liếc qua liếc lại khi biết bác nâng tổng mức đầu tư từ 50tr -> 100tr đi :D, em đảm bảo sẽ có cả 1 đại đội nhảy vào cảm ơn bác và tư vấn tiếp cho bác vụ mua loa đài =)); gấu nhà em mà đọc được như vậy thì chắc em toi luôn roài X_X

Trở lại vấn đề chuyên môn, em nghĩ bác nên dành thời gian 2 tuần đi đến nhà anh em nghe ké vài bộ trong tầm tiền bác dự định mua rồi hãy quyết là chọn, mua loại nào ạ. Mỗi người có sở thích nghe nhạc riêng, khả năng cảm thụ cũng khác nhau -> cùng là 1 bộ dàn tương đối xịn (ví dụ) nhưng cao thủ nghe hay, thấp thủ & tai trâu nghe lại chê dở :D; bản thân em đi nghe ké khá nhiều nơi, nhiều bộ dàn gấp vài chục lần giá trị bộ dàn cỏ nhà em mà chỉ thấy nó hay hơn bộ dàn đểu nhà mình gấp đôi là cùng, chứ có hay hơn mấy chục lần đâu =)), chứng tỏ tai mình còn trâu bò nên đỡ khổ:-@ . Em chỉ biết có bấy nhiêu và tư vấn cho bác thế thôi ợ ;)

tuankhai

Well-Known Member
Em cứ loanh quanh luẩn quẩn mãi ko có lối đi nào cả, đầu bốc khói rồi.~X(, chỉ trong vòng mấy tiếng đồng hồ thôi mà em đã có đến mấy cái quyết định.Có lẽ em tạm lùi thêm 2-3 tháng củng cố tài chính để em chơi cặp Tannoy stirling tww thôi, em vẫn nói với bạn em là em mê cái kiểu cổ nhưng sang trọng của cặp loa này.Em quyết nâng dự toán lên tổng 100tr với đủ loa, âm-ly, đầu đọc thì có ổn ko ạ?Các bác cho cấu hình phối ghép tham khảo với căp Tannoy stirling tww trong tầm 100tr nhé, cám ơn các bác nhiều!Xem phim thì em ít xem nên chắc xài tạm bộ HTpanasonic hơn 8tr mà em vẫn đang dùng thôi!

Em post tạm hình cặp loa cho đỡ vật, các bác post thêm cho em mấy tứ còn lại nhé!:D

TW em thấy hợp với đèn hơn mà bác lại mới chơi không nên chơi đèn, còn bán dẫn thì hơi kỳ công để tìm được 1 em hợp đó bác à. Em thấy cặp này hợp Country, volca, còn với nhạc vàng theo tai em thấy không hợp.
Quan niệm bác mua đồ cũ là chuẩn rồi, bỏ ra 100 mua đồ mới chỉ bằng đồ cũ khoảng 50tr là cùng (em đánh giá vậy, tuy nhiên thì có nhiều món đồ cũ cũng bị làm giá khủng khiếp, bác đọc qua ở đây: VNAV • View topic - Một số dòng amp bị đội giá lên quá nhiều so với giá trị thực

ngdhieu

Well-Known Member

Trong khi chờ đợi gom thóc, theo em bác không nên hoãn cái sự sung sướng lại mà cứ cưới ngay 1 dàn combo tầm 5~7tr về nghe chữa cháy.
Từng ấy tiền em nghĩ cũng chưa bằng khoản lỗ bác phải chịu nếu mua nhầm đồ đắt tiền mà không hợp tai mình. Cả bộ này thậm chí còn chưa bằng 1 sợi dây loa hay dây RCA hàng hiệu tầm trung đấy.

Với kiều chơi quái dị này, nhà em hiện nay có 4 dàn âm thanh, hi hi....
1 bộ minicombo để trong phòng ngủ nghe TV cho nó to
1 bộ minicombo để cạnh máy tính thay loa máy tính
1 bộ karaoke Navison để ở TV phòng khách vừa làm KOK vừa nghe nhạc
1 bộ thập cẩm trong phòng nghe nhạc.
Đó là chưa kể 1 bộ thập cẩm khác đã tặng cho nhà bà chị.

hoangtq

Well-Known Member

Trong khi chờ đợi gom thóc, theo em bác không nên hoãn cái sự sung sướng lại mà cứ cưới ngay 1 dàn combo tầm 5~7tr về nghe chữa cháy.
Từng ấy tiền em nghĩ cũng chưa bằng khoản lỗ bác phải chịu nếu mua nhầm đồ đắt tiền mà không hợp tai mình. Cả bộ này thậm chí còn chưa bằng 1 sợi dây loa hay dây RCA hàng hiệu tầm trung đấy.

Với kiều chơi quái dị này, nhà em hiện nay có 4 dàn âm thanh, hi hi....
1 bộ minicombo để trong phòng ngủ nghe TV cho nó to
1 bộ minicombo để cạnh máy tính thay loa máy tính
1 bộ karaoke Navison để ở TV phòng khách vừa làm KOK vừa nghe nhạc
1 bộ thập cẩm trong phòng nghe nhạc.
Đó là chưa kể 1 bộ thập cẩm khác đã tặng cho nhà bà chị.
.
Bác show tý ảnh bộ thập cẩm lên cho anh em ngắm tý đi, mấy bộ combo luôn nữa ợ :D
Em cũng hơi giống bác 1 chút, nhà có 3 người (2 v.c với cu nhóc 1 tuổi rưỡi) cũng 3 bộ rồi:
- 1 bộ combo trong phòng ngủ cho cu nhóc nghe nhạc lúc ngủ
- 1 bộ xem phim
- 1 bộ thập cẩm linh tinh lang tang để phòng khách cắm rút và nghe nhạc đủ thể loại, tùm lum nguồn phát :D

nam

Cám ơn tất cả cá bác, em vẫn theo đuổi em tannoy kia,và em vẫn cần thêm sự tư vấn của các bác ( cả về phối ghép lẫn về giá cho phù hợp ) cùng với người bạn của em để hoàn thiện bộ âm thanh này!

khoainhac

Mới từ trang 1 đến trang 3 thì bác đã có sự... chuyển biến tư tưởng khá nhiều rồi à ?
Tannoy Stirling nói riêng cũng như dòng loa Tannoy nói chung có ưu điểm là trung âm rất hay , rất đặc biệt , ấm áp , dày dặn ... rất quyến rũ . Tuy nhiên , ngoại trừ những model Tannoy khủng như Canterbury SE , Westminster , Kingdom Royal v.v.. thì đa phần các loại Tannoy thấp hơn có dải trầm nghe nhẹ và dải cao thiếu độ long lanh chi tiết , rất thích hợp với thể loại nhạc vocal , jazz ..,không phù hợp lắm với các thể loại nhạc vàng , nhạc tiền chiến vốn cần có tiếng bass đầy đặn hơn , tiếng treble sáng hơn . Lưu ý với bác loa Tannoy khá kén nhạc và kén luôn người nghe !
Với loa Tannoy Stirling mà bác thích thì về phối ghép tương đối khó . Rất nhiều người đã mua về và đành phải chia tay vì chẳng thể tìm cho ra được ampli phù hợp với nó . Tuy nhiên , cũng có vài gợi ý cho bác : ampli đèn của mcintosh , Sun audio dùng bóng 2A3 hoặc 300B , Luxman SQ 38Signature ... Nếu thích bán dẫn thì nhiều người vẫn thích ghép với ampli acuphase 305V , 406 , 530...nhưng cá nhân tôi nghe không thích bằng Tannoy ghép với đèn !
Chỉ là vài gợi ý nhỏ . Việc cần nhất là bác nên đến shop hoặc nhà bạn đang xài loa này nghe thật kỹ rồi hãy quyết định .

nam

Mới từ trang 1 đến trang 3 thì bác đã có sự... chuyển biến tư tưởng khá nhiều rồi à ?
Tannoy Stirling nói riêng cũng như dòng loa Tannoy nói chung có ưu điểm là trung âm rất hay , rất đặc biệt , ấm áp , dày dặn ... rất quyến rũ . Tuy nhiên , ngoại trừ những model Tannoy khủng như Canterbury SE , Westminster , Kingdom Royal v.v.. thì đa phần các loại Tannoy thấp hơn có dải trầm nghe nhẹ và dải cao thiếu độ long lanh chi tiết , rất thích hợp với thể loại nhạc vocal , jazz ..,không phù hợp lắm với các thể loại nhạc vàng , nhạc tiền chiến vốn cần có tiếng bass đầy đặn hơn , tiếng treble sáng hơn . Lưu ý với bác loa Tannoy khá kén nhạc và kén luôn người nghe !
Với loa Tannoy Stirling mà bác thích thì về phối ghép tương đối khó . Rất nhiều người đã mua về và đành phải chia tay vì chẳng thể tìm cho ra được ampli phù hợp với nó . Tuy nhiên , cũng có vài gợi ý cho bác : ampli đèn của mcintosh , Sun audio dùng bóng 2A3 hoặc 300B , Luxman SQ 38Signature ... Nếu thích bán dẫn thì nhiều người vẫn thích ghép với ampli acuphase 305V , 406 , 530...nhưng cá nhân tôi nghe không thích bằng Tannoy ghép với đèn !
Chỉ là vài gợi ý nhỏ . Việc cần nhất là bác nên đến shop hoặc nhà bạn đang xài loa này nghe thật kỹ rồi hãy quyết định .

Em lại vừa đc tư vấn của 1 ông bạn của anh em ( ông này cũng buôn bán to to về món âm thanh lâu năm ), ông ấy nói đúng như bác: tannoy ko phù hợp với nhạc vàng và tiền chiến, và B&W 703 hay 704 cũng ko phù hợp cho dòng nhạc này ( âm ly để đánh cho cặp loa này cũng kén-như 1 số bác đã nói).Em có hỏi luôn vậy theo anh loa nghe đc đc cho dòng nhạc này là loa gì trong tầm tiền em dự kiến thì ông ấy tư vấn chơi cặp pioneer 99A, còn đánh bằng âm-ly gì thì em chưa hỏi mà chỉ hỏi: tổng tiền "khoảng 50tr" ổn ko anh?Ông ấy nói ổn trong tầm tiền :), em có hẹn 1-2 tuần nữa qua ông ấy nghe thử xem ntn, nếu vậy thì ok em ko phải lý cố thêm 50tr nữa!

Thay đổi liên xoành xoạch các bác nhỉ, công nhận chơi món này còn khó hơn đi tán mấy em teen!:D

khoainhac

Em lại vừa đc tư vấn của 1 ông bạn của anh em ( ông này cũng buôn bán to to về món âm thanh lâu năm ), ông ấy nói đúng như bác: tannoy ko phù hợp với nhạc vàng và tiền chiến, và B&W 703 hay 704 cũng ko phù hợp cho dòng nhạc này ( âm ly để đánh cho cặp loa này cũng kén-như 1 số bác đã nói).Em có hỏi luôn vậy theo anh loa nghe đc đc cho dòng nhạc này là loa gì trong tầm tiền em dự kiến thì ông ấy tư vấn chơi cặp pioneer 99A, còn đánh bằng âm-ly gì thì em chưa hỏi mà chỉ hỏi: tổng tiền "khoảng 50tr" ổn ko anh?Ông ấy nói ổn trong tầm tiền :), em có hẹn 1-2 tuần nữa qua ông ấy nghe thử xem ntn, nếu vậy thì ok em ko phải lý cố thêm 50tr nữa!

Thay đổi liên xoành xoạch các bác nhỉ, công nhận chơi món này còn khó hơn đi tán mấy em teen!:D

Ầy dà...bác có nghe thử loa pioneer CS99A chưa ạ ?
Thứ nhất , nếu như thích chất âm mộc mạc , cổ xưa để nghe nhạc vàng trước năm 75 , nguồn phát là băng cối , ampli dùng Sansui 5000X , 7000 , 9090DB...thì quả là loa 99A có một chất âm rất đặc biệt . Nhưng với điều kiện phòng nghe của bác tầm 30m2 trở lên và phải mở nho nhỏ . Phòng nhỏ , thích mở to , nguồn phát là CDP thì...hic ,khó nghe lắm ạ !!!
Thích nhạc vàng , nhạc trữ tình nhẹ nhàng...loa có bass to từ 25 cm trở lên , màng loa bằng giấy luôn là ưu tiên số 1 .
Nếu thích loa cột cho hiện đại , đẹp , bác có thể dùng loa Kef , Mordaunt-Short , Pioneer S 99 Twin ,loa vandersteen 2c.... Cá nhân tôi vẫn thích dùng loa JBL cổ ghép với ampli đèn nghe cực phê !
Có lẽ khoan hãy bàn đến thương hiệu loa , bác để ra một thời gian đi nghe cái đã xem mình thích chất âm của loa nào rồi mới tính đến chuyện mua bác ạ ! Mới chơi thường rất dễ lầm lẫn mà chơi lâu cũng...vẫn lâm lẫn như thường , he he...!

nam

Thứ nhất , nếu như thích chất âm mộc mạc , cổ xưa để nghe nhạc vàng trước năm 75 , nguồn phát là băng cối , ampli dùng Sansui 5000X , 7000 , 9090DB...thì quả là loa 99A có một chất âm rất đặc biệt . Nhưng với điều kiện phòng nghe của bác tầm 30m2 trở lên và phải mở nho nhỏ . Phòng nhỏ , thích mở to , nguồn phát là CDP thì...hic ,khó nghe lắm ạ !!!
Thích nhạc vàng , nhạc trữ tình nhẹ nhàng...loa có bass to từ 25 cm trở lên , màng loa bằng giấy luôn là ưu tiên số 1 .
Nếu thích loa cột cho hiện đại , đẹp , bác có thể dùng loa Kef , Mordaunt-Short , Pioneer S 99 Twin ,loa vandersteen 2c.... Cá nhân tôi vẫn thích dùng loa JBL cổ ghép với ampli đèn nghe cực phê !
Có lẽ khoan hãy bàn đến thương hiệu loa , bác để ra một thời gian đi nghe cái đã xem mình thích chất âm của loa nào rồi mới tính đến chuyện mua bác ạ ! Mới chơi thường rất dễ lầm lẫn mà chơi lâu cũng...vẫn lâm lẫn như thường , he he...!

Bác nói y như anh bạn tôi nói hồi chiều vậy?Có lẽ nào là bác Dũng nhỉ???Nhìn nick lại mới toe như em nữa chứ!:-/

trangchodom

Well-Known Member
Ðề: Re: Đủ 20 bài, em lập thớt cần các bác tư vấn bộ âm thanh!

Em ủng hộ ý kiến của bác, với em đi nghe nhiều rồi cuối cùng em cũng phải lòng em JBL cổ.

mrjunmoc86

Member
Ðề: Đủ 20 bài, em lập thớt cần các bác tư vấn bộ âm thanh!

em hỏi ý kiến các bậc đàn anh xí, nhà em ở chung cư diện tích phòng khách khoảng 18m2 em dự định làm 1 dàn xem phim gồm denon 1912 Jamo Jamo S606 HCS3 + sub Ya 515, liệu khi xem phim có làm anh hưởng tới mấy căn bên cạnh ko nhỉ, nhất là buổi tối, em sợ đang xem cảnh súng đạn nổ ầm ầm thì bà con chung cư qua gõ cửa mắng vốn thì mệt,nếu làm 1 dàn như trên mà bị ảnh hưởng quá thì chắc chỉ làm dàn mini 1312XP cho lành vậy, ý kiến các bác đã từng, đang ở chung cư mà chơi bộ dàn như vậy thì cho em tí ý kiến với, sợ mua về rồi hàng xóm chửi + vợ chửi nữa thì chắc ôm đống đó ra đường ở quá :(

mrjunmoc86

Member

tớ chờ ý kiến của mọi người

hoangtq

Well-Known Member

em hỏi ý kiến các bậc đàn anh xí, nhà em ở chung cư diện tích phòng khách khoảng 18m2 em dự định làm 1 dàn xem phim gồm denon 1912 Jamo Jamo S606 HCS3 + sub Ya 515, liệu khi xem phim có làm anh hưởng tới mấy căn bên cạnh ko nhỉ, nhất là buổi tối, em sợ đang xem cảnh súng đạn nổ ầm ầm thì bà con chung cư qua gõ cửa mắng vốn thì mệt,nếu làm 1 dàn như trên mà bị ảnh hưởng quá thì chắc chỉ làm dàn mini 1312XP cho lành vậy, ý kiến các bác đã từng, đang ở chung cư mà chơi bộ dàn như vậy thì cho em tí ý kiến với, sợ mua về rồi hàng xóm chửi + vợ chửi nữa thì chắc ôm đống đó ra đường ở quá :(

Em cũng ở CC và kê đồ nhạc, phim ở phòng khách luôn, không được thiết kế kiểu cách âm nên mở cũng chỉ dám mở nhỏ nhỏ k thì ăn củ đậu bay là chít; nếu phòng bác không có cách âm thì làm bộ xem phim nhỏ nhỏ như 1312 là hợp lý rồi ạ

vinagoh

Well-Known Member

Ở CC phải chịu cảnh này thôi.......nhưng trãi thảm phòng xem thì tần xuất hàng xóm qua gõ cửa ít hơn đấy Bác ạ! :D

mrjunmoc86

Member

Ở CC phải chịu cảnh này thôi.......nhưng trãi thảm phòng xem thì tần xuất hàng xóm qua gõ cửa ít hơn đấy Bác ạ! :D
hiện em đang có 1 cái thảm lông và nhà em dùng giấy dán tường bác ạ, nhà CC chỉ có 70m2 thôi, do thiết kế 2 phong ngủ nên phòng khách diện tích cũng tầm dc 18-20m2 bác ạ,cũng đang phân vân làm 1 bộ 1912 kiêm luôn nghe nhạc ( nhạc nhẽo chỉ chiếm 20% thôi) làm dàn này thì kết lắm mà hàng xóm thì ko kết em cũng khổ, còn làm 1 dàn 1312XP be bé thì ko thỏa sức đam mê bác ạ, nên cũng cân nhắc kỹ

mrjunmoc86

Member

hóng hớt ý kiến anh em nào đang ở chung cư

Kho thóc của bác là ước mơ của bao nhiêu người,em cũng đang gom thóc để đú với mấy bác.

Bên trên