Dự án DAC R2R dựa trên board Soekris.

lamyen2001

Well-Known Member
Bác Uy làm DAC cho người biết thôi, làm văn nghệ giải trí thôi nên ai biết thì mới đặt làm. Bác ấy chính là bán linh kiện điện tử. Muốn xem thì bác gọi cho bác ấy : 0909 774 770
Bùi Minh Nhật bên 3kshop cũng có làm DAC và Amp đèn, nhưng chủ yếu quen biết thân nhờ hắn mới làm, tên đó còn là 1 trong những tay sưu tầm và bán bóng tầm cỡ đấy, biến áp hắn dùng là hàng quấn thủ công của 1 nghệ nhân người Nhật đồng hương với sư phụ hắn.

lamyen2001

Well-Known Member
Nếu chích được clock ngoài và bác muốn dùng WCLK thì chơi hắn Pulsar đi bác cho đáng. Ngoài mach R2R của Soekris thì còn có của Audio Note nữa đấy

justbenice

Moderator

Mới test xuất âm trực tiếp biến áp chưa có phần đèn và nguồn chưa ngon nhưng đã hay tuyệt các bác ạ. Hehe

chipno

Active Member
The dam1021 "..FPGA based FIFO buffering/reclocking" . Em thắc mắt, nếu nói như vậy , phần digital input : USB Amanero , Pi , Hydra Z input qua I2S là đều như nhau . Vì tất cả đều được reclocking. Anh @trung224 , giải thích giúp em.

trung224

Well-Known Member
@chipno :
Câu chuyện về reclocking này thật ra trông vậy mà không phải vậy bác ạ. Thứ nhất về mặt jitter (nhiễu thông tin) thì đối với Soekris thì mấy bo trên giống nhau.

Nhưng còn nhiễu vật lý thì lại không giống nhau. Đúng là Soekris có cách ly, nhưng cách ly ở đây chủ yếu là cách ly ground, cách ly nhiễu có tần số thấp. Còn nhiễu có tần số cao vẫn có thể đi qua được theo các đường data, do đó lượng nhiễu sản sinh ở các mạch phía trước vẫn đóng vai trò quan trọng. Đó là lý do vì sao đối với Soekris thì i2s từ Amanero, Pi, Hydra Z sẽ cho kết quả khác nhau khi dùng với Soekris.

Đây cũng là lý do vì sao em chú trọng chuyện nguồn sạch cho con Pi trong dự án của em dù DigiOne có cách ly. Và thực tế chứng minh là dù với DigiOne thì nguồn 3x cho Pi vẫn là bắt buộc.

lamyen2001

Well-Known Member
@trung224 :
Bác Trung cho mình hỏi về oversampling nhé. Mình nghe Energy bảo dùng OS bằng HQPlayer nghe hay hơn là OS trên DAC, cụ thể là hắn dùng CPU 16 cores để chạy cái filter khủng nhất trên HQPlayer rồi đưa qua SU-1 sau đó đưa sang DAC Holo Spring chạy chế độ NOS. Mình ko hiểu rõ lắm, phần do trao đổi bằng tiếng Anh, phần do mình mù tịt về xử lý digital. Bác Trung có thể giải thích hộ mình ko?

trung224

Well-Known Member
@lamyen2001 : Bác ạ, chuyện oversampling này thì cũng nhiều vấn đề lắm.

1. Oversampling thì có 2 trường hợp
Thứ nhất là chuyển từ PCM sang PCM có tần số lấy mẫu cao hơn. Ưu điểm của oversampling ở đây là làm đơn giản/ tăng độ hiệu quả của cái recontruction filter, giảm nhòe tín hiệu (aliasing) khi convert PCM
Thứ hai là chuyển từ PCM/DSD sang DSD có tần số cao hơn. Ưu điểm là để có thể convert bằng DSD và đẩy nhiễu nội sinh của DSD sang miền có tần số cao hơn.

Vấn đề là những hiệu quả từ oversampling trên thì lại phụ thuộc vào chất lượng thuật toán oversampling và khả năng thực hiện thuật toán của chip xử lý. Thuật toán đúng và mạnh sẽ cho hiệu quả cao, impulse response của tín hiệu analog sau khi qua DAC sẽ càng gần với tín hiệu analog thuần hơn.

Vấn đề oversampling đã có từ những năm 1980, nhưng do công nghệ chế tạo chip chưa phát triển nên thuật toán oversampling trong các chip oversampling ngày xưa rất yếu, từ đó dẫn đến chất lượng không đảm bảo. Kể cả hiện nay các chip DAC tích hợp hoặc chip xử lý tích hợp (kiểu AK4137) do yêu cầu về sử dụng ít năng lượng thì thuật toán oversampling cũng vẫn yếu. Mãi đến gần đây, khi công nghệ chế tạo chip phát triển và sự phổ biến của FPGA, giúp các nhà thiết kế có thể tự viết oversampling filter lên trên các bộ tính toán đủ mạnh. Đó là lý do tại sao gần đây Chord và Schiit rất nổi, vì cả hai đều có filter mạnh, được tiến hành trên các chip FPGA (Chord) hay DSP (SChiit) đủ mạnh. Thuật toán filter không phải có thể thiết kế ngày một ngày hai mà xong được.

HQplayer là phần mềm chuyên về upsampling/oversampling, (lý do nó rất nặng là vì nó dùng filter rất mạnh) nên dùng nó upsampling tín hiệu rồi đẩy vào NOS của Holo DAC sẽ hiệu quả hơn rất nhiều so với dùng oversampling filter của Holo. Đơn giản vì do vấn đề chất lượng filter.

2. Ở đây lại nảy sinh ra vấn đề là CPU từ PC mạnh hơn rất nhiều ARM/FPGA/DSP nên có rất nhiều ý kiến cho rằng dùng chỉ cần dùng HQPlayer đẩy ra DAC là hơn việc upsampling trong DAC. Câu chuyện không đơn giản như vậy vì còn vấn đề vật lý khi thiết kế.

Filter càng mạnh thì càng cần nhiều khối lượng tính toán -> CPU phải càng mạnh -> Nhiễu nội sinh của CPU càng lớn. Nếu bác dùng PC để upsampling thì bác sẽ phải chịu nhiễu từ PC và chẳng thể nào giải quyết nổi, đơn giản vì mainboard phổ thông được thực hiện với tiêu chí về nhiễu không được kĩ càng lắm đâu. Vì như em nói ở trên, những thứ isolation kiểu SU-1, Hydra Z chỉ có thể giảm nhiễu tần số thấp từ PC chứ không cắt hết được vì nhiễu tần số cao vẫn đi qua được

Trong khi đó, upsampling trong DAC hoặc Processor riêng của hãng (dCS Upsampler, Chord M-Scaler) thì nhà thiết kế có thể đo đạc, thiết kế để giảm nhiễu tối đa. Dù giả sử filter có không mạnh bằng nhưng với tối ưu hóa được noise thì kết quả sẽ rất khác bọt.

Thực tế em đã từng thử với con DAC Schiit của em dùng HQPlayer closed form PCM 192kHz xuất USB từ PC của em (Core i7, SSD, 16GB RAM G-Skill, nguồn EVGA Platinum 650W) vẫn thua để nguyên file gốc (16-44.1) streaming qua Transport Pi và upsampling trong DAC.

Tóm lại, dùng upsampling từ PC hay upsampling trong DAC là phụ thuộc vào DAC bác ạ, chứ không có mẫu số chung.

lamyen2001

Well-Known Member
@trung224:
Con SU-1 của Energy là hàng max mod luôn rồi, dùng 5 regulator LT3045, thay toàn bộ clock và tụ, phía trước nó còn có thêm Uptone LPS1 (bỏ luôn biến áp trong SU-1) và ISO Regen nữa nên có lẽ nó cũng cắt nhiễu kha khá. Bác Trung thay board USB Gen5 chưa, nghe bảo ngon lành lắm đó.

trung224

Well-Known Member
Vâng, em cũng biết tay Energy mod SU-1 rất kĩ. Vấn đề là nhiễu cao tần từ các nguồn nhiễu vẫn có thể chạy xuyên qua các đường data của chip isolator. Các chip isolation trên SU-1 hay USB regen có thể cách ly nhiễu từ đường ground của USB cũng như cản bớt nhiễu cao tần từ PC chứ nó không ngăn hết được. Việc sử dụng LT3045 cho regulator trên SU-1 chỉ là đảm bảo SU-1 nó không gây nhiễu thêm chứ nó không giải quyết được nhiễu từ trước SU-1 mang đến.

Con USB Gen 5 của Schiit em có từ lúc nó mới ra :D, đến nay cũng được gần 1 năm rồi. Rất ngon, nhưng vẫn ko bằng bộ Transport Pi full của em, nên giờ em chủ yếu dùng để xem video nhạc trẻ trên youtube.

Hadu678

Well-Known Member
Bác chủ đang có dự án làm DAC để ưng theo cái bụng của mình, e đọc và băn khoăn về nguồn phát của bác là Zappti Duo 4K thì có hay hơn nguồn phát bằng laptop không và theo bác nguồn phát như thế nào là tối ưu khi dùng DAC rời ạ, cảm ơn bác!

Bên trên