Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

westerner

Active Member
Nếu như bác dùng LT3045 500mA để cấp điện 5V cho Pi thì thiếu điện là cái chắc chắn khi dùng cả SSD lẫn dock. Dùng LT3045 1A cũng chỉ là vừa đủ cho 1 SSD chứ cắm thêm dock nữa cũng chưa chắc đã ổn.
Mình dùng sạc điện thoại cấp điện cho Pi, vậy phải dùng dock có nguồn rời rồi.
Thanks.

Chỉnh sửa lần cuối:

Thanhvo31

Well-Known Member
Nhân chuyến Digikey, bác nào có nhu cầu thì đăng ký để đi cùng chuyến cho giảm bớt tiền ship nhé, hiện có 3 món rồi.

ko853

Well-Known Member
Vụ EMI FILTER FN2090-6-06 cập nhật như sau:
Tình hình là nguồn hàng trong nước độ rủi ro quá cao, tuy rẻ nhưng "tật mang", nên em quyết nghỉ chơi.

Nếu các bác còn tiếp tục theo vụ này thì thông tin lại nhé, hàng Digikey có giá 900K++ cho chiếc 6A.

Ngoài ra, nếu các bác có nhu cầu công suất cao, thấp hơn như 20A, 30A thử nghiệm thay BACL, hay dự án cấp nguồn 1A-2A thì cũng cân nhắc để giảm chi phí, tiết kiệm không gian.
Giá ~~130% giá web.
VD giá web con 20A là 53$, 10A là 28$,
Digikey FN2090-06-06

@nghiadalat :01
@thebluewindows :01
@jancoler :01
@chuong46 :
01 x FN2090-1-06
01 x FN2090-3-06

@ko853 :01, chưa PM

Các bác chưa PM gửi Inbox đặt hàng nha.
Mâũ ở link sau: Raspberry Pi + Rune Audio ::: Một trải nghiệm nghe nhạc mới
Bác cho em rút chuyến này nhé vì đang dư 1 con 20A nên sợ mua thêm 1 con 6A về lại bỏ xó, lúc đầu tưởng nó rẻ và có sẵn thì lấy test xem ntn. Thêm nữa e vừa hoàn thành cái nguồn DIY mất quá nhiều công sức nên chưa muốn vọc vạch lại. thanks bác.

chuong46

Active Member
@trung224: Nhờ bạn tư vấn thêm, mình chọn lọc FN2090 loại 1A và 3A dùng cho Pi nguồn 3X và DAC ngoài vì giá rẻ hơn loại 6A và hình như khả năng lọc tốt hơn. Bạn cho ý kiến tư vấn nhé. Thanks.

Thanhvo31

Well-Known Member
@chuong46 bác tinh thật, loại 4A trở xuống khả năng lọc tốt hơn.
Có thêm loại Enhanced performance
FN 2090 KK-1-06
FN 2090 NN-6-06
Mã này khá hơn các bác ạ. Ở các dải đều cải thiện hơn. Giá cao hơn 1.5₫ thôi.
Các bác cũng xem kỹ nhu cầu dòng nếu không lớn như dự án dâu tây dùng loại enhanced performance 4A trở xuống, vừa rẻ ngon bổ.

Đính kèm

• FN 2090.pdf
    498.6 KB · Xem: 0
Chỉnh sửa lần cuối:

trung224

Well-Known Member
Kinh nghiệm của em với phần nguồn audio là nên làm dôi ra chứ không làm vừa đủ. Đối với Pi nguồn 3x thì tối thiểu là 3A-4A bác ạ. Với các thiết bị có dính đến analog thì còn phải cao hơn để khỏi làm ảnh hưởng đến độ động của âm thanh.

Đối với FN2090, nếu chọn mua loại standard type thì lọc loại 6-10A sẽ lọc tốt hơn ở khoảng từ 250kHz-10MHz còn loại 1-3A sẽ lọc tốt hơn cho tần số cho đến 200kHz. Cá nhân em thấy với dự án Pi thì loại 6-10A tốt hơn vì tần số của các loại SMPS thông dụng theo em biết đều trên 200kHz và đó sẽ là nguyên nhân nhiễu nguồn AC (common mode noise) chính của các bác.

Loại Enhanced performance thì cái chính của nó so với loại standard là lọc tốt hơn nhiễu differential noise từ nguồn, mà nhiễu này đã được lọc cực tốt bởi LT3045 cho đến tận 1MHz rồi. Thứ hai nếu bác để ý thì loaj 6-10A của Enhanced performance thì lọc nhiễu common mode từ 1MHz-10MHz kém hơn loại standard, nên loại này không phù hợp cho dự án Pi. Nếu chơi loại enhanced performance thì chọn loại 3-4A cho Pi cũng được

Đối với DAC thì tùy thuộc vào phần cấp nguồn cho mạch analog mà quyết định, nếu phần cấp nguồn chỉ dùng các loại mạch lọc cơ bản kiểu C, CRC, LT317, LT723, LT1085, 7805, LT1963 thì có thể chọn loại enhanced performance. Nếu phần cấp nguồn dùng các nguồn super regulator (Walt Jung, Salas, Teddy Pardo) thì nên chọn lọc loại standard, và nên chọn lọc nguồn dòng cao

chuong46

Active Member
Kinh nghiệm của em với phần nguồn audio là nên làm dôi ra chứ không làm vừa đủ. Đối với Pi nguồn 3x thì tối thiểu là 3A-4A bác ạ. Với các thiết bị có dính đến analog thì còn phải cao hơn để khỏi làm ảnh hưởng đến độ động của âm thanh.

Đối với FN2090, nếu chọn mua loại standard type thì lọc loại 6-10A sẽ lọc tốt hơn ở khoảng từ 250kHz-10MHz còn loại 1-3A sẽ lọc tốt hơn cho tần số cho đến 200kHz. Cá nhân em thấy với dự án Pi thì loại 6-10A tốt hơn vì tần số của các loại SMPS thông dụng theo em biết đều trên 200kHz và đó sẽ là nguyên nhân nhiễu nguồn AC (common mode noise) chính của các bác.

Loại Enhanced performance thì cái chính của nó so với loại standard là lọc tốt hơn nhiễu differential noise từ nguồn, mà nhiễu này đã được lọc cực tốt bởi LT3045 cho đến tận 1MHz rồi. Thứ hai nếu bác để ý thì loaj 6-10A của Enhanced performance thì lọc nhiễu common mode từ 1MHz-10MHz kém hơn loại standard, nên loại này không phù hợp cho dự án Pi. Nếu chơi loại enhanced performance thì chọn loại 3-4A cho Pi cũng được

Đối với DAC thì tùy thuộc vào phần cấp nguồn cho mạch analog mà quyết định, nếu phần cấp nguồn chỉ dùng các loại mạch lọc cơ bản kiểu C, CRC, LT317, LT723, LT1085, 7805, LT1963 thì có thể chọn loại enhanced performance. Nếu phần cấp nguồn dùng các nguồn super regulator (Walt Jung, Salas, Teddy Pardo) thì nên chọn lọc loại standard, và nên chọn lọc nguồn dòng cao

1. Theo mình CS lọc 1A x 220V x 0,8 = 176W; Pi max 2,5A x 5V = 12,5W; Vì vậy CS lọc cho Pi 1A là quá dư rồi.

2. Chọn lọc cho Pi 3X thì ưu tiên 1 là lọc tốt nhất, vì vậy nếu FN2090-6A trở lên lọc tốt hơn thì chắc là phải chọn 6A.

Cám ơn bạn Trung224 nhiều.
[/QUOTE]

chuong46

Active Member
@trung224:
Theo đồ thị hiệu năng trong data sheet của FN2090 thì chọn theo đường A hay B vậy bạn Trung?
Nhìn đồ thị của FN2090-1A trong khoảng tần số làm việc như bạn nói, tuy thấp hơn loại 6A một chút nhưng có vẻ 'mượt mà' hơn.

Chỉnh sửa lần cuối:

chuong46

Active Member
em thử nó mấy lần cả trước và sau BACL nhưng đều làm âm thanh tệ hơn nên đang bỏ ko. Bữa nào có dịp tháo cái ổ nguồn ra, lấy em nó ra cho các bác test thử.
Mình có người quen làm nghề Viễn thông nên đã thử rất nhiều bộ lọc nguồn từ 1A đến 30A toàn hàng xịn và cả Weiduka AC8.8. Lắp sau BA cách ly (kinh nghiệm bản thân là chống chỉ định dùng cho Ampli); khi có lọc cho Pi, DAC, CD thì nền âm tĩnh hơn nhưng thiếu độ động và rốt cuộc là bỏ hết (chắc tại không biết chọn loại phù hợp).
Nay muốn thử FN2090 xem sao.

Thanhvo31

Well-Known Member
Post cái đồ thị của loại nhỏ/to thường/cải thiện để các bác có thêm thông tin.
Edit: Bổ sung thêm file
Everything you wanted to know about attenuation curves validity but were afraid to ask
https://www.schaffner.com/fileadmin...note/Schaffner_AN_CISPR17_Measurements_E8.pdf
Theo thông tin trong link này thì dùng curve B - là các trường hợp không lý tưởng.

3JdIStcA_Xyw5cplKPA5_fM_FX57f6URtfsIULOAw3U3Bz4NbZ3-ho1mMpDJz12D2MnlSupC2w0WvU2y6AO40VlVHw4tJekEkf9s4SIih5P8AD9PPnbnrXgbx9uJVA1sRHuPb7JFfugolld13AHdF9JSXs9Narcsso3qaysWxvK-vCIH-CH6ndi7lGcncgTLSIBrZCPdvAcGWATv2YNOzjSwNLhNtgU0ww0lhiG0dTzHn2pHYBodMceKdf-FCZ3HGwPPoZ43ki-gUqehMys_A71_32yAGirxBEb-wB1s0hoVOuq3UifH3jGgMdONWiYldEBAssGgwa0AgCuy08-gPJzos5jwuQwN7vtmHvYhXdQ1-FP8pagJgCnT3auFhFKHPF75IYdn4vk-KVQ7cO1dZdLWRhW9OlnO8nKqL5L-rc6rdoc2E4vmkgEhapQ5DKsJbKavlLTjJXYTBbHxjJzugoEk6HrQbYaL36hQVIBHSb3GjWXwfybQgygC0ZDtJ36ZcAW8x2u0GaA7phlnWic2iw9pgUrHjt3JyVf1EUb4hmjdWkgZsT6Fd23jbDbFbXwfESyV_9E8jA_1oq3Iv0Xa8ldj7ACxCRYhZRi1ej44i49x5q7wyWplvFC5Mpyly739cfqmVM8aooyFQFtU_FBRdapjg_PIo7k-tw=w1364-h1818-no

Chỉnh sửa lần cuối:

thebluewindows

Well-Known Member
Em search topic thấy có nói dòng cho DigiOne không cần cao nhưng không rõ là mức bao nhiêu thì đảm bảo . Vậy không biết 200mA có ổn không ạ?

thebluewindows

Well-Known Member
@thebluewindows cấp cho nó 1 cục Rcore 30 + LT1084 có vẻ dư quá.
CÁc bác xem có modul nào cấp nguồn cho DigiOne thì giới thiệu.
Sạc iphone chắc đủ?
Tl1084 (có chỉnh output) là e dùng (tùy lúc dùng mà cắm rút) cho cả Isolator và Digione (đã thương binh)
Em mới nhớ ra còn board tl3042 để không nên mới hỏi vụ 200mA nhưng chưa thử đc a ... :)

chipno

Active Member
Bác định dùng Transport Pi xuất i2s qua Kali Reclocker vào DAC LKS phải không ạ? Nếu thế thì khá dễ vì trên diyaudio đã có thằng đang làm cái bo clock rời cho kali rồi, chỉ việc tháo clock cũ ra nối bo mới vào dùng được luôn.

Riêng DigiOne và 502DAC thì em chưa rõ cách làm, chắc phải viết mail hỏi thẳng mấy thằng thiết kế
Giờ muốn mua bo clock rời cho bo Kali Reclocker ,mình mua ở đâu anh ?

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên