Dự án Dâu Tây - Transport nền tảng Raspberry Pi chất lượng cao

trung224

Well-Known Member
Bác ko lên đỡ Crystek 575 hoặc 975 ấy :)
Chắc em cũng sẽ tìm cách mod con 502DAC hoặc xem bọn Allo có custom hộ mình thì chuột bạch luôn là tốt nhất. Chứ mấy cái món clock này mua về tự hàn ghê tay lắm. Vì cái món clock mẫn cảm với nhiệt hơn hẳn mấy cái tụ, trở hay kể cả chip, lại còn là SMD, sơ sẩy cái là đi luôn

lamyen2001

Well-Known Member
Cuối cùng, việc sử dụng UPnP có một khả năng nâng cấp cho hệ thống rất tuyệt so với MPD Pure từ OS, đó là mở ra khả năng sử dụng DSP như room correction hay upsampling. Với MPD, các tác vụ trên đều được thực hiện ở renderer, ở đây là Raspberry Pi. Chưa nói đến chuyện năng lực của thuật toán built in trên các OS thì bản thân việc DSP trên transport Pi là một chuyện rất không nên. Lý do là Pi là renderer cuối cùng trước khi xuất ra digital, để đảm bảo chất lượng âm thanh tốt nhất thì bản thân Pi nên được hoạt động ở mức thấp, bằng không thì nhiễu nền sẽ tăng. Trong khí đó DSP như upsampling hay room correction lại rất ngốn tài nguyên hệ thống, dẫn đến CPU trên Pi phải hoạt động ở mức cao, từ đó sản sinh ra nhiều nhiễu EMI/RFI, lại tiêu thụ nhiều điện năng, bắt nguồn cấp cũng phải hoạt động ở trạng thái cao, làm giảm độ sạch của phần cấp nguồn, tóm lại là lợi bất cập hại. Với UPnP/DLNA và Jriver Media Server, bác có thể thực hiện digital room correction trên server, sau đó đóng gói và gửi file nhạc đã được DSP đến renderer là Raspberry Pi xuất ra ngoài.
@trung224 : bác cho mình hỏi về cách kết nối giũa transport Pi và máy tính nhé. Pi sẽ kết nối với PC thông qua router bằng cáp qua port RJ45 hay trưc tiếp bằng cáp USB ?
Mình đang cân nhắc giải pháp này và SU1 mod vì sau khi mod nó giải quyết được nhiễu do nguồn.

Chỉnh sửa lần cuối:

lamyen2001

Well-Known Member
Trong hình thì thấy có 1 cặp clock đó.
http://www.hdvietnam.com/attachments/ian-fifo-jpg.259093/
ian-fifo-jpg.259093

Chỉnh sửa lần cuối:

justbenice

Moderator
Em cũng nghĩ nên lên cặp clock. Em cũng sẽ build dựa trên cặp clock femto crystek hoặc Abracon ABLNO .

trung224

Well-Known Member
Transport Pi sẽ kết nối với Router qua port RJ45 bác à. Nhạc sẽ để ở server (laptopn/PC/1 RPi khác/NAS) và điều khiển qua tablet/smartphone/laptop/PC

Nếu chơi kiểu Ian thì ngon, mỗi tội đắt bác à. Hồi trước em cũng định đu theo, nhưng rồi thấy nguyên tiền bo, clock đã hết béng gần 400$, rồi lại còn hai ba cái nguồn LPS ngon nữa, nên đành rút êm. Nhưng tay Ian cũng bảo sau vụ group buy này hắn đang có ý định nghiện cứu làm một cái FIFO reclocker cho riêng Pi. Nên tạm thời cứ dùng 502DAC đã, sau nếu Ian ra cái ngon hơn thì mình đầu tư sau

cutom

Well-Known Member
Moode không free, nhưng mấy bác nhà mình chả post link free cho các bác rồi còn gì :D

@cutom : Cái này thì em không rõ, vì việc xuất chân nào là phụ thuộc vào con DAC của bác quyết định chứ Moode Audio đâu có quyết ạ

Vậy Pi xuất I2S qua các chân GPIO nào bác ơi?

trung224

Well-Known Member
Em cũng nghĩ nên lên cặp clock. Em cũng sẽ build dựa trên cặp clock femto crystek hoặc Abracon ABLNO .
Bác định dùng Transport Pi xuất i2s qua Kali Reclocker vào DAC LKS phải không ạ? Nếu thế thì khá dễ vì trên diyaudio đã có thằng đang làm cái bo clock rời cho kali rồi, chỉ việc tháo clock cũ ra nối bo mới vào dùng được luôn.

Riêng DigiOne và 502DAC thì em chưa rõ cách làm, chắc phải viết mail hỏi thẳng mấy thằng thiết kế

lamyen2001

Well-Known Member
Bác định dùng Transport Pi xuất i2s qua Kali Reclocker vào DAC LKS phải không ạ? Nếu thế thì khá dễ vì trên diyaudio đã có thằng đang làm cái bo clock rời cho kali rồi, chỉ việc tháo clock cũ ra nối bo mới vào dùng được luôn.

Riêng DigiOne và 502DAC thì em chưa rõ cách làm, chắc phải viết mail hỏi thẳng mấy thằng thiết kế
Bác cho mình xin cái link nhé :)

trung224

Well-Known Member
@Hagemi : bác download được Moode chưa ạ?

Cấu hình em dùng là như sau, cũng ko có gì đáng kể lắm
System menu > Configure > System Configuration,
Linux kernel : Advanced RT
CPU governor : On-demand
(trước đây em ko để ý kĩ vẫn dùng Performance, hôm nay được bác do_long_khach nhắc mới ớ người ra)
MPD scheduler policy: FIFO
HDMI port: off

Wireless adapter: off (nếu bác dùng Pi 3)

Trong MPD thì cố gắng để volume control là disabled hoặc hardware (nếu dùng Boss DAC), và để SoX resampling : Off

Chỉnh sửa lần cuối:

Hagemi

Active Member
@Hagemi : bác download được Moode chưa ạ?

Cấu hình em dùng là như sau, cũng ko có gì đáng kể lắm
System menu > Configure > System Configuration,
Linux kernel : Advanced RT
CPU governor : On-demand
(trước đây em ko để ý kĩ vẫn dùng Performance, hôm nay được bác do_long_khach nhắc mới ớ người ra)
MPD scheduler policy: FIFO
HDMI port: off

Wireless adapter: off (nếu bác dùng Pi 3)

Trong MPD thì cố gắng để volume control là disabled hoặc hardware (nếu dùng Boss DAC), và để SoX resampling : Off
Dạ e download được rồi bác ạ. Đang lọ mọ bản 3.7 :)

Hagemi

Active Member
Giải pháp dùng Pi3 làm NAS với sử dụng một NAS chuyên dụng thì cái nào cho chất lượng âm thanh tốt hơn hả bác @trung224 ?

trung224

Well-Known Member
Giải pháp dùng Pi3 làm NAS với sử dụng một NAS chuyên dụng thì cái nào cho chất lượng âm thanh tốt hơn hả bác @trung224 ?
Em nghĩ rất khó nói. Pi làm NAS được cái fanless, còn NAS chuyên dụng đa phần đều có fan (mà em rất dị ứng với quạt trọng audio). Về chip xử lý thì NAS chuyên dụng hay Pi 3 gần như nhau, thậm chí Pi 3 còn khỏe hơn khá nhiều NAS chuyên dụng.

Vấn đề là băng thông của Pi khá hạn chế. LAN chỉ được 100MB/s max (đó là thông số lý thuyết, thực tế còn có thể thấp hơn). LAN với USB trên Pi 3 còn chung microtroller tức là tốc độ truy dẫn còn giảm đi một nửa. Nếu để streaming nhạc còn OK chứ streaming phim thì NAS chuyên dụng hơn là cái chắc.

Một điểm nữa là ổ cứng trong NAS chuyên dụng nối bằng SATA hoặc bét nhất là USB3.0 tốc độ cao hơn USB 2.0 khá nhiều, cái này có thể ảnh hưởng đến âm thanh (dù em ko chắc lắm)

Cho nên với em Pi 3 cũng chỉ là giải pháp tạm thời và rẻ cho UPnP server thôi. Còn NAS thì bị dính cái fan. Về lâu dài, chắc em sẽ đợi xem có bo SBC nào có SATA, USB3.0 và Gigabit Ethernet như kiểu UDOO X86 mà hạ giá hoặc mua cũ về tự build NAS. Nguồn thì cũng ko lo vì em vẫn còn 1 bo Sigma 11 chưa hàn. Chỉ cần mua biến áp với linh kiện về là thoải mái làm LPS:

Hagemi

Active Member
Em nghĩ rất khó nói. Pi làm NAS được cái fanless, còn NAS chuyên dụng đa phần đều có fan (mà em rất dị ứng với quạt trọng audio). Về chip xử lý thì NAS chuyên dụng hay Pi 3 gần như nhau, thậm chí Pi 3 còn khỏe hơn khá nhiều NAS chuyên dụng.

Vấn đề là băng thông của Pi khá hạn chế. LAN chỉ được 100MB/s max (đó là thông số lý thuyết, thực tế còn có thể thấp hơn). LAN với USB trên Pi 3 còn chung microtroller tức là tốc độ truy dẫn còn giảm đi một nửa. Nếu để streaming nhạc còn OK chứ streaming phim thì NAS chuyên dụng hơn là cái chắc.

Một điểm nữa là ổ cứng trong NAS chuyên dụng nối bằng SATA hoặc bét nhất là USB3.0 tốc độ cao hơn USB 2.0 khá nhiều, cái này có thể ảnh hưởng đến âm thanh (dù em ko chắc lắm)

Cho nên với em Pi 3 cũng chỉ là giải pháp tạm thời và rẻ cho UPnP server thôi. Còn NAS thì bị dính cái fan. Về lâu dài, chắc em sẽ đợi xem có bo SBC nào có SATA, USB3.0 và Gigabit Ethernet như kiểu UDOO X86 mà hạ giá hoặc mua cũ về tự build NAS. Nguồn thì cũng ko lo vì em vẫn còn 1 bo Sigma 11 chưa hàn. Chỉ cần mua biến áp với linh kiện về là thoải mái làm LPS:
Em đang dùng con Seagate Goflex này, fanless, ngon bổ rẻ, hỗ trợ UPNP. Bác @trung224 nhìn qua xem nó có hạn chế gì không ạ.
http://www.laptop2nd.vn/tin/37/huong-dan-cai-datphan-mem-dock-seagate-freeagent-goflex-home-nas.htm
http://www.seagate.com/as/en/external-hard-drives/desktop-hard-drives/goflex-home/

Chỉnh sửa lần cuối:

bmc264

Active Member
Bác cho xin cái link vợi ạ
thanks bác

lamyen2001

Well-Known Member
Chắc em cũng sẽ tìm cách mod con 502DAC hoặc xem bọn Allo có custom hộ mình thì chuột bạch luôn là tốt nhất. Chứ mấy cái món clock này mua về tự hàn ghê tay lắm. Vì cái món clock mẫn cảm với nhiệt hơn hẳn mấy cái tụ, trở hay kể cả chip, lại còn là SMD, sơ sẩy cái là đi luôn
Cái thằng Elan mod 1 clock SU1 nó trả lời khi được hỏi mod clock còn lại là nó ko biết lần sau có may mắn như lần đầu ko :D

Bên trên