Đừng cài Windows 8 nếu bạn không muốn bị theo dõi

terabyte

Banned

Sau hàng loạt quyết định gây mất lòng tin của các nhà sản xuất phần cứng lẫn những hãng lập trình, nạn nhân mới nhất của Microsoft chính là người tiêu dùng. Biện pháp bảo vệ được áp dụng trên Windows 8 chẳng những không mấy hiệu quả mà ngược lại còn gây nguy hiểm đến thông tin cá nhân của bạn.

Tính năng Windows SmartScreen được tìm thấy trong phiên bản chính thức (RTM) của Windows 8 chính là nguyên nhân gây ra điều này. Trên lý thuyết, nó sẽ bảo vệ bạn bằng cách kiểm tra xem các phần mềm từ internet có "an toàn để cài đặt" hay "nguy hiểm cần tránh xa".

Có muốn chạy cũng không kịp

Tuy nhiên, Nadim Kobeissi, một nhà lập trình của Cryptocat phát hiện ra rằng chức năng này sẽ gửi cho Microsoft tất cả thông tin về phần mềm mà bạn cài đặt trên máy, xâm phạm nghiêm trọng đến quyền riêng tư cá nhân. Điều này đặc biệt gây ảnh hưởng rất lớ tới người sử dụng ở Việt nam chúng ta khi hầu hết các ứng dụng được cài đặt chủ yếu là miễn phí (do các nhân hoặc công ty nhỏ không qua kiểm định của Microsoft viết) hay crack. Một điều mà bạn cần biết chính là hệ thống dữ liệu từ Microsoft đã tiếp tay cho các cơ quan chức năng chống lại sự vi phạm bản quyền - người bạn của dân internet.

Windows đang hiến dâng bạn cho kẻ xấu

Kobeissi còn cho biết trong quá trình gửi đến cho Microsoft, thông tin dễ dàng bị sự can thiệp của kẻ xấu. Đừng bất ngờ khi thông tin nhạy cảm của bạn bị tung ra trên internet hay trở thành mục tiêu tấn công của spam. Đó là chưa kể ngay cả server tiếp nhận thông tin từ Windows SmartScreen cũng có thuộc phạm vi nguy hiểm.

Windows 8 bị mất điểm trầm trọng​

Được giới thiệu vào tháng 11 năm ngoái, Microsoft cho biết Windows SmartScreen chỉ gửi hash của file cài và thông tin của ứng dụng đến server. Dừng lại ở đó thì không có gì để nói nhưng thực tế cả địa chỉ IP của bạn cũng ngầm bị đưa đi. Điều này nghiêm trọng đến mức nào thì ai trong chúng ta cũng biết rõ.

Bạn có thể tắt chức năng Windows SmartScreen bằng cách vào Action Center -> Change Windows SmartScreen settings. Tuy nhiên, hãy chuẩn bị sẵn tin thần khi Windows liên tục hiện cảnh báo yêu cầu bạn mở lại.

Đánh mất lòng tin của các hãng sản xuất phần cứng, nhà lập trình và bây giờ là người tiêu dùng, Windows 8 liệu có thành công hay không?

Theo tomshardware

VThanhgtvt

Well-Known Member
Ðề: Đừng cài Windows 8 nếu bạn không muốn bị theo dõi

Nếu thực sự như vầy thì chắc ở VN chẳng ai dám xài đâu đấy nhỉ?

loiduongmat

Well-Known Member

Chức năng này chắc sẽ có nhiều người dùng phản đối. Khi đó bản Windows 8 sẽ phải sửa lại và tăng tính bảo mật lên.

Marine

Member

Hic, I love my Windows 7!

williamtruongvtv

Active Member

cài cả chục lần, cố gắng xài mà cuối cùng lại chạy về win 7 cho lành

anh0424

Active Member

bài viết nói đúng vấn đề chính là "Windows SmartScreen" trong windows 8 nó gửi thông tin phần mềm cài đặt cá nhân về cho MS.

nhưng đoạn viết về "vi phạm bản quyền" thì bạn có 1 cái nhìn khá phiến diện, giống như cổ vũ cho vi phạm bản quyền vậy. đừng đổ lỗi do VN mình nghèo hay bất kì lí do nào. cứ tưởng tưởng khi mà bạn bị người khác ăn cắp nó sẽ ra sao.

mình chỉ góp ý mang tính xây dựng thôi, ko có ý quăng gạch. Nên có 1 cái nhìn nhiều chiều cho mọi vấn đề :)

dotxac

cứ ngồi đợi w8 ra để cài lại máy . cài luôn w7 vậy

htp2005

Active Member
Re: Ðề: Đừng cài Windows 8 nếu bạn không muốn bị theo dõi

bài viết nói đúng vấn đề chính là "Windows SmartScreen" trong windows 8 nó gửi thông tin phần mềm cài đặt cá nhân về cho MS.

nhưng đoạn viết về "vi phạm bản quyền" thì bạn có 1 cái nhìn khá phiến diện, giống như cổ vũ cho vi phạm bản quyền vậy. đừng đổ lỗi do VN mình nghèo hay bất kì lí do nào. cứ tưởng tưởng khi mà bạn bị người khác ăn cắp nó sẽ ra sao.

mình chỉ góp ý mang tính xây dựng thôi, ko có ý quăng gạch. Nên có 1 cái nhìn nhiều chiều cho mọi vấn đề :)
Nghèo thì ko phải nghèo mà là quá nghèo,đã xài lậu còn chơi sang,nhưng nếu nói về vi phạm bản quyền thì nước ta còn thua xa Tung Cửa,nếu sợ thì có thể Díable nó đi,mình thì mình chưa cài bản chính thức,trước có cài bản beta nhưng thaays ko tương thích phần cứng với lại cái giao diện metro làm mình khó chịu,sau bỏ luôn lại quay về win 7 En.

rocket4sex

Active Member

win nào xài ngon thì cứ xài chứ không chay đua vũ trang kiểu nảy được rồi,theo ý kiến cá nhân thì xp có lẽ là win vẫn được nhiều người tin dùng lâu nhất

tusontay

Huyền Thoại
Khi Vista mới ra, E đã háo hức cài rồi lặng lẽ trở lại WinXP.
Giờ E thấy khá hài lòng với Win 7Enterprise.
Ko biết Win 8 có vượt qua được cái bóng của Win 7 ko nhỉ? :D

tuanpro46

Member

nói chung bây giờ đã quá hài lòng vs win7 nếu không có tính năng gì nổi bật thì cứ ở win7 cho lành :)

Mk_48

May quá, vừa được thằng bạn vất cho đĩa cài nó burn ra, may mà đọc kịp bài này :))

angus

Member

mình vẫn thích win 7 hơn :D nhưng cái tính năng này của win 8 thật sự là điểm trừ lớn.

gpk

Well-Known Member
Khi Vista mới ra, E đã háo hức cài rồi lặng lẽ trở lại WinXP.
Giờ E thấy khá hài lòng với Win 7Enterprise.
Ko biết Win 8 có vượt qua được cái bóng của Win 7 ko nhỉ? :D

MS cho ra đời Vista giống như điểm tựa để tung ra Win 7, có lẽ Win 8 cũng là điểm tựa để Win 9 ra đời chăng:)) Riêng em thì đang rất hài lòng về Win 7 đang dùng, có cại thử bản Win 8 Beta nhưng thấy không thích cho lắm.

hpvn9x

Member
MS cho ra đời Vista giống như điểm tựa để tung ra Win 7, có lẽ Win 8 cũng là điểm tựa để Win 9 ra đời chăng:)) Riêng em thì đang rất hài lòng về Win 7 đang dùng, có cại thử bản Win 8 Beta nhưng thấy không thích cho lắm.

:)) bác mới cài bản beta thì sao biết các bản sau nó như thế nào =))
win 8 thì em đã xài qua từ bản Developer Preview, xong lên Customer Preview, tiếp là lên luôn Release Preview, còn bây giờ thì đang xài bản RTM, nói chung mỗi bản nâng cấp đều cho 1 trải nghiệm thú vị :)) càng về sau em càng thấy ưng ý

p/s: thú vị cũng giống như nghe nhạc ấy, tuy em ko có cái headphone nào "ngon" nhưng qua nhiều đời headphone thì mỗi cái đều cho 1 cái thú vị khác nhau :))

à mà cái SmartSreen này em chả sợ :)) tắt nó = Group Policy

Bên trên