Dùng NAS Synology và DAC để nghe nhạc lossless

airport

Active Member
Chắc rằng đây không phải là đề tài mới và nhiều bác trong forum đã làm việc này từ lâu, tuy nhiên tôi cũng cứ mạn phép post lên đây để chia xẻ với những bác đang sở hữu NAS Synology biết thêm một tính năng rất hay mà không phải NAS nào cũng có và chắc cũng còn nhiều người chưa biết để dùng. Đó chính là khả năng biến NAS Synology kết hợp với DAC để nghe nhạc.
Hiện tôi đang dùng Synology DS1812+ chủ yếu để làm file server và media server, gần đây sắm thêm được bộ tai nghe không dây và DAC để nghe nhạc với Laptop từ Nas. Tuy nhiên sau một hồi tìm hiểu tôi thấy tại sao mình không dùng tính năng phát nhạc trực tiếp từ NAS qua DAC, vừa không phải bật Laptop lên, vừa có thể tận dụng được tính năng cơ động của tai nghe không dây.

Và đây là các thứ mà tôi đã sử dụng:
1. Tai nghe không dây: Sennheiser RS 170 Wireless Headphones: Review tại đây: Sennheiser RS 170 Wireless Headphones review - Headphones - Trusted Reviews

2. DAC: Nuforce uDAC 2
Review tại đây Đánh giá Nuforce uDAC 2, thông số, chi tiết, tính năng - VnExpress Số Hóa

3. NAS: DS1812+
High Performance NAS Server Scales up to 18 Drives for SMB Users

Review tại đây Synology DS1812+ Diskless System DiskStation - High Performance NAS Server Scales up to 18 Drives for SMB Users - Newegg.com

Sau khi cắm đầy đủ dây dợ vào, nếu chưa config đúng thì DAC và tai nghe vẫn chưa thể phát nhạc được từ NAS, các bác vào phần audio station trên NAS (chứ không phải trên smartphone nhé) và thiết lập như trong hình:

Có điều là khi cắm DAC vào, trong phần external devices sẽ chẳng hiện lên cái gì cả, chính vì điều này mà lúc đầu tôi cũng tưởng là NAS synology không support DAC Nuforce uDAC 2, tuy nhiên check trong What USB speakers and DACs does Synology product support vẫn thấy có Nuforce uDAC 2 nên cứ yên tâm làm tiếp.
Sau đó quay về chạy chương trình DS Audio vào phần setting, chọn select player và chọn USB (thay cho việc máy tự chọn là smartphone), và sau đó là đeo tai nghe vào, thưởng thức các bản nhạc yêu thích, lúc đó smartphone của các bác chỉ còn như một cái remote control còn NAS sẽ là thiết bị phát nhạc trực tiếp.
Bác nào có loa ngon ngon căm trực tiếp vào DAC cũng làm tương tự như vậy, tín hiệu sau giải mã nghe rất hay, so với phát trực tiếp từ Laptop băng card sound onboard thì khác hẳn.
Trên đây là một vài chia sẻ cá nhân khi tận dụng hết năng lực của Nas synology, tiện đây cũng xin cám ơn bác hanta-thành viên của HDVN đã hỗ trợ tôi rất nhiều trong việc mày mò, nghịch ngợm các tính năng của NAS Synology.

Ðề: Dùng NAS Synology và DAC để nghe nhạc lossless

Cám ơn bạn Airport đã làm bài hướng dẫn cho anh em hiểu thêm vể Nas của Synology.

hanta

Member

hehe, bác airport nghịch quá.
Sắm thêm dàn loa tầm trung, để đi xa, bật nhạc ru con ngủ như khi Bố vẫn ở nhà. :)

dungsin_lqd

Well-Known Member

-Bác nào có thể giúp em chơi nhạc qua usb sound creative blaster play em ghim vào nas và nó im ru em không biết làm sao để nas nhận điện usb sound đó
pdt_18881.png.ashx

--em ghim usb sound vao nas và line out cùa sound em ghim vao ampli ---nhung khi em phat nhac bang audio staiton thì chảcó tín hiệu gì...

airport

Active Member

Nếu bác ở HN thì có thể call trao đổi thêm về cách setup usb sound, hoặc nếu bác rảnh thì mời bác qua nhà mình cùng setup cái sound này xem sao, hiện mình đang dùng với Nuforce 2 chạy rất tốt.

dungsin_lqd

Well-Known Member

Nếu bác ở HN thì có thể call trao đổi thêm về cách setup usb sound, hoặc nếu bác rảnh thì mời bác qua nhà mình cùng setup cái sound này xem sao, hiện mình đang dùng với Nuforce 2 chạy rất tốt.

Em sài nas XPsynology DSM 5.0 4493 tự dựng chứ không mua nas synology như bác...em ở hcm bác ah???

Bên trên