Em cần trợ giúp gấp: Creative Subwoofer Inspire T7900-7.1

súng

:)Do không hiểu biết >:p~X( em đã mua loa Creative Subwoofer Inspire T7900-7.1 có cấu hình như sau:
Creative Subwoofer Inspire T7900 (7.1)
- Công suất 92W - Loa vệ tinh : 8W/kênh (6 kênh) - Loa Center : 20W - Loa siêu trầm : 24W
-Khi đấu nối vào máy tính xách tay chỉ nhận 5 loa con và 1 loa chính (máy tính xách tay của em chỉ hỗ trợ âm thanh 5.1); 02 loa còn lại thì không có tín hiệu gì! Tất nhiên rồi, vì máy tính chỉ hỗ trợ 5.1 chứ không phải 7.1. Vậy các bác cho em hỏi:
1. Với 2 loa không có tín hiệu em có thể đấu chung (nối tiếp) với 2 loa khác được không- Em nghe nói, nếu đấu nối như thế này sẽ làm yếu tín hiệu, thậm chí chết hẳn cổng ra của loa đó.
2. Em chấp nhận nghe âm thanh 5.1, miễn là nghe đủ cả 7 loa con (em không muốn phải cất đi 02 loa), các bác có cao kiến gì giúp em với.

Em xin cảm ơn:) .

osiric

Well-Known Member
Ðề: Em cần trợ giúp gấp: Creative Subwoofer Inspire T7900-7.1

Phim hiện giờ đa số là 5.1 nên chỉ ra được 5 loa con + sub, mún ra 7 loa thì làm như bạn cũng được nhưng ko biết có chết cổng do quá tải ko
Làm vậy thì cũng là 5.1 thui

súng

Phim hiện giờ đa số là 5.1 nên chỉ ra được 5 loa con + sub, mún ra 7 loa thì làm như bạn cũng được nhưng ko biết có chết cổng do quá tải ko
Làm vậy thì cũng là 5.1 thui

Em đã thanks bác rồi, em chấp nhận 5.1 bác ạ, miễn là nghe đủ cả 7 loa và không ảnh hưởng gì đến kỹ thuật (02 loa mà chung 01 nguồn ra cũng nguy hiểm các bác nhỉ).

---Còn 1 cách xài 7.1 nhưng bác phải có con PC gắn sound card của creative, khi đó nó có ngõ ra 7.1 để bác cắm loa vào. và có sẵn chế độ để chuyển bất kì nguồn âm thanh nào cho ra đủ 7 loa để bác nghe (dĩ nhiên là 7 loa phát như nhau chứ không phải là dạng 7.1 như souround). Trên laptop thì em chỉ biết loại card hổ trợ 5.1 thôi chứ chưa biết loại cho 7.1
---Hoăch bác có thể tìm 1 cái amply nào đó rẻ tiền hổ trợ 7.1 để 7.1 loa của bác có đủ cổng kết nối, rồi cho âm thanh từ laptop vào cũng được.

súng

Vâng, cảm ơn bác funny.

Phương án cắm thêm card sound là ko phù hợp với em bác ạ, em dùng laptop mà (chỉ hỗ trợ 5.1 thôi).

Em tiếp tục mong tin các bác.

Vâng, cảm ơn bác funny.

Phương án cắm thêm card sound là ko phù hợp với em bác ạ, em dùng laptop mà (chỉ hỗ trợ 5.1 thôi).

Em tiếp tục mong tin các bác.

Laptop vẫn lắp được thêm sound card rời bác ah. bác tham khảo con này đi Creative Audigy 2 ZS Notebook

súng

Bây giờ em chỉ muốn nghe 5.1 thôi, vấn đề là dùng cả 07 loa con cho hiệu ứng 5.1 (em đã thử đấu nối tiếp (thành công) nhưng em chỉ sợ được 1 thời gian thì cổng ra bị quá tải mà tèo! Đầu tư thêm cạc thì tốn kém quá bác ạ :(

manhthang

Huyền Thoại

Việc gắn 2 loa còn lại chung với 2 loa khác là không nên. Cho dù không gây chập, hỏng thì cũng cho âm thanh không hay bằng nghe 2 loa. Chưa nói đến việc đấu thêm sẽ làm thay đổi tổng trở của cả 4 loa.
1 là bác vui cất tạm 2 loa đi chờ dịp dùng sau.
2 là mua thêm card sound 7.1 như các bác trên đã nói.

Bây giờ em chỉ muốn nghe 5.1 thôi, vấn đề là dùng cả 07 loa con cho hiệu ứng 5.1 (em đã thử đấu nối tiếp (thành công) nhưng em chỉ sợ được 1 thời gian thì cổng ra bị quá tải mà tèo! Đầu tư thêm cạc thì tốn kém quá bác ạ :(

không tốn lắm đâu, khoảng 1,2tr thôi, để mai mốt đi tong bộ loa còn tệ hơn. tham khảo link này nà (mới nhắc tới tự dưng thấy có người rao)

súng

Huhu, còn phương án nào nữa không các Bác ơi. Giúp em với, mua 7 loa mà nghe được có 5 loa thì kể cũng bực quá :(

Nghia_PMT

Well-Known Member

các bác trên đã bày cho bác hết cách rồi đấy, làm như cách bác đang làm thì hiện tại vẫn được nhưng 1 thới gian sau mạch amply trong sub bốc khói thì ko loa nào lên tiếng được nữa đấy

Cái này được nè: đem bán lại bộ loa rồi chuyển sang 2.1 hoặc 5.1 cho khỏe người khỏe óc. Hết cách luôn rồi đó.

súng

Vâng, em cảm ơn các Bác đã giúp đỡ.

dragonhuy

Theo em thì bác súng vẫn còn 1 lựa chọn nữa để nghe 5.1 ra đủ 7 loa dù không hoàn hảo lắm bằng cách dùng cái này:

Chúc bác vui

lanovia

ủa em nhớ có chế độ upmix gì đó có nút gạt sau lưng loa sub đúng ko bác chủ?

súng

ủa em nhớ có chế độ upmix gì đó có nút gạt sau lưng loa sub đúng ko bác chủ?
Vâng, sau loa Sup có nút chọn 5.1/ 6.1/ 7.1 bác ạ, tuy nhiên chọn 5.1 thì chỉ nghe được có 5 loa con thôi.

@ Bác dragonhuy: Phương án của bác em thấy rất hay, nhưng nhờ các bác cho em biết, là có ảnh hưởng gì đến cổng ra không, vì phải chịu gấp đôi tải?

Nghia_PMT

Well-Known Member

Theo em thì bác súng vẫn còn 1 lựa chọn nữa để nghe 5.1 ra đủ 7 loa dù không hoàn hảo lắm bằng cách dùng cái này:

Chúc bác vui

dùng cách này cũng bị hư mạch amply thôi, tốt nhất nhất là mới mua còn bảo hành đem bán e nó đi đổi sang 5.1 xài, mua G51 Logitech nghe còn ngon hơn

Yokohama

Mình có cách này nè: Bạn cất 2 loa đi để khi nào 4 loa kia hư cái nào thì đem cái dự trữ ra xài

Bên trên