Em mới mua cái chân cho subwoofer, đáng tiền quá các bác

fRzzy

Member
em chào sân trước là em không ăn tiền của thằng nào để quảng cáo nhé, đồ em mua bằng tiền túi của em thấy ngon thì em khen... không lại giống bên OS khen cái gì cũng bị quy thành seeder ngứa hết cả mông...

chả là em mới nhặt cặp loa mới mà nó lại hơi lùn nên phải đi kiếm chân, nhớ trước kia có để ý thằng IsoAcoustics nhưng sau loanh quanh lại không mua, giờ cần mua lại nhớ ra, tìm quanh thấy có Sam Audio đang bán giá khá hợp lý nên bụp luôn một cặp, nhân tiện mua luôn cái chân sub cho cái bộ loa còi dùng với máy tính của em...

cặp chân kia thì dùng với cặp loa mới nên em nghe kỹ kỹ đã rồi nhận xét sau, để em khen cái chân sub trước...

bộ loa của em dùng với máy tính, yêu cầu âm thanh không cầu kỳ quá, đặt ngay trước mặt, lại gần nên em không muốn dùng loa quá to, chọn được bộ 2.1 của Boston khá phù hợp nhu cầu em mua luôn không thèm thử...

mua về rồi hơi bực mình với cái sub, em chỉnh mất 3 ngày mới đạt tới mức độ tạm chấp nhận được, nhưng nói chung là lỡ mua SVS rồi cứ nghe nó xong ngồi máy tính nghe thằng này vẫn thấy thốn thốn, đại khái là không cách nào làm cho cái sub nó "biến mất" được...

quay trở lại cái chân, em mua cái chân L8R200Sub để dùng với cái sub 8" down-firing bottom-ported của bộ BA Soundware XS 2.1, mua về xong mới phát hiện ra một điều là cái chân này nếu sub của các bác là loại down-firing mà lớn hơn 8" là kiểu gì cũng không vừa, cái chân này khi đặt sub lên là chỉ vừa đủ clear cái driver 8" thôi nhé...

vì cái driver nó lắp phía sau, sát với mạch amp luôn nên em nghĩ là chân đặt lệch về phía sau cũng không ảnh hưởng gì chuyện cân bằng cả, thử lắc tới lắc lui cũng thấy chắc chắn, có lẽ là ok không đáng lo...

so với chân stock thì nó nâng lên thêm 10cm nữa, hiện tại nó cách mặt sàn là 12.5cm, thiết kế down-firing lại bottom-ported chắc là để lợi dụng sàn nhà kéo thêm tí bass (vì cái sub này công suất rated cũng chỉ 100W thôi) sau khi được nâng lên là bass yếu hơn hẳn (em phải kéo gain thêm khoảng 1/16 vòng nữa nghe mới ngang trước)

quan trọng nhất là chất lượng bass nó tăng lên thêm 8.2 lần, chắc, gọn, quyện tốt với hai cái satellite, cảm giác cái sub nó "biết mất" (tất nhiên bass vẫn còn)

triết lý thiết kế của thằng IsoAcoustics thì không mới, cách nó làm cũng không phải là công nghệ đỉnh cao gì, hình thức cũng không đẹp, giá cũng không rẻ, tóm lại là nếu không thử trực tiếp em thấy thằng này cũng không được tới tầm đáng mua mà chỉ ở mức đáng quan tâm, tuy nhiêt kết quả thực tế với cụ thể setup của em thì nó rất đáng tiền, tổng thiệt hại cái chân là 1.3M, bộ loa em mua sale hàng NOS có 3.1M mà ngoại chuyện đáp ứng được yêu cầu về hình thức lại có được âm thanh như hiện tại là em rất ưng ý...

PS: cái bộ loa này độ nhạy thấp lại rated tận 100W, cái amp class D của em kéo lòi cơm... giá nó đang sale khá rẻ nhưng nếu mua các bác phải chú ý vụ amp nhé...

fRzzy

Member
Cho thêm ít hình đi bác !
Em quên, có đây ạ...

Các bác thấy nó vừa clear được cái driver 8" thôi nhé, sub to hơn các bác phải mua chân cỡ lớn hơn, nó rate trọng lượng hơn 30kg nên không ngại vụ này...

Em phải đặt lùi ra phía sau thế này, nhưng chắc chắn lắm không bị lệch trọng tâm... nó nâng nguyên cái sub lên thêm 10cm nữa, em đoán vì vậy nên tiếng bass gọn gàng hơn hẳn, bộ loa này rất phụ thuộc vào cái sub nên có cái này nó làm âm thanh khác hoàn toàn, từ mức tạm chấp nhận được lên mức khá, theo đánh giá của em.

fRzzy

Member
Em bận đưa con đi bơi nên chụp vội được có vậy, các bác cần thêm góc nào bảo em chút về nhà em chụp thêm, đèn đóm cẩn thận cho rõ...

quangtuong

Banned
Vẩn chưa hình dung được . ý bác là đưa sub cao lên khỏi mặt đất thêm 12cm ? Hay nó có gì đặc biệt không ?

fRzzy

Member
Cái chân zin của sub nâng nó lên 2.5cm, chân này nâng 12.5cm bác. Đương nhiên ngoài chuyện độ cao thì cách cái chân này thiết kế kết hợp với vật liệu của nó làm cách ly hẳn với sàn nhà, mà bản thân cái sub nó cũng không cố định mà ép vào 4 cái chân cao su rất mềm...

Kết quả là sàn nhà em thấy hoàn toàn không rung một chút xíu nào và bản thân cái loa cũng bớt rung hẳn. Ngoài vụ cảm nhận bằng chân với tay thì em có đo bằng gia tốc kế nên rất chắc chắn về chuyện này.

Một điểm đáng lưu ý là dùng chân này các bác sẽ thấy cái loa nó nhúc nhích nếu đẩy chứ không trơ ra như các loại chân khác.

thanhyk

Well-Known Member
Em thấy các chân loa hay chân các thiết bị thường dùng thêm chân đinh, chắc muốn nói sự gia chấn đến nền thấp nhất vì diện tích chân đinh rất nhỏ.

fRzzy

Member
Em thấy các chân loa hay chân các thiết bị thường dùng thêm chân đinh, chắc muốn nói sự gia chấn đến nền thấp nhất vì diện tích chân đinh rất nhỏ.
chân đinh là để dùng trên thảm bác ạ, mục đích của nó là để đâm xuyên qua thảm tiếp xúc với nền nhà, nếu dùng trên nền nhà trực tiếp, đặc biệt là loại nền lát gạch men thì không nên vì loa sẽ chạy, nếu có thảm trải trên gạch men thì không chạy được thảm nó sẽ giữ lại...

cái mà chân kiểu thằng IsoAcoustics muốn đạt được là cô lập loa với bề mặt, để mọi rung động của loa (trường hợp lý tưởng) là không làm cho bề mặt rung theo, cụ thể trong trường hợp của em thử thì em có thể xác nhận là sàn nhà bớt rung hẳn, không hết 100% thì cũng gần gần đó vì em chịu không cảm nhận được bằng tay chân, đo bằng gia tốc kế thì thấy nó vừa ngoài khoảng sai số, tức là gần như không rung (nhưng em nghe cũng nhỏ, phòng nhỏ mở lớn quá thì chết mất)

cái nữa em quên không nói là mặt bàn em cũng hết rung luôn, tay em để lên bàn để gõ phím nên hết rung là em nhận thấy ngay...

tựu chung lại cái tác dụng giảm rung thì em có thấy, nhưng nó ảnh hưởng tới âm thanh thế nào thì em không dám khẳng định, bởi phần lớn cái chuyện cải thiện âm thanh em cho rằng đến từ cái việc cục sub nó được nâng cao hơn so với thiết kế ban đầu... có thể mục đích thiết kế của thằng BA với bộ loa này là muốn tăng "lực" cho subwoofer (vì loa sat của nó rated công suất cao lắm trong khi subwoofer thì công suất hơi thấp) nhưng hậu quả là bass thì có nhiều hơn nhưng chất lượng bass thì tệ quá, em dùng cái chân này nâng lên phải tăng thêm gain cho sub nhưng chất lượng bass em chắc chắn là có cải thiện...

em nhận thấy nguyên tắc của thằng này không quá phức tạp, nếu tự làm cũng không khó, mua 8-12 cục 3M bumpon SJ5009 gắn ở hai mặt của một tấm đá cắt có khi cũng đạt tác dụng cách ly tương đương, hoặc tự đặt chân để nâng cái sub lên cũng sẽ cải thiện tiếng bass thiếu chặt chẽ của các loại sub có thiết kế tương tự... anyway cái này nó đóng thành một package sẵn cứ mua về lắp và dùng luôn, giá cũng không phải quá kinh khủng, bớt thời gian tốn thiêm cũng là lẽ phải...

do_long_khach

Well-Known Member
Nhỏ như trong hình chỉ dùng cho loa sub của bộ loa vi tính thôi, hoặc bookshelf desktop

fRzzy

Member
loa bác lớn thì bác chọn cỡ lớn, ai ép bác mua một cỡ này đâu :/

ngdhieu

Well-Known Member
Về nguyên lý, có lẽ hiệu quả cải thiện đến từ việc tăng khoảng cách giữa driver và nền phản xạ....

justbenice

Moderator
Loa b&w 802diamond của em chân nó là mấy cái bánh xe bi. Đẩy loa di chuyển nhẹ nhàng. Vậy nó chắc sẽ bị rung khi mở lớn đúng kô nhỉ? Vậy kô nhẽ nhà thiết kế loa họ kô quan tâm tới vấn đề rung rồi ảnh hưởng tới âm?

ko853

Well-Known Member
Loa b&w 802diamond của em chân nó là mấy cái bánh xe bi. Đẩy loa di chuyển nhẹ nhàng. Vậy nó chắc sẽ bị rung khi mở lớn đúng kô nhỉ? Vậy kô nhẽ nhà thiết kế loa họ kô quan tâm tới vấn đề rung rồi ảnh hưởng tới âm?
Chắc ảnh hưởng rất ít nên họ chấp nhận để đổi lấy sự tiện lợi của việc dùng bánh xe đó bác. Tuy nhiên nếu xem phim kèm với sub dập đùng đùng thì e là e nó rung nhiều.

Việc dùng chân cho sub e nghĩ ko phải là ý hay vì hãng họ đã tính toán khoản cách từ màng loa tới mặt đất để có âm thanh tốt nhất rồi. Nếu ta nâng sub lên sẽ ko đúng thiết kế của hãng. Nếu ko muốn sub rung hay chạy chỗ thì ta dùng vật nặng để lên sub là dc, vừa nghe hay hơn vừa ko chạy, rung. Em thấy nhiều người dùng 1 miếng gạch granite đặt lên sub. Hoặc đặt lên sub 1 thùng KEN, bảo đảm hay :))

Chỉnh sửa lần cuối:

tittom79

Well-Known Member
E không nghĩ là loa bị rung khi mở lớn, vì con loa của bác là dòng High-end thế cơ mà. Theo e nhà sản xuất họ đã tính toán & thử nghiệm kỹ lưỡng (giống như thiết bị y tế của bác ý :D) trước khi đưa ra thị trường.
Con 804Di còi còi của e cũng không thấy rung gì khi mở lớn nữa là con của bác.
Về loa Sub e cũng nghĩ chân đế này chỉ dùng trong trường hợp loa Sub nho nhỏ, trọng lượng không đủ nặng thôi. Giống như con Jamo 360 ngày xưa e dùng, khi mở lớn, gặp mấy cảnh có hiệu ứng nổ, con Sub cứ gọi là sợ nên run bần bật, rồi chạy đi tìm chỗ ẩn nấp. Rõ là buồn cười, mình còn chẳng sợ nữa là thằng loa Sub. Sau e thấy nó nhát quá nên tặng cho thằng cu em luôn. :D
Còn mấy loa Sub như SVS hay JL nặng đến 40kg thì lấy đâu mà rung bác, gặp cảnh nổ đùng đoàng mà nó cứ đứng im phăng phắc, không nhúc nhích tẹo nào.

thanhyk

Well-Known Member
Chắc em kiếm vài sợi dây chắc chút, treo loa cách sàn theo ý là hiệu quả âm thanh cao nhất nhỉ..

Bên trên