film 3D thật và 3D fake

win123vn

Active Member
Hi mọi người, mình cũng mới bắt đầu nghiên cứu và thẩm món khó xơi này (ý mình là film quá nặng, đầu tư nhiều ...). Công sức bỏ ra, đặc biệt là download film (kể cả các bác bỏ tiền mua film copy sẵn), nhiều khi sẽ rất bực mình vì download 1 bộ phim mất cả nửa ngày về nhưng xem thì chỉ tầm 2.5D. Do vậy mình có search và thấy 1 trang web giúp các bác đỡ tỗn công download cái mình ko thích. Xin vào trang này check xem film bạn định download có phải real 3D không nhé
Is it Real or Fake 3D?

Chúc các bác chọn dc film đúng mong đợi :)

Di Oi Gi

Ðề: film 3D thật và 3D fake

trang này cũng được lắm, nhưng tựa phim thiếu tùm lum

caothudeche

Moderator

Real of Fake? Định nghĩa này tù mù lắm. Nhiều nguồn định nghĩa rằng Real 3D phải là được quay bằng máy quay 3D.
Còn lại mấy thứ quay bằng máy 2D và chuyển sang 3D là Fake.
Mình không đánh giá như vậy? 3D hiện tại thì chất lượng ra sao nằm ở góc máy quay. Đạo diễn giỏi sẽ chọn những góc quay tốt để cho ra hiệu ứng 3D tốt nhất, góc quay đó có thể tốt tới mức mà xem 2D bạn cũng đã thấy nó đỉnh rồi.
Mình cũng đã tìm thử vài phim 3D có hiệu ứng rất tốt, nhưng vẫn bị xếp vào hàng Fake.
Do vậy hãy loại ngay chữ Fake trong đầu đi. Nếu muốn tìm hiểu thì có thể thông qua các bài đánh giá để biết.

win123vn

Active Member

Real of Fake? Định nghĩa này tù mù lắm. Nhiều nguồn định nghĩa rằng Real 3D phải là được quay bằng máy quay 3D.
Còn lại mấy thứ quay bằng máy 2D và chuyển sang 3D là Fake.
Mình không đánh giá như vậy? 3D hiện tại thì chất lượng ra sao nằm ở góc máy quay. Đạo diễn giỏi sẽ chọn những góc quay tốt để cho ra hiệu ứng 3D tốt nhất, góc quay đó có thể tốt tới mức mà xem 2D bạn cũng đã thấy nó đỉnh rồi.
Mình cũng đã tìm thử vài phim 3D có hiệu ứng rất tốt, nhưng vẫn bị xếp vào hàng Fake.
Do vậy hãy loại ngay chữ Fake trong đầu đi. Nếu muốn tìm hiểu thì có thể thông qua các bài đánh giá để biết.
em đồng ý với ý kiến của bác, mới thẩm 3D được có 2 ngày mà em đã thấy khái niệm này quả là mờ mịt, ví dụ file Pacific Rim dc liệt là Fake nhưng xem 3D nổi hơn hăn film Life of Pi

osiric

Well-Known Member

nhiều cái gọi là fake coi vẫn thấy nổi rõ và có chiều sâu

Zậy mấy cái dựng hình bằng CGI (dựng hình ảnh bằng máy tính) đều là 3D fake hết à=))
Mấy phim bây giờ CGI nhìu lắm đấy : transformer, life of pi, phim hoạt hình ko phải CGI thì là gì.........
Dựng hình trên máy tính thì quay phim 3D bằng niềm tin à

==> chủ yếu mình coi thấy nổi rõ + sâu thum thủm là ok rùi

crazyboy1304

Moderator

Đúng như bạn maivip1990cp nói là 3D hiện nay phụ thuộc nhiều yếu tố : quay 3D hoặc dùng CGI dựng ra các hiệu ứng 3D.Cách tốt nhất là chính mình cảm nhận phim 3D đó hoặc xem review về phim 3D Bluray đó ở trang bluray.com 3D Movies, 3D Blu-ray Movies, 3D Blu-ray Players

win123vn

Active Member

mình hiểu chứ, ý là nếu khi phát hành film mà hãng phim nói rõ là film quay 3D thực và film dựng 3D từ 2D thì người xem sẽ cảm thấy thoải mái hơn, nếu ko người xem biết công nghệ sẽ tưởng như bị lừa. Đấy là cảm nghĩ của mình

caothudeche

Moderator

Có đến 30-40% số phim 3D trên thị trường là loại 4) tức Type 1: Mono-Layer Depth, nếu hiểu nguyên lý chỉ cần nhìn ScreenShot là nhận ra ngay
Mình cũng chưa tìm hiểu cái nguyên lý nó là gì? Nhưng xem phim nhiều mà nhìn cái screenshot (H-OU, H-SBS) là biết được phim đó "chìm nổi" ra sao. Và cũng từ cái screenshot đó dẫn tới mình có quyết định kéo 3D không hay chỉ kéo 2D thôi.

win123vn

Active Member

Mình cũng chưa tìm hiểu cái nguyên lý nó là gì? Nhưng xem phim nhiều mà nhìn cái screenshot (H-OU, H-SBS) là biết được phim đó "chìm nổi" ra sao. Và cũng từ cái screenshot đó dẫn tới mình có quyết định kéo 3D không hay chỉ kéo 2D thôi.

mình cũng cùng 1 câu hỏi. bạn minhlvh có thể chia sẻ kinh nghiệm được ko? thanks

win123vn

Active Member

Trong screenshot bạn lấy một điểm ở xa dễ nhận diện (như lọ hoa, khung cửa sổ, ...) và 1 điểm ở gần (tai người, mắt người). Đo bằng mắt (hoặc lấy thước ra đo cho chính xác) khoảng cách theo phương ngang của 2 điểm đó ở hình trái và hình phải. Nếu khoảng cách bên hình trái và bên hình phải là bằng nhau thì đích xác là phim 3D giả, chỉ có độ sâu 1 lớp vì độ dịch của mọi đối tượng là bằng nhau. Nếu cách biệt đáng kể (bạn nên thử một số cặp đối tượng khác nhau cho dễ nhận diện) thì ít nhất phim đó có từ 2 lớp độ sâu hoặc độ sâu liên tục, tức là không thể chỉ dùng phần mềm convert 2D sang 3D được.

Nhân tiện nói thêm về nguyên tắc chuyển sang 3D từ 1 khuôn hình 2D. Đó là lấy hình gốc làm hình left, duplicate hình đó rồi dịch phải 1%-3% theo phương ngang, ta sẽ có hình right. Crop phần cạnh thừa của 2 khuôn hình, đặt cạnh nhau rồi rip lại thành SBS. Phim 3D này lúc xem thì tổng thể toàn cảnh sẽ hơi sâu vào một chút (nếu dịch ngược lại sẽ hơi lồi ra). Cũng có thể dịch hình trái một nửa, hình phải một nửa cho cân đối. Các phim 3D mà ko đc nhà sản xuất tung ra định dạng 3D thì là phim 3D giả được các nhóm rip "chế tác" rất đơn giản như vậy. Chức năng giả lập 3D của TV 3D hay phần mềm giả lập cũng cùng nguyên lý tương tự vậy.

Nếu các bạn hiểu nguyên tắc trên thì đỡ phí công sức download phim 3D giả. Hãy tập nhìn screenshot và thử sai xem mình nói có đúng ko.

ok thanks bác để em check thử xem sao. Nhưng em chỉ băn khoăn các film up lên đây họ chỉ để screenshot bé tí, làm sao check được nhỉ

do_long_khach

Well-Known Member

Phim 3d gần đây chả thấy phim nào hiệu ứng tốt. Gần đây nhất thấy có hiệu ứng nổi thực sự là Hansel & Gretel (Thợ săn phù thủy). Ngay cả cái phim đình đám Gravity cũng thấy 3d thật bình thường. Túm lại là thua hết Avatar.

caothudeche

Moderator

Phim 3d gần đây chả thấy phim nào hiệu ứng tốt. Gần đây nhất thấy có hiệu ứng nổi thực sự là Hansel & Gretel (Thợ săn phù thủy). Ngay cả cái phim đình đám Gravity cũng thấy 3d thật bình thường. Túm lại là thua hết Avatar.
Bác có thực sự bị cái tên tạo nên hiện tượng làm "say đắm" đến giờ này không đấy?
Nếu chỉ đánh giá dựa trên hiệu ứng 3D thì chưa phim nào xem mà mình thấy đã hơn Ice Age 4.

haipvg

Well-Known Member

Nhưng phim được đưa lên trang realorfake3d đều là nhưng phim được chiếu rạp dưới dạng 3D và có bluray 3D. Fake ở đây được hiểu theo nghĩa là không quay bằng máy quay 3D mà làm hiệu ứng 3D bằng kỹ xảo, tuy nhiên không có nghĩa là cảm nhận 3D của người xem là kém hơn. Ngoài ra còn có nhưng phim khác ngoài danh sách này cũng có bản 3D nhưng là bản convert "đơn giản" từ các bản phim 2D, loại này thì là fake thật, xem rất chán. Ngay cả trang này thình thoảng cũng nhầm lẫm đưa và nhưng bản 3D fake thật, sau rồi lại gỡ ra, điển hình là Chinese Zodiac

do_long_khach

Well-Known Member

Bác có thực sự bị cái tên tạo nên hiện tượng làm "say đắm" đến giờ này không đấy?
Nếu chỉ đánh giá dựa trên hiệu ứng 3D thì chưa phim nào xem mà mình thấy đã hơn Ice Age 4.
Ice Age 4 mình xem ở rạp cũng ko thấy ấn tượng lắm. Có thể 1 phần vì nó là hoạt hình.

a dat

Well-Known Member

vậy những bản trên diễn đàn mà thông tin là bluray 3D iso chắc là 3D thật các bác nhỉ

contrucstion

Well-Known Member

vậy những bản trên diễn đàn mà thông tin là bluray 3D iso chắc là 3D thật các bác nhỉ
Cũng không hẳn như vậy bác à, chẳng biết đâu mà lường, chỉ có cái trang này để còn phân biệt thôi

win123vn

Active Member

hi hi, như có bác đã bàn, quan trọng là mình xem 3D thấy nó có sâu ko thôi. nếu 1 film mà họ bỏ tới khoảng 70% ngân sách để làm 3D bằng công nghệ máy tính thì mình nghĩ có khi chẳng kém gì film quay 3D thật ấy chứ

Bên trên