Freestyler Minh Tuấn: Nghiêm túc với niềm đam mê

duccong

Freestyler Minh Tuấn: Nghiêm túc với niềm đam mê

Như webthethao đã giới thiệu, cuộc thi “Tâng bóng nghệ thuật” ( thuộc bộ môn Freestyle Football hay Freestyle Soccer) đã khởi động tại Việt Nam từ 25/10. Đây là cuộc thi quy mô với nhiều giải thưởng lớn, thu hút một số lượng lớn người tham gia vì tính độc đáo và phổ biến của nó. Nhằm mang đến cho các bạn những thông tin mới nhất về cuộc thi, người đưa tin xin giới thiệu chân dung một Freestyler – bạn Minh Tuấn, người cũng đang là thí sinh của cuộc thi này.

PV: Bạn có thể cho độc giả biết một vài thông tin về bạn.Làm thế nào để liên lạc với bạn, cũng như liên lạc để tham gia bộ môn thể thao này?

Minh Tuấn: Mình tên là Đàm Minh Tuấn, hiện tại mình đang là sinh viên năm thứ 4 trường Đại Học Kiến Trúc Hà Nội. Để liên lạc được với mình các bạn có thể email qua địa chỉ [email protected] hoặc www.facebook.com/deepinlove. Muốn tìm hiểu, tham gia tập luyện và giao lưu với những Freestyler khác các bạn có thể truy cập vào địa chỉ www.bongdanghethuat.com. Nếu ở Hà Nội các bạn có thể đến tượng đài Lê Nin 5h chủ nhật hàng tuần để tập luyện cùng nhóm ATW Team.

Nhóm ATW Hà Nội, Minh Tuấn ngồi hàng đầu (đeo kính)

PV: Bạn có thể giới thiệu về bộ môn bạn đang theo đuổi. Bạn đã luyện tập được bao lâu? Bộ môn này có phổ biến ở Hà Nội hay không? Các bạn tự học hay có người hướng dẫn?
Minh Tuấn: Môn Freestyle Football (FF) hay còn được gọi là Bóng đá nghệ thuật đã xuất hiện từ khá lâu trên thế giới và bắt đầu được du nhập vào Việt Nam từ vài năm trở lại đây. Những người tập luyện FF được gọi là Freestylers. Với khá năng sáng tạo Freestylers có thể điều khiển trái bóng bằng tất cả các phần trên cơ thể của mình một cách nhịp nhàng và uyển chuyển. Trong FF có rất nhiều trick nhưng thường được phân loại thành Lower, Upper, Sitdows, Groundmoves...Khi một Freestyler sáng tạo ra một trick mới người đó sẽ có quyền đặt tên trick theo tên của mình.

Mình đã tham gia tập luyện được một năm. Hiện tại ở Hà Nội bộ môn này đang rất phát triển và thu hút được rất nhiều người tham gia ở mọi lứa tuổi. Những ngày đầu tập luyện mình được sự hướng dẫn của các anh em trong nhóm ATW Team . Đây là nhóm FF được thành lập đầu tiên ở Hà Nội do anh Hoàng Nam Trường làm trưởng nhóm.

PV: Bộ môn này đòi hỏi như thế nào về sức khỏe và kỹ thuật, có giới hạn điều gì không? Các bạn có sân chơi nào dành riêng cho bộ môn này? Tuấn đã từng thi đấu ở đâu chưa?

Minh Tuấn: Môn FF không đòi hỏi quá nhiều về sức khỏe và kỹ thuật. Bất cứ ai cũng có thể tham gia . Điều quan trọng nhất khi theo đuổi là phải có niềm đam mê và lòng kiên trì. Mỗi năm ATW đều tổ chức một cuộc thi giữa các thành viên trong nhóm ATW và cả những người ở ngoài nhóm. Hiện tại mình đang chuẩn bị Video tham gia cuộc thi “Tâng bóng nghệ thuật” do Clear Men tổ chức trên trang web www.tangbongnghethuat.com.

Hai đồng đội của Tuấn - Đức Anh và Thành Đạt trong động tác quay bóng

PV: Bạn có thần tượng nào trong bộ môn này không? Bạn có dự định theo đuổi bộ môn này một cách chuyên nghiệp?

Minh Tuấn: Trên thế giới có rất nhiều FF giỏi. Mỗi người một phong cách nên mình thích khá nhiều Freestyler. Tuy nhiên thần tượng của mình lại là một anh trong nhóm ATW Team . Bọn mình thường gọi anh với nickname Tuano (Nguyễn Anh Tuấn) . Để trở thành một Freestyler chuyên nghiệp thì cần rất nhiều thời gian tập luyện, chính vì thế đây là điều rất là khó khăn đối với mình và các thành viên khác. Tuy nhiên dù có trở thành Freestyler chuyên nghiệp hay không thì bọn mình vẫn tập luyện nghiêm túc với niềm đam mê bất tận (cười).

%C4%90%E1%BB%99i%20b%C3%B3ng%20l%E1%BB%9Bp%2006M%20%20%C4%90H%20Ki%E1%BA%BFn%20Tr%C3%BAc%20H%C3%A0%20N%E1%BB%99i.jpg

Với đội bóng của lớp 06M - ĐH Kiến Trúc Hà Nội

Tuấn còn tham gia nhiều hoạt động vì cộng đồng

PV: Quan niệm của bạn về cuộc sống? Bạn có phải là CDV của tuyển quốc gia Việt Nam? Bạn có lời chúc gì cho tuyển Việt Nam chúng ta tại kỳ SEA Games sắp tới?

Minh Tuấn: Mỗi người có một quan niệm khác nhau về cuộc sống. Mình thì quan niệm đơn giản thôi: Sống là chiến đấu . Mình là cổ động viên nhiệt thành của đội tuyển Việt Nam. Mình mong đội tuyển Việt Nam sẽ thi đấu tốt cộng thêm một chút may mắn, nhất là không có ai bị chấn thương và mình hy vọng là đội tuyển của chúng ta sẽ giành chức vô địch SEA Games sắp tới! (cười tươi)

PV: Thay mặt webthethao, chúc Minh Tuấn luôn luôn có thật nhiều sức khỏe, niềm vui cũng như thành công trong học tập và cuộc sống. Chúc bạn sẽ giành thắng lợi cao trong cuộc thi này nhé!!

Tiểu Phương (PV)
(Thực hiện ảnh Thành Đạt)

Xem chi tiết giải thưởng cuộc thi tâng bóng nghệ thuật tại đây
http://tangbongnghethuat.com/?ad=homepage

Chỉnh sửa lần cuối:

garfield

Banned
Ðề: Freestyler Minh Tuấn: Nghiêm túc với niềm đam mê

vẫn ko thể bằng streetball đc :D

Bên trên