Giã từ giấc mơ âm thanh JBL USA

Tình hình là cách đây 1 năm em có tậu 4 dàn kara kinh doanh với chi phí cũng kha khá mà âm thanh bên tinh chỉnh không như mong muồn, hát không nịnh giọng lắm, nói chung khách ngta chê nhiều hơn khen :(
Em set bộ gồm Crown Xli2500, Mixer JBL KX100, Loa JBL KS310, Ki112, Sub SVS 1000, Mic Shure ULX82. Giờ em định thanh lí bớt 1 phòng để chuyển sang dàn khác xem sao.
Bác nào tư vấn giúp em dàn nào kinh doanh nịnh giọng, dập mạnh, phòng em 22m vuông ạ giá cả thi same same bộ em đang có ạ!
PS: Bác nào muồn mua dàn em thanh lí thì inobox e nhé, hàng còn bh 1-2 tháng, mua ở TruongLeAudio nhé.

nghia303

Well-Known Member
Tình hình là cách đây 1 năm em có tậu 4 dàn kara kinh doanh với chi phí cũng kha khá mà âm thanh bên tinh chỉnh không như mong muồn, hát không nịnh giọng lắm, nói chung khách ngta chê nhiều hơn khen :(
Em set bộ gồm Crown Xli2500, Mixer JBL KX100, Loa JBL KS310, Ki112, Sub SVS 1000, Mic Shure ULX82. Giờ em định thanh lí bớt 1 phòng để chuyển sang dàn khác xem sao.
Bác nào tư vấn giúp em dàn nào kinh doanh nịnh giọng, dập mạnh, phòng em 22m vuông ạ giá cả thi same same bộ em đang có ạ!
PS: Bác nào muồn mua dàn em thanh lí thì inobox e nhé, hàng còn bh 1-2 tháng, mua ở TruongLeAudio nhé.
Nếu khách hàng bên bác không thích mixer jbl , theo em bác nên thai mixer analog như jarguar km202 chẳn hạng !

Nếu khách hàng bên bác không thích mixer jbl , theo em bác nên thai mixer analog như jarguar km202 chẳn hạng !
lúc đầu em cũng tính như vậy nhưng giờ muốn đổi luôn 1 dàn mới, dàn Tàu công suất lớn hơn, ở ngoài em chơi nhạc nặng đô lắm bác ơi.
Bác cho e hỏi giờ thanh lý cục Crown Xli2500, Mixer JBL Kx100 với Sub SVS1000 tầm bn là được bác nhỉ!?

thanhyk

Well-Known Member
lúc đầu em cũng tính như vậy nhưng giờ muốn đổi luôn 1 dàn mới, dàn Tàu công suất lớn hơn, ở ngoài em chơi nhạc nặng đô lắm bác ơi.
Bác cho e hỏi giờ thanh lý cục Crown Xli2500, Mixer JBL Kx100 với Sub SVS1000 tầm bn là được bác nhỉ!?
Bác cho em biết lúc mua mỗi món giá ntn. Em thấy dàn bác rất ok , thông thường shop sẽ đưa ra 1-2 cấu hình phù hợp nhất theo mức chi phí đầu tư, phù hợp diện tích phòng karaoke. Tuy nhiên có thể thêm thắt chủng loại, công suất cho phù hợp. Em thấy Crown dùng kok khá phổ biến nhưng nó là dạng pow class-D, không được các ae làm dịch vụ đánh giá cao, hoặc có nên xem mixer/ effect rời thay vì tích hợp, cũng vậy micro có đúng xịn hay nhái. Em thấy có nhiều bác đầu tư cho micro rất dữ trên 10 chai theo quan điểm ưu tiên chất giọng hơn nhạc nền kok...

Bác cho em biết lúc mua mỗi món giá ntn. Em thấy dàn bác rất ok , thông thường shop sẽ đưa ra 1-2 cấu hình phù hợp nhất theo mức chi phí đầu tư, phù hợp diện tích phòng karaoke. Tuy nhiên có thể thêm thắt chủng loại, công suất cho phù hợp. Em thấy Crown dùng kok khá phổ biến nhưng nó là dạng pow class-D, không được các ae làm dịch vụ đánh giá cao, hoặc có nên xem mixer/ effect rời thay vì tích hợp, cũng vậy micro có đúng xịn hay nhái. Em thấy có nhiều bác đầu tư cho micro rất dữ trên 10 chai theo quan điểm ưu tiên chất giọng hơn nhạc nền kok...
Bộ của em tính ra tầm 70tr chưa kể đầu kok bác ạ, em mua ở TruongLe Audio, cái Mic Shure ULX82 đó tính em 4tr

thanhyk

Well-Known Member
Chẳng biết chia xẻ với bạn thế nào. Mình đang set lại dàn gồm:
- 2 cặp loa EV zx1-100
- Pow Bose P1500
- Mixer Makie 1402 Pro
- Effect Lexicon MX-400
- Equalizer B..X gì đó 2231
- Micro không dây EV gì đó (tương đối hay)
- sub điện xem phim Venelodyn minivee.
Hiện đang trục trặc chỉ ra 3 loa nên chưa cân chỉnh được. Tuy nhiên nhận định chủ quan chỉ cần nâng cấp loa hay là Ok.

Theo ý kiến của mình, shop uy tín và bán đa dạng sản phẩm (để tránh chỉ bán đúng 1 loại sản phẩm duy nhất của họ), sẽ tư vấn 1-2 cấu hình phù hợp nhất với túi tiền, diện tích, sở thích của mình. Sau đó nếu mua được hàng rẻ hơn (kiểu 2nd) thì chi phí giảm mà chất lượng không thay đổi.

Như dàn mình, loa chắc tầm 8 triệu/ cặp (2nd), rõ ràng có những loa karaoke mười mấy 20 triệu chắc chắn hay hơn, sẽ tạo nhạc nền/ tiếng hát hay hơn. Micro tốt cũng cho chất âm hay, các thành phần liên quan (mixer/ effect) cũng cần tương đồng chút.

Audio VIP

Active Member
mixer số ăn đứt mixer cơ rồi , chắc do bác không chỉnh được , bác đừng bán vội , bác lựa chon như vậy ok đó , bây giờ bác mua thử con KX 2000 , về set đi thay luôn cặp mic nữa. chứ bán mua lại lỗ lắm .

ngdhieu

Well-Known Member

Em nghĩ vấn đề của bác không nằm ở thiết bị, mà nằm ở phòng (xử lý âm học) và việc chỉnh thiết bị.
Chỉnh 1 mức cố định cho tất cả các đối tượng khách sẽ nghe chê nhiều hơn khen.
Cân chỉnh Karaoke không phải là 1 việc dễ. Lý do đơn giản là khách có nhiều tông giọng cũng như mức hơi.
Túm lại, giải pháp cho bác em nghĩ như sau:
Kiểm tra lại phòng nghe 1 chút xem có bị dội, cộng hưởng âm xấu chỗ nào không? Nếu bị thì chỉnh lại phòng (chỉnh hướng loa, tiêu tán âm vài chỗ là ổn)
Kiếm 1 em thợ (làm dài hạn) cho nó đi học chỉnh KOK DJ. Giao việc cho nó là chỉnh âm thanh theo yêu cầu cho khách....
JBL KX100 là thiết bị pro, cần có pro mới chỉnh tốt được bác ạ.... Muốn pro thì cần phải học,thực nghiệm nhiều, nên cần đào tạo KTV cho riêng mình, không thể nhờ thợ đến 1 lần rồi đi được....
Dàn KOK của em tốn ít hơn bác rất nhiều (chỉ 26tr kể cả đầu KOK) nhưng phần lớn người hát đều khen.
Chỉ có: Phải chỉnh tay mỗi khi đổi người hát... ;)

hothanhdam

Active Member
vấn đề là khách ko biết hát. giờ bác làm dàm tầm 20 củ. apmli tích hợp rùi tăng echo deplay khá tí nhiều khi khách lại đông lên, khách lại khen.
P/s: 1 thằng gà ăn nhậu rùi hay đi hát hò phát biểu

dongdateh

Active Member
Em nghĩ vấn đề của bác không nằm ở thiết bị, mà nằm ở phòng (xử lý âm học) và việc chỉnh thiết bị.
Chỉnh 1 mức cố định cho tất cả các đối tượng khách sẽ nghe chê nhiều hơn khen.
Cân chỉnh Karaoke không phải là 1 việc dễ. Lý do đơn giản là khách có nhiều tông giọng cũng như mức hơi.
Túm lại, giải pháp cho bác em nghĩ như sau:
Kiểm tra lại phòng nghe 1 chút xem có bị dội, cộng hưởng âm xấu chỗ nào không? Nếu bị thì chỉnh lại phòng (chỉnh hướng loa, tiêu tán âm vài chỗ là ổn)
Kiếm 1 em thợ (làm dài hạn) cho nó đi học chỉnh KOK DJ. Giao việc cho nó là chỉnh âm thanh theo yêu cầu cho khách....
JBL KX100 là thiết bị pro, cần có pro mới chỉnh tốt được bác ạ.... Muốn pro thì cần phải học,thực nghiệm nhiều, nên cần đào tạo KTV cho riêng mình, không thể nhờ thợ đến 1 lần rồi đi được....
Dàn KOK của em tốn ít hơn bác rất nhiều (chỉ 26tr kể cả đầu KOK) nhưng phần lớn người hát đều khen.
Chỉ có: Phải chỉnh tay mỗi khi đổi người hát... ;)
Em thấy bác này nói chuẩn, về chỉnh KX100 bác có thể nhờ bác thao_prosound bên diễn đàn Vnav.vn tư vấn thêm.

Bác thớt ở đâu vậy. Nếu có ý định thay thì e đemo cho 1 phòng. Bác sẽ hát k chán luôn. Em cũng làm qua Loa JBl rồi. Còn KX của JBl thì đã bị bọn e đánh bay ra khỏi 1 quán ở HP.

thanhyk

Well-Known Member
Bác thớt ở đâu vậy. Nếu có ý định thay thì e đemo cho 1 phòng. Bác sẽ hát k chán luôn. Em cũng làm qua Loa JBl rồi. Còn KX của JBl thì đã bị bọn e đánh bay ra khỏi 1 quán ở HP.
Thế nhờ bác setup ở đây 1-2 cấu hình 70-120 triệu cho mọi người tham khảo luôn (diện tích từ 25-35m2).
Có lần em ghé Nhật Tảo thấy cửa hàng tư vấn khách giờ set âm thanh nền 1 cặp loa, giọng ca ra cặp loa khác, hình như xài 2 cục đẩy công suất. Các bác có kinh nghiệm chia xẻ thêm vấn đề này.
Em thấy các shop kinh doanh thiết bị kok set các dàn từ thấp đến cao nhưng đặc điểm không thấy equalizer trong dàn. Có phải kok gia đình/ kinh doanh không cần thiết bị equalizer (mixer, effect là được rồi).

Set ở đây thì cũng dạng như báo giá thôi. Ví dụ như phòng của bác đang kinh doanh. Em lắp như sau :
2 cặp loa 2 bass 24 ( chep giấy ) hoặc 2 cặp full bass 25 chép kèn
1 sub đơn 50 hoặc kép 40 ( đánh tơi tả luôn )
cục đẩu 3 kênh ( đánh 2 cặp + sub )
Mic + Kĩ thuật số
Còn bác hỏi có Equalizer hay không thì bản thân con kĩ thuật số ( vang số ) nó đã có EQ cho cả hệ thống rồi Eq cho Mic, Music, Eff, các ngõ ra..Vấn đề ở đây là chỉnh EQ như thế nào, nó được quyết định bởi người set up. Ví dụ như trong phòng khi hát bị hú rít, nếu không tìm ra dải tần gây hú mà cứ giảm chung chung trên EQ thì tiếng míc sẽ bị ảnh hưởng. Giảm phần Hight nhiều quá thì hát sẽ rất bí tiếng
Em làm Kĩ thuật số lâu rồi, nhạc căng đét vì bay giờ nó hát rimix nhiều. Tiếng míc rõ ràng chi tiết, Eff hòa quyện... Cái lần e về HP là trước đó họ đã dùng KX 200. P 30m 2 cặp loa Full 30, 1 cặp full 40. sub kép 50. Nhạc đánh thì ok rồi nhưng còn phần mic thì chưa ổn. Sau phải dùng con kĩ thuật số của bọn e và thanh lí KX 200.

Chỉnh sửa lần cuối:

hamkaok

Member
vấn đề là khách ko biết hát. giờ bác làm dàm tầm 20 củ. apmli tích hợp rùi tăng echo deplay khá tí nhiều khi khách lại đông lên, khách lại khen.
P/s: 1 thằng gà ăn nhậu rùi hay đi hát hò phát biểu
Thích tâm sự của bác.
Nam giới đã đi hát nhiều khi phải đủ liều... Khi đó hát hay hơn; đúng tâm trạng người hát.
Em 1 năm đi hát vài lần ở quán, nhưng nhiều khi không để ý đến thiết bị ở quán.
Chỉ thấy hát hợp giọng là được.

Bên trên