Giấc mộng đế vương 4K, thời đại thông tin và HTPC

hoangthao78

Well-Known Member
ổ 2.5 cổng sata cắm vào NUC thì to nhất dc bao nhiêu Gb bác ơi
Chiều dày là 7mm, vì vậy bác cắm ổ SSD tối đa 2T, ngoài ra nó còn có 1 khe cắm m2 SSD nữa.
Đấy là tính riêng cho NUC thôi, nhưng khi đã sử dụng nó và nếu điều kiện tài chính cho phép và có mong muốn HTPC NUC trở thành một hệ thống DLNA cho các thiết bị trong gia đình thì phương án hợp lý nhất là bác mua Bay của Orico í, loại 2 khay hoặc 4 khay để cắm vào cổng USB của NUC, như vậy tổng dung lượng lưu trữ có thể là 16TB, 40TB.
Phương án này hay hơn tất việc bác mua 1 hệ thống NAS.
HTPC NUC sử dụng ko tốn bao nhiêu điện đâu, êm ru mà lại gọn gàng.

Chỉnh sửa lần cuối:

sircuong1303

Well-Known Member
ổ 2.5 cổng sata cắm vào NUC thì to nhất dc bao nhiêu Gb bác ơi

Bác cần ổ cứng 2.5" vừa để chạy win, vừa để kéo film về thì Seagate BarraCuda 2.5" 5TB đang là ổ có dung lượng lớn nhất nhưng dày tận 15mm cơ, sợ ko lắp vừa NUC bác ạ.

Nếu lắp cho NUC thì chỉ cần xài ssd m2 hoặc ssd sata 120GB là cài chương trình giải trí nghe - xem tẹt bô rồi, dữ liệu thì bác để ở nơi khác cho nhẹ gánh.

Chỉnh sửa lần cuối:
Hôm qua e mua con Nuc 7i7bnh về, cài k lite codec 14 full rồi play bằng media player classic thì với mấy phim 4k nặng tí nó toàn như kiểu slow motion ý, cứ chậm rì rì.
Các bác cho ý kiến xử lý với

lainv

Member
Hôm qua e mua con Nuc 7i7bnh về, cài k lite codec 14 full rồi play bằng media player classic thì với mấy phim 4k nặng tí nó toàn như kiểu slow motion ý, cứ chậm rì rì.
Em đã xem thực tế 2 máy bằng AMD 1600x và gtx1060 6b cùng với đã xem bằng i3 6100. Chạy bằng MPC như bác thì Máy i3 bị slow, máy AMD thì tạm ổn nhưng không mượt và CPU chạy thi thoảng lên gần 100%.
Em có cài DVD Power crack chạy xem cả 2 máy thì xem rất mượt. Nhưng vẫn xoá vì chỉ được vài hôm không chạy được do server của DVD phát hiên crack
Em cũng cài vài phần mêm khác nữa nhưng không được tốt lắm.

Sau khi thử các kiểu em vô tình tìm được Potplayer có Code Open xem rất tốt stream cả online và offline. Hiện 2 phụ đề, các phim dưới 30gb ~ 2 tiếng, em đều xem online. Và ko có hiện tượng slow trên cả 2 máy. Dù máy i3 có vẻ cũng load cpu khá cao khi chạy online.

Bác thử Potplayer xem sao? Vì NUC7i7 e thấy khá mạnh cả CPU và GPU để xem 4k

sircuong1303

Well-Known Member

Bác ở HN ko, pm inbox địa chỉ của bác cho e hoặc add fb của e như chữ ký bên dưới để e xem giùm cho.

hoangthao78

Well-Known Member
Bác mua rồi ah, việc play 4K với HTPC Nuc đời thứ 7 hoàn toàn đơn giản mà kể cả đó có là ISO 4K HDR, của bác là BNHi7 lại càng khủng nữa thì chắc chắn bác gặp vấn đề về 1 trong 2 tiêu chuẩn này sau đây.
Để chơi 4K HDR 60 khung hình, cần phải đảm bảo 2 điều kiện:
1. Về tiêu chuẩn cứng:
- Phần cứng máy tính phải hỗ trợ giải mã, và xuất tín hiệu 4K HDR 60 khung hình: của bác là NUCi7 thì quá đảm bảo rồi, vì đồ họa Iris Pro 650 tích hợp, và có cổng xuất HDMI 2.0a nữa.
- Dây HDMI: Phải là dây HDMI xịn đảm bảo truyền tải băng thông đầy đủ 18Gb cho tín hiệu 4K 60 khung hình. Bác dùng dây 10,3 Gb thì ko mượt, bác kiểm tra cái này đi.
- Tivi: nhiều tivi có ghi 4K, nhưng có khả năng chỉ là fake 4K, tức là upscale nhất là với các tivi LG 4K cách đây 1-2 năm.
Khi chơi 4K, bác để tivi ở chế độ Game mode, vì đây là chế độ phục vụ chơi game của tivi để giảm độ trễ nên bác sẽ kiểm tra chính xác nhất.
Nói chung là tivi 4K HDR ngon ngon 1 chút.
2. Về tiêu chuẩn mềm
- Hệ điều hành phải hỗ trợ HDR: Linux thì chưa hỗ trợ HDR, nhưng Win 10 từ bản Creator Update thì đã hỗ trợ tận chân răng, bác cài Win 10 pro bản 64bit thì vô tư đi.
Lưu ý 1: Bác lên Store gõ MPEG2 Video Extension và down về, đây là bộ giải mã của Microsoft để giải mã tín hiệu video, dùng cho tất cả các phần mềm khi play phim muốn sử dụng sức mạnh của phần cứng khi play 4K, chắc chắn bác chưa có cái này.
Lưu ý 2: Kể cả tivi của bác là 4K HDR theo cái nhãn của nó, nhưng Win 10 nó không coi đây là tivi HDR theo tiêu chuẩn của Windows (độ sáng phục vụ HDR phải từ 300nit), nó sẽ coi đây ko phải là thiết bị HDR.
Với trường hợp này bác vào mục Setting/ Apps & Features/ Video Playback nếu thấy mục Stream HDR Video bật sáng tức là tivi của bác đc Win coi là thiết bị HDR
Nếu thấy xám thì Win ko coi đây là thiết bị HDR, thì ngay phía dưới bác phải tích vào mục Automatic process video to enhance it.
- Các phần mềm play 4K HDR thông dụng:
+ Không cần phải cài madVR gì gì đâu: Cái này dành cho chuyên gia.
+ Không sử dụng VLC kể cả bản trên Store lẫn bản desktop: Mặc dù VLC có hỗ trợ tới 8K, nhưng tín hiệu HDR nhìn rất xấu, bác bỏ qua thằng này đi.
+ Cái phần mềm Media classic + K lite code là để cho các HTPC với cạc rời của Nvia với AMD, bác cũng bỏ qua nó đi.
Các phần mềm thông dụng dành cho người dùng bình thường:
+ Số một: Metro Video Player, trên store ý, thằng này chuyên 4K, HDR, cài xong bác vào mục setting của phần mềm bật Hardware Decoding để nó tận dụng sức mạnh của Iris Pro 650 khi play, thì dù có birate khủng thế nào nó cũn chơi ngon ơ.
+ Số hai: zPlayer UWP, thằng này cũng hỗ trợ 4K HDR, vào mục setting của phần mềm bật Using Hardware Acceleration để sử dụng sức mạnh phần cứng khi play 4K.
+ Số 3: Power DVD 17 bản mới nhất đc chia sẻ trên Hdvietnam, phần mềm này để quản lý phim và chơi 4K, HDR, play ISO 4K trực tiếp luôn.
Phần mềm này rất toàn năng nhưng nó có 1 nhược điểm nhỏ, nếu tivi của bác mà Windows 10 ko nhận diện đc đây là thiết bị HDR, thì khi play 4K HDR nó thỉnh thoảng bị nhấp nháy.

Chỉnh sửa lần cuối:

sircuong1303

Well-Known Member
Em đã xem thực tế 2 máy bằng AMD 1600x và gtx1060 6b cùng với đã xem bằng i3 6100. Chạy bằng MPC như bác thì Máy i3 bị slow, máy AMD thì tạm ổn nhưng không mượt và CPU chạy thi thoảng lên gần 100%.

Cấu hình máy AMD của bác khá giống bác @fantti ở thớt bên dưới, cũng kêu là xem trên MPC-HC ko dc mượt dù cấu hình khá mạnh. Bác ấy add fb với em rồi em vô tinh chỉnh 1 chút thì lại mượt mà ngon lành :D.

http://www.hdvietnam.com/threads/mo...k-xem-phim-khong-bang-tv-gan-hdd-roi.1374488/

sircuong1303

Well-Known Member
+ Số một: Metro Video Player, trên store ý, thằng này chuyên 4K, HDR, cài xong bác vào mục setting bật Hardware Decoding để nó tận dụng sức mạnh của Iris Pro 650 khi play, thì dù có birate khủng thế nào nó cũn chơi ngon ơ.
+ Số hai: zPlayer UWP, thằng này cũng hỗ trợ 4K HDR, vào mục setting bật Using Hardware Acceleration để sử dụng sức mạnh phần cứng khi play 4K.
+ Số 3: Power DVD 17 bản mới nhất đc chia sẻ trên Hdvietnam, phần mềm này để quản lý phim và chơi 4K, HDR, play ISO 4K trực tiếp luôn.
Phần mềm này rất toàn năng nhưng nó có 1 nhược điểm nhỏ, nếu tivi của bác mà Windows 10 ko nhận diện đc đây là thiết bị HDR, thì khi play 4K HDR nó thỉnh thoảng bị nhấp nháy.

Phải noted ngay mấy cái phần mềm thông dụng này lại để test coi sao. Thanks bác!

Bác mua rồi ah, việc play 4K với HTPC Nuc đời thứ 7 hoàn toàn đơn giản mà kể cả đó có là ISO 4K HDR, của bác là BNHi7 lại càng khủng nữa thì chắc chắn bác gặp vấn đề về 1 trong 2 tiêu chuẩn này sau đây.
Để chơi 4K HDR 60 khung hình, cần phải đảm bảo 2 điều kiện:
1. Về tiêu chuẩn cứng:
- Phần cứng máy tính phải hỗ trợ giải mã, và xuất tín hiệu 4K HDR 60 khung hình: của bác là NUCi7 thì quá đảm bảo rồi, vì đồ họa Iris Pro 650 tích hợp, và có cổng xuất HDMI 2.0a nữa.
- Dây HDMI: Phải là dây HDMI xịn đảm bảo truyền tải băng thông đầy đủ 18Gb cho tín hiệu 4K 60 khung hình. Bác dùng dây 10,3 Gb thì ko mượt, bác kiểm tra cái này đi.
- Tivi: nhiều tivi có ghi 4K, nhưng có khả năng chỉ là fake 4K, tức là upscale nhất là với các tivi LG 4K cách đây 1-2 năm.
Khi chơi 4K, bác để tivi ở chế độ Game mode, vì đây là chế độ phục vụ chơi game của tivi để giảm độ trễ nên bác sẽ kiểm tra chính xác nhất.
Nói chung là tivi 4K HDR ngon ngon 1 chút.
2. Về tiêu chuẩn mềm
- Hệ điều hành phải hỗ trợ HDR: Linux thì chưa hỗ trợ HDR, nhưng Win 10 từ bản Creator Update thì đã hỗ trợ tận chân răng, bác cài Win 10 pro bản 64bit thì vô tư đi.
Lưu ý 1: Bác lên Store gõ MPEG2 Video Extension và down về, đây là bộ giải mã của Microsoft để giải mã tín hiệu video, dùng cho tất cả các phần mềm khi play phim muốn sử dụng sức mạnh của phần cứng khi play 4K, chắc chắn bác chưa có cái này.
Lưu ý 2: Kể cả tivi của bác là 4K HDR theo cái nhãn của nó, nhưng Win 10 nó không coi đây là tivi HDR theo tiêu chuẩn của Windows (độ sáng phục vụ HDR phải từ 300nit), nó sẽ cọi đây ko phải là thiết bị HDR.
Với trường hợp này bác vào mục Setting/ Apps & Features/ Video Playback nếu thấy mục Stream HDR Video bật sáng tức là tivi của bác đc Win coi là thiết bị HDR
Nếu thấy xám thì Win ko coi đây là thiết bị HDR, thì ngay phía dưới bác phải tích vào mục Automatic process video to enhance it.
- Các phần mềm play 4K HDR thông dụng:
+ Không cần phải cài madVR gì gì đâu: Cái này dành cho chuyên gia.
+ Không sử dụng VLC kể cả bản trên Store lẫn bản desktop: Mặc dù VLC có hỗ trợ tới 8K, nhưng tín hiệu HDR nhìn rất xấu, bác bỏ qua thằng này đi.
+ Cái phần mềm Media classic + K lite code là để cho các HTPC với cạc rời của Nvia với AMD, bác cũng bỏ qua nó đi.
+ Số một: Metro Video Player, trên store ý, thằng này chuyên 4K, HDR, cài xong bác vào mục setting bật Hardware Decoding để nó tận dụng sức mạnh của Iris Pro 650 khi play, thì dù có birate khủng thế nào nó cũn chơi ngon ơ.
+ Số hai: zPlayer UWP, thằng này cũng hỗ trợ 4K HDR, vào mục setting bật Using Hardware Acceleration để sử dụng sức mạnh phần cứng khi play 4K.
Cho e zalo bác cho dễ tư vấn

Điện thoại ko cài Zalo và Viber bác ah.
Bác cứ hỏi trên mục này đi, sẵn lòng trả lời cho bác, đồng thời khiến cho topic càng rôm rả, bởi sự đóng góp các chuyên gia khác nữa :)
Tại đang sốt ruột quá mà chat trên forum rõ là lâu.
Sao e vào store microsoft down về toàn báo lỗi

lainv

Member
Cấu hình máy AMD của bác khá giống bác @fantti ở thớt bên dưới, cũng kêu là xem trên MPC-HC ko dc mượt dù cấu hình khá mạnh. Bác ấy add fb với em rồi em vô tinh chỉnh 1 chút thì lại mượt mà ngon lành :D.

http://www.hdvietnam.com/threads/mo...k-xem-phim-khong-bang-tv-gan-hdd-roi.1374488/

em dùng Dell P4317Q, không dùng màn hình TV nên không ngại vụ tương thích do cáp HMDI.

Em cũng vừa cài thử thì đúng là phần mềm số 1 Metro Video Player của bác Hoangthao78 có màu xanh khi xem 4K tốt hơn Potplayer 1 chút. Nhưng về phần Stream Online trực tiếp từ server Fshare hoặc up.4share thì không được. Ngoài ra em thường xem 2 phụ đề nên vẫn thấy Potplayer đáp ứng được nhu cầu.
Nếu bật Hardware Decoding thì cả 2 phần cũng chỉ ngốn tầm 20-30% CPU và trên 10% GPU 1 chút nên xem rất mượt

hoangthao78

Well-Known Member
Dây HDMI đang dùng là dây của Xbox One, dây này thì xịn rồi, nhưng ko mua rời đc bác ah bởi nó đi kèm với Console.
Cũng đang ngắm nghía các dây HDMI 18 Gb khác, như dây dẹt của Joyroom, và các dây HDMI có thể truyền tải 18 Gb (4K và 60 khung hình) mà trên diễn đàn nhiều bác đang rao bán.
Hoặc cáp USB 3.1 to HDMI đảm bảo 4K 60 khung hình để truyền tín hiệu từ cổng Thunderbolt lên tivi luôn.
Nhưng chưa có điều kiện mua để đánh giá chất lượng của các loại dây này.

hoangthao78

Well-Known Member
Em có cài DVD Power crack chạy xem cả 2 máy thì xem rất mượt. Nhưng vẫn xoá vì chỉ được vài hôm không chạy được do server của DVD phát hiên crack
Em cũng cài vài phần mêm khác nữa nhưng không được tốt lắm.

Sau khi thử các kiểu em vô tình tìm được Potplayer có Code Open xem rất tốt stream cả online và offline. Hiện 2 phụ đề, các phim dưới 30gb ~ 2 tiếng, em đều xem online. Và ko có hiện tượng slow trên cả 2 máy. Dù máy i3 có vẻ cũng load cpu khá cao khi chạy online.

Bác thử Potplayer xem sao? Vì NUC7i7 e thấy khá mạnh cả CPU và GPU để xem 4k
Bác down bản Power DVD 17 nào vậy, nếu phải xóa đi thì chắc ko phải là bản đẹp rồi.
Bản Power DVD 17 được chia sẻ thông dụng nhất trên diễn đàn là bản của bác nào í (bác Dataviewer), bản đó đã crack sẵn, bác ko phải làm gì cả chỉ cài thôi, dùng bản này thì vô tư với vô số các themes tuyệt vời, rất đẹp, các themes này đc chia sẻ trên mạng có khoảng 20 themmes.

sircuong1303

Well-Known Member
em dùng Dell P4317Q, không dùng màn hình TV nên không ngại vụ tương thích do cáp HMDI.

Em cũng vừa cài thử thì đúng là phần mềm số 1 Metro Video Player của bác Hoangthao78 có màu xanh khi xem 4K tốt hơn Potplayer 1 chút. Nhưng về phần Stream Online trực tiếp từ server Fshare hoặc up.4share thì không được. Ngoài ra em thường xem 2 phụ đề nên vẫn thấy Potplayer đáp ứng được nhu cầu.
Nếu bật Hardware Decoding thì cả 2 phần cũng chỉ ngốn tầm 20-30% CPU và trên 10% GPU 1 chút nên xem rất mượt

Em xài với vga AMD RX470 thì ăn hết từng này.

lainv

Member
Bác down bản Power DVD 17 nào vậy, nếu phải xóa đi thì chắc ko phải là bản đẹp rồi.
Bản Power DVD 17 được chia sẻ thông dụng nhất trên diễn đàn là bản của bác nào í (bác Dataviewer), bản đó đã crack sẵn, bác ko phải làm gì cả chỉ cài thôi, dùng bản này thì vô tư với vô số các themes tuyệt vời, rất đẹp, các themes này đc chia sẻ trên mạng có khoảng 20 themmes.

em dùng bản down ở sinhvienit, cài chạy vài lần bị Crash Crack nên thôi.
Chạy lại cái Metro Video Player của bác lại bị slow, nên chắc em vẫn an tâm với PotPlayer thôi vậy
Máy của em khi play thì đây Sing 4K tầm 46GB

hoangthao78

Well-Known Member
em dùng bản down ở sinhvienit, cài chạy vài lần bị Crash Crack nên thôi.
Chạy lại cái Metro Video Player của bác lại bị slow, nên chắc em vẫn an tâm với PotPlayer thôi vậy
Máy của em khi play thì đây Sing 4K tầm 46GB

View attachment 284052
Bản Power DVD đẹp phải là của bác dataviewer cơ, bác cứ tìm sẽ thấy.
Còn Metro Video Player dùng với Intel Nuc chưa bao giờ Slow cả, với phần lớn các film 4K đc post trên diễn đàn, bác đã lên store để down phần MPEG2 của Microsoft chưa.
Còn PotPlayer thì giao diện ko đẹp lắm, mất đi nhiều hứng thú khi xem phim, tất nhiên nếu bác xem online thì lại là 1 câu chuyện khác.

Chỉnh sửa lần cuối:

sircuong1303

Well-Known Member
Bản Power DVD đẹp phải là của bác dataviewer cơ, bác cứ tìm sẽ thấy.
Còn Metro Video Player dùng với Intel Nuc chưa bao giờ Slow cả, với phần lớn các film 4K đc post trên diễn đàn, bác đã lên store để down phần MPEG2 của Microsoft chưa.
Còn PotPlayer thì giao diện ko đẹp lắm, mất đi nhiều hứng thú khi xem phim, tất nhiên nếu bác xem online thì lại là 1 câu chuyện khác.

Em xài trên máy AMD thì thấy zPlayer khá ngon bác ạ :D.
Screenshot (83).jpg
Screenshot (85).jpg
Screenshot (86).jpg
Screenshot (88).jpg

Bên trên