Giấc mộng đế vương 4K, thời đại thông tin và HTPC

Phablet

Active Member
Lại bị quảng cáo nó đẩy cái topic này trôi xuống đáy.

Trên PC chỉ dùng Metro Video Player để chơi MKV 4K HDR
Còn Power DVD 18 dùng để chơi ISO 4K HDR
Với 2 thằng này thì chưa gặp bất cứ vấn đề nào, load nhanh, mượt mà, vì vậy ko có nhu cầu dùng các phần mềm khác nữa bác ah.
Bác cho em hỏi tí là hiện giờ Metro Video Player và Power DVD 18 con NUC của bác chơi thằng nào là chính? Nói khác đi NUC của bác sau khi khởi động vào Win xong thì nó sẽ tự động load vào phần mềm nào để xem phim ah?
Nói thật em đang rất hóng bài viết của bác về cách làm sao load thẳng vào màn hình xem phim khi bật máy lên. Phải làm sao trông cho nó pro giống như một cái đầu máy player thế mới thích.

hoangthao78

Well-Known Member
Lại bị quảng cáo nó đẩy cái topic này trôi xuống đáy.

Bác cho em hỏi tí là hiện giờ Metro Video Player và Power DVD 18 con NUC của bác chơi thằng nào là chính? Nói khác đi NUC của bác sau khi khởi động vào Win xong thì nó sẽ tự động load vào phần mềm nào để xem phim ah?
Nói thật em đang rất hóng bài viết của bác về cách làm sao load thẳng vào màn hình xem phim khi bật máy lên. Phải làm sao trông cho nó pro giống như một cái đầu máy player thế mới thích.
Dùng Power DVD là chính bác ah, ơ thế bác chưa dùng Kodi hay Power DVD để quản lý và xem phim bao giờ ah.
Muc option của Power DVD có lựa chọn bật chương trình khi khởi động cùng với Win, bác tích vào option đó.
Khi Win khởi động xong nó bật luôn vào giao diện quản lý phim của Power DVD, tất cả các phim trong ổ cứng hiện lên hết cùng với poster của phim, bác chỉ việc chọn phim bằng điều khiển từ xa thôi và nhấn ok để play thôi.
Giao diện Cinema của Power DVD thì quá đẹp rồi, đầu hd làm sao so đc với nó.

Phablet

Active Member
Báo cáo các bác là em đã bỏ PowerDVD 17 và cài lại bản 18. Cho khởi động cùng Win load thẳng vào rất tốt, lần này mở được phim 4K bluray iso có hình tiếng đàng hoàng rất mượt chứ ko chỉ có cái màn đen xì xì như trước. Chỉ mỗi tội cân chỉnh kiểu gì cũng độc ra cái hình xám xịt, thua cả xem phim bluray 1080p thường nữa. Cả tối nay vật vã em cũng ko biết h nó có thật sự đang xuất ra 2160p hay giả cầy vì cái TV Sony 4K nhà em ko hiện ra thông tin của phim đang chiếu.

hoangthao78

Well-Known Member
Báo cáo các bác là em đã bỏ PowerDVD 17 và cài lại bản 18. Cho khởi động cùng Win load thẳng vào rất tốt, lần này mở được phim 4K bluray iso có hình tiếng đàng hoàng rất mượt chứ ko chỉ có cái màn đen xì xì như trước. Chỉ mỗi tội cân chỉnh kiểu gì cũng độc ra cái hình xám xịt, thua cả xem phim bluray 1080p thường nữa. Cả tối nay vật vã em cũng ko biết h nó có thật sự đang xuất ra 2160p hay giả cầy vì cái TV Sony 4K nhà em ko hiện ra thông tin của phim đang chiếu.
Power DVD ko phải chỉnh gì cả, nếu xem phim 4K xám xịt là 1 trong các trường hợp sau đây:
1. Tivi của bác là 4K, nhưng ko có HDR.
2. Trường hợp tivi là chuẩn 4K nhưng chỉ hỗ trợ HDR 8bit, xem cũng bị màu xám.
3. Trường hợp tivi 4K chuẩn HDR 10bit theo quảng cáo của nhà sản xuất, nhưng Win 10 nó không công nhận đây là tivi 4K HDR theo chuẩn của Windows (tự Windows có nhiều quy định để nó hiểu đây là 1 tivi HDR hay ko, 1 trong các tiêu chí đó là độ sáng của tivi phải từ 300nit,...)
Với trường hợp này bác phải vào mục All Setting/ Apps nếu thấy mục Stream HDR Video có thể ON được, tức là tivi của bác đã đc Win 10 nhận biết là tivi HDR. Vậy thì chỉ có thể sử dụng phần mềm khác để play 4K HDR thôi, hoặc bác tìm hiểu xem Power có option nào nữa ko.
Nếu Stream HDR Video ko thể ON đc, điều đó có nghĩa Win 10 ko coi tivi của bác là 4K HDR, thì ngay phía dưới, bác bật mục Automatic process Video to enhance it xem có cải thiện đc ko.

kakaakon

Member
Power DVD ko phải chỉnh gì cả, nếu xem phim 4K xám xịt là 1 trong các trường hợp sau đây:
3. Trường hợp tivi 4K chuẩn HDR 10bit theo quảng cáo của nhà sản xuất, nhưng Win 10 nó không công nhận đây là tivi 4K HDR theo chuẩn của Windows (tự Windows có nhiều quy định để nó hiểu đây là 1 tivi HDR hay ko, 1 trong các tiêu chí đó là độ sáng của tivi phải từ 300nit,...)
Với trường hợp này bác phải vào mục All Setting/ Apps nếu thấy mục Stream HDR Video có thể ON được, tức là tivi của bác đã đc Win 10 nhận biết là tivi HDR. Vậy thì chỉ có thể sử dụng phần mềm khác để play 4K HDR thôi, hoặc bác tìm hiểu xem Power có option nào nữa ko.
Nếu Stream HDR Video ko thể ON đc, điều đó có nghĩa Win 10 ko coi tivi của bác là 4K HDR, thì ngay phía dưới, bác bật mục Automatic process Video to enhance it xem có cải thiện đc ko.
Theo dõi topic của bác chủ hay quá nhưng về công nghệ thông tin thì em gà mờ lắm . Nhờ bác chủ và các bác ở đây tư vấn cho em với tầm 100 triệu thì nên sắm thiết bị phát - nghe -nhìn như thế nào để xem được đúng chuẩn 4k HDR ( bác có thể tư vấn cho em dàn như bác đang dùng ở nhà ? ). Và ở HN thì mua ở của hàng nào ? Các bác tư vấn giúp em. Em biết ơn nhiều ạ .

hoangthao78

Well-Known Member
Theo dõi topic của bác chủ hay quá nhưng về công nghệ thông tin thì em gà mờ lắm . Nhờ bác chủ và các bác ở đây tư vấn cho em với tầm 100 triệu thì nên sắm thiết bị phát - nghe -nhìn như thế nào để xem được đúng chuẩn 4k HDR ( bác có thể tư vấn cho em dàn như bác đang dùng ở nhà ? ). Và ở HN thì mua ở của hàng nào ? Các bác tư vấn giúp em. Em biết ơn nhiều ạ .
Ôi trời bác gà mờ thì e cũng gà mờ ko kém, trên bất kỳ 1 diễn đàn nào rất ít ai có thể tự nhận mình là chuyên gia, chỉ có người biết hơn 1 chút thôi, do đã đc trải nghiệm trước, ví như lĩnh vực âm thanh chẳng hạn chắc ở HN chưa tới 1000 người, vì lĩnh vực đó đòi hỏi cả về thời gian và tài chính nữa.
Ở nhà đang dùng bộ dàn Panasonic 5.1, cũng chỉ để xem phim là chính thôi và nếu nghe nhạc thì phải nghe bằng bộ âm thanh Stereo, thấy các chuyên gia nói thế, mà theo cảm nhận riêng thì đúng là nghe bằng 2 kênh thì ngon hơn thật, vì vậy về khía cạnh âm thanh chắc ko đủ kinh nghiệm để tư vấn cho bác rồi.
Thời đại 4K đã hiện diện, bác mua các thiết bị 4K bây giờ là cực hợp lý, vừa phù hợp với xu thế, ko bị lỗi thời trong vòng 5 năm tới. Nhiều người mua tivi Full HD xong mới thấy tiếc, lí do là nhiều thiết bị và dịch vụ đang chuyển dần về hướng 4K, ví dụ như Console cũng là 4K, các đài truyền hình,...
Với số tiền 100 triệu như bác nói thì cũng khủng rồi đó, nhưng riêng tivi đã chiếm vài chục triệu rồi (tivi phục vụ 4K HDR nên chọn loại to từ 55-65 inch), nhưng bác đừng mua tivi trước, phải mua HTPC trước, lí do chính là nhiều tivi quảng cáo là 4K có HDR, dùng trình phát mặc định của tivi thì đúng là có HDR thật, nhưng khi dùng kết nối với PC thì Win 10 nó ko công nhận đây là thiết bị HDR, nếu bác mua tivi trước, về mà Win nó ko nhận thiết bị HDR thì toi công, xem phim 4K HDR toàn màu xám, còn xấu hơn cả xem 1080p.
Nên mua HTPC hỗ trợ 4K HDR trước, rồi sau đó mang HTPC cùng với sợi dây HDMI xịn ra cửa hàng, ngắm nghía tivi 4K nào phù hợp, kết nối HTPC với tivi để thử nghiệm xem Win 10 có công nhận đây là thiết bị HDR ko, để kiểm tra điều này bác vào mục Setting/ Apps nếu thấy chữ HDR bật sáng có nghĩa đây là thiết bị HDR hoàn hảo rồi, nên mua và quá yên tâm.
Còn việc mua HTPC cũng tốn của bác khoảng từ 15 - 20 triệu, đấy là chỉ tính việc bác xem phim 4K HDR thôi, chứ ko nói đến việc chơi game, vì thiết bị chơi Game thì vô cùng, biết bao nhiêu mới đủ.
Đã chơi HTPC thì phải có điều khiển từ xa, trên thị trường có nhiều điều khiển giá từ 350.000 - 1.000.000
Tổng cộng HTPC + Tivi 4K HDR + Điều khiển đã tiêu tốn khoảng 60 triệu rồi đấy, số tiền còn lại bác dành để mua thiết bị âm thanh, khía cạnh này thì ko có kinh nghiệm để tư vấn cho bác.

Chỉnh sửa lần cuối:

kakaakon

Member
Ôi trời bác gà mờ thì e cũng gà mờ ko kém, trên bất kỳ 1 diễn đàn nào rất ít ai có thể tự nhận mình là chuyên gia, chỉ có người biết hơn 1 chút thôi, do đã đc trải nghiệm trước, ví như lĩnh vực âm thanh chẳng hạn chắc ở HN chưa tới 1000 người, vì lĩnh vực đó đòi hỏi cả về thời gian và tài chính nữa.
Ở nhà đang dùng bộ dàn Panasonic 5.1, cũng chỉ để xem phim là chính thôi và nếu nghe nhạc thì phải nghe bằng bộ âm thanh Stereo, thấy các chuyên gia nói thế, mà theo cảm nhận riêng thì đúng là nghe bằng 2 kênh thì ngon hơn thật, vì vậy về khía cạnh âm thanh chắc ko đủ kinh nghiệm để tư vấn cho bác rồi.
Thời đại 4K đã hiện diện, bác mua các thiết bị 4K bây giờ là cực hợp lý, vừa phù hợp với xu thế, ko bị lỗi thời trong vòng 5 năm tới. Nhiều người mua tivi Full HD xong mới thấy tiếc, lí do là nhiều thiết bị và dịch vụ đang chuyển dần về hướng 4K, ví dụ như Console cũng là 4K, các đài truyền hình,...
Với số tiền 100 triệu như bác nói thì cũng khủng rồi đó, nhưng riêng tivi đã chiếm vài chục triệu rồi (tivi phục vụ 4K HDR nên chọn loại to từ 55-65 inch), nhưng bác đừng mua tivi trước, phải mua HTPC trước, lí do chính là nhiều tivi quảng cáo là 4K có HDR, dùng trình phát mặc định của tivi thì đúng là có HDR thật, nhưng khi dùng kết nối với PC thì Win 10 nó ko công nhận đây là thiết bị HDR, nếu bác mua tivi trước, về mà Win nó ko nhận thiết bị HDR thì toi công, xem phim 4K HDR toàn màu xám, còn xấu hơn cả xem 1080p.
Nên mua HTPC hỗ trợ 4K HDR trước, rồi sau đó mang HTPC cùng với sợi dây HDMI xịn ra cửa hàng, ngắm nghía tivi 4K nào phù hợp, kết nối HTPC với tivi để thử nghiệm xem Win 10 có công nhận đây là thiết bị HDR ko, để kiểm tra điều này bác vào mục Setting/ Apps nếu thấy chữ HDR bật sáng có nghĩa đây là thiết bị HDR hoàn hảo rồi, nên mua và quá yên tâm.
Còn việc mua HTPC cũng tốn của bác khoảng từ 15 - 20 triệu, đấy là chỉ tính việc bác xem phim 4K HDR thôi, chứ ko nói đến việc chơi game, vì thiết bị chơi Game thì vô cùng, biết bao nhiêu mới đủ.
Đã chơi HTPC thì phải có điều khiển từ xa, trên thị trường có nhiều điều khiển giá từ 350.000 - 1.000.000
Tổng cộng HTPC + Tivi 4K HDR + Điều khiển đã tiêu tốn khoảng 60 triệu rồi đấy, số tiền còn lại bác dành để mua thiết bị âm thanh, khía cạnh này thì ko có kinh nghiệm để tư vấn cho bác.
Cảm ơn bác đã tư vấn .
Vậy trước tiên là em sẽ sắm HTPC mà cụ thể ở đây sẽ mua con Intel Nuc như bác đang dùng ? Bác cho em xin link con Nuc của bác nhé ? Mua thêm thanh ram 8 Gb và ổ ssd 180 Gb là xong phần thiết bị ?
TV và thiết bị nghe em sắm sau .

hoangthao78

Well-Known Member
Cảm ơn bác đã tư vấn .
Vậy trước tiên là em sẽ sắm HTPC mà cụ thể ở đây sẽ mua con Intel Nuc như bác đang dùng ? Bác cho em xin link con Nuc của bác nhé ? Mua thêm thanh ram 8 Gb và ổ ssd 180 Gb là xong phần thiết bị ?
TV và thiết bị nghe em sắm sau .
Đúng vậy đó bác ah, nhưng mua SSD 256 GB bác ah, hôm đó mua SSD 180 GB vì ko đủ tiền, dùng 256 GB sướng hơn nhiều thoải mái luôn. Mua Ram 8 Gb là đủ, thoải mái cho việc đồng thời xem phim 4K + cùng lúc làm việc với Office.
Intel Nuc gọn lắm bác ah, nhìn giống như 1 đầu phát HD chứ ko giống PC chút nào đâu, bật NUC cả ngày luôn ko thèm tắt, dùng Nuc để làm thiết bị phát DNLA để các thiết bị khác (điện thoại, máy tính bảng,...) truy cập vào NUC để xem phim đã đc lưu trên NUC, giống như trường hợp NUC bác để trên phòng khách, bác vào phòng ngủ, sử dụng điện thoại để xem phim luôn, ko cần xem trên NUC nữa.
Vì gọn nhẹ, nên bác mang đi thoải mái, thậm chí có thể nhét vào áo rét, hoặc áo vest rồi mang đến cửa hàng kiểm tra tivi có đc công nhận là HDR theo chuẩn của Win 10 ko, nếu đạt chuẩn là yên tâm, ko bao giờ phải lo ngại trường hợp xem phim 4K HDR màu xám như nhiều bác vẫn hay gặp nữa.
Địa chỉ mua NUC thì bác chọn các cửa hàng uy tín tại HN như Hanoicomputer, Phúc Anh,...
Còn vấn đề mua Ram nhất định phải mua tại cửa hàng uy tín, đừng tham rẻ mà mua Ram trôi nổi, rẻ đc vài trăm nghìn nhưng Ram đểu tiềm ẩn những rủi ro mà ko biết đc. Dùng HTPC như NUC mà mua Ram ko xịn khiến cho quá trình dùng cảm thấy nó cứ ngắc ngứ thế nào í, mặc dù có thể chưa thấy biểu hiện của lỗi, ví dụ Ram trôi nổi hay khiến cho HTPC tự khởi động lại, hoặc gây lỗi màn hình xanh,...

kakaakon

Member
Đúng vậy đó bác ah, nhưng mua SSD 256 GB bác ah, hôm đó mua SSD 180 GB vì ko đủ tiền, dùng 256 GB sướng hơn nhiều thoải mái luôn. Mua Ram 8 Gb là đủ, thoải mái cho việc đồng thời xem phim 4K + cùng lúc làm việc với Office.
Intel Nuc gọn lắm bác ah, nhìn giống như 1 đầu phát HD chứ ko giống PC chút nào đâu, bật NUC cả ngày luôn ko thèm tắt, dùng Nuc để làm thiết bị phát DNLA để các thiết bị khác (điện thoại, máy tính bảng,...) truy cập vào NUC để xem phim đã đc lưu trên NUC, giống như trường hợp NUC bác để trên phòng khách, bác vào phòng ngủ, sử dụng điện thoại để xem phim luôn, ko cần xem trên NUC nữa.
Vì gọn nhẹ, nên bác mang đi thoải mái, thậm chí có thể nhét vào áo rét, hoặc áo vest rồi mang đến cửa hàng kiểm tra tivi có đc công nhận là HDR theo chuẩn của Win 10 ko, nếu đạt chuẩn là yên tâm, ko bao giờ phải lo ngại trường hợp xem phim 4K HDR màu xám như nhiều bác vẫn hay gặp nữa.
Địa chỉ mua NUC thì bác chọn các cửa hàng uy tín tại HN như Hanoicomputer, Phúc Anh,...
Còn vấn đề mua Ram nhất định phải mua tại cửa hàng uy tín, đừng tham rẻ mà mua Ram trôi nổi, rẻ đc vài trăm nghìn nhưng Ram đểu tiềm ẩn những rủi ro mà ko biết đc. Dùng HTPC như NUC mà mua Ram ko xịn khiến cho quá trình dùng cảm thấy nó cứ ngắc ngứ thế nào í, mặc dù có thể chưa thấy biểu hiện của lỗi, ví dụ Ram trôi nổi hay khiến cho HTPC tự khởi động lại, hoặc gây lỗi màn hình xanh,...
Vâng. Mục đích của em chỉ là giải trí phim nhạc. Ko game . Cũng ko làm việc gì cả ? Ở nhà cũng đang dùng con TV full Hd . Dàn Denon S-302. 1 em HDD 2T chạy ngoài. Em muốn nâng cấp nên 4K nhưng lại ko rành, vào diễn đàn như cá bơi trên biển lớn ( càng đọc nhiều càng loạn) . Gặp topic của bác đúng là thoả mãn Gần hết những điều em cần.1 lần nữa cho em cảm ơn bác chủ thớt. Tkanks very much

kakaakon

Member
Mà Bác HoangThao tư vấn hộ em mua điều khiển và các dây kết nối loại tốt luôn với ạ ? Có ảnh hay Link thì càng tốt ạ .

Phablet

Active Member
TV nhà em là Sony KD-43X8000E sx 2017. Cửa hàng bảo tấm nền của nó là 10 bit chứ ko đùa, còn nit sáng bao nhiêu thì em ko rõ. Mua đắt chứ ko rẻ nên em ko nghĩ nó lại dưới 300 nit.
Em test thử xem player theo TV bluray nguyên gốc rất sáng và đẹp ăn đứt mấy em Sung nhà hàng xóm. Có thế em mới dám bỏ khối tiền ra rước em nó về. Còn khi xem 4K UHD bluray (cũng dùng player theo máy), thì miễn bàn, ngay cả bluray nguyên gốc cũng chả tuổi gì với nó. Chỉ mỗi tội nó không nhai được với 4K iso nên em mới lọ dọ qua HTPC, không ngờ test thử các kiểu cũng chỉ là cả một bầu trời xám xịt như cái màn hình.
Thôi, em chịu ko ngờ nó lại nhiêu khê thế kia. Lại quay về ao ta vậy.
Cám ơn bác chủ đã chia xẻ kiến thức cho mọi người.

sircuong1303

Well-Known Member
TV nhà em là Sony KD-43X8000E sx 2017. Cửa hàng bảo tấm nền của nó là 10 bit chứ ko đùa, còn nit sáng bao nhiêu thì em ko rõ. Mua đắt chứ ko rẻ nên em ko nghĩ nó lại dưới 300 nit.
Em test thử xem player theo TV bluray nguyên gốc rất sáng và đẹp ăn đứt mấy em Sung nhà hàng xóm. Có thế em mới dám bỏ khối tiền ra rước em nó về. Còn khi xem 4K UHD bluray (cũng dùng player theo máy), thì miễn bàn, ngay cả bluray nguyên gốc cũng chả tuổi gì với nó. Chỉ mỗi tội nó không nhai được với 4K iso nên em mới lọ dọ qua HTPC, không ngờ test thử các kiểu cũng chỉ là cả một bầu trời xám xịt như cái màn hình.

Với TV của bác thì bác đã cắm đúng cổng HDMI chưa, nếu cắm ko đúng cổng thì ko xuất dc 4k@60Hz HDR đâu

sircuong1303

Well-Known Member

Bác đang xài core i5 - 6500 với iGPU intel HD 530 thì ko hỗ trợ HDR đâu nhé. Chí ít thì bác cũng phải xài các cpu KabyLake với iGPU Intel HD 620 trở lên mới có hỗ trợ 4K HDR nhé. Bác thay cpu lên Core i5 - 7500 hoặc rẻ hơn là i3 - 7100 cũng dc.
" Intel Graphics Driver for Windows version 15.60 changes this. It introduces 4K HDR streaming for PCs and laptops with Intel hardware provided that the hardware meets certain requirements as well.

Only processors with Intel UHD Graphics 620 and Intel HD Graphics 620 (and better) support 4K HDR streaming after installation of the driver. These graphics chips are relatively new, and found only in Kaby Lake, Kaby Lake Refresh, and Coffee Lake (Core I-7000 and Core I-8000) chipsets.

The driver is compatible with Core I-6000 devices with integrated graphics processing units as well, but HDR is not supported.
"

https://www.ghacks.net/2017/11/10/new-intel-graphics-driver-adds-hdr-streaming-support/

nsnhd

Well-Known Member
HTPC ko dành cho tất cả mọi người. Những người sợ công nghệ, chỉnh chọt này nọ đã có các HD Box... hay cắm thẳng vào TV, tất nhiên sẽ bị hạn chế về chất lượng hay tương thích.
Trên Rting.com đánh giá TV Sony X850E (X8500E ở Vn) có HDR Brightness khoảng 400 nits, thực chất chỉ là FAKED HDR mà thôi. Chuyện ntd Vn bị thương gia và seeder thuốc ko có gì lạ :D

hoangthao78

Well-Known Member
Nếu chơi bằng trình player mặc định của Tivi với tivi có hỗ trợ HDR thì việc hình ảnh sáng, rõ nét thì là đương nhiên, điều đó ko cần phải bàn ở đây, nhưng cũng cần nhớ tại thị trường Việt nhiều nhà sx quảng cáo đôi khi ko đúng sự thật.
Còn khi play bằng HTPC hoặc đầu HD để chắc chắn có tín hiệu 4K HDR lại là 1 câu chuyện khác, đâu có gì rắc rối, và nó tuân theo 2 nguyên lý đơn giản sau:
- Lúc này Tivi chỉ là thiết bị nhận tín hiệu hình ảnh đc truyền từ HTPC và thể hiện ra trước mắt mọi người, nó ko làm gì nhiều cả, vì vậy tivi phải đảm bảo hiển thị hình ảnh HDR (với thị trường VN thì ko có gì chắc chắn cả, khi các nhà sx ko coi trọng người tiêu dùng).
- Việc xử lý file và xuất tín hiệu 4K HDR bây giờ thuộc vào HTPC và Hệ điều hành, mà như đã nói ở các post trước: Win 10 và Intel Nuc thế hệ thứ 7 hoàn toàn hỗ trợ HDR tận chân răng, điều này đã đc chứng thực trên tất cả các diễn đàn video, bởi Intel Nuc 7 đã ra đc 1 năm rồi, bọn Tây dùng quá nhiều nên ko thể có chuyện ko xuất đc tín hiệu HDR, với lại Microsoft và Intel là 2 gã khổng lồ chuyện quảng cáo láo là ko thể có, nó khác với những nhà sx Tivi tại thị trường VN chuyên lập lờ về các thông số của Tivi.
Vì vậy, việc xuất tín hiệu 4K HDR 60 khung hình khi sử dụng Intel Nuc 7 là điều đc đảm bảo.
Chính vì thế khi mua Tivi để đảm bảo đây là thiết bị HDR chuẩn, thì ko có gì tốt hơn bằng việc dùng HTPC để kiểm tra (Intel NUC, hoặc bằng các laptop có hỗ trợ xuất tín hiệu HDR) nếu đc coi là thiết bị HDR chuẩn bởi Win 10, đây là 1 Tivi HDR hoàn hảo rồi, vì đáp ứng yêu cầu chuẩn HDR của phương Tây chứ ko chỉ là sự khẳng định từ nhà sx nữa.
Với kiểm tra như thế, một cảm giác quá yên tâm khi dùng tivi, vì biết rằng nó là chuẩn của chuẩn rồi, bởi HTPC nếu ko dùng để xem phim thì vẫn là 1 chiếc PC, còn tivi 4K với giá thành cao mua về mà chỉ là HDR fake theo quảng cáo của nhà sx thì rất ko thoải mái chút nào.

hoangthao78

Well-Known Member
Một vài hình ảnh khi play file Planet Earth II 4K HDR để phân biệt:
Hình 1: File 4K HDR chỉ 1 màu xám xịt (Khi tivi hoặc pc không hỗ trợ HDR)
AF1QipPZvb8tzIb3mvXRnuLbwNGoSfUyS0NCMKjTWvjv

Hình 2: File 4K HDR màu lông con linh dương bị bết, nhìn rất xấu (đây là trường hợp trình Player tự động chuyển hình ảnh HDR sang SDR - Standard Dynamic Range), trường hợp này cũng hay gặp với các bác sử dụng đầu HD để chơi file 4K HDR, mặc dù đầu HD quảng cáo có nói chơi đc HDR, nhưng khi truyền lên tivi thì lại truyền tín hiệu SDR
AF1QipPCPLx67jwFDPcu16v4EES9ycDCo-o9sUiet9rL

Hình 3: File 4K HDR thể hiện đầy đủ, bộ lông con linh dương nhìn rõ và sắc nét
AF1QipMjv6ZWC7LngiNVBWsR8SxfnqC2xe2YRqutDxCd

Chỉnh sửa lần cuối:

hoangthao78

Well-Known Member
Chuyến hành trình đến vương quốc 4K HDR lại tiếp tục...
Vị vua 4K HDR cũng đã được chọn, sức mạnh của vị vua cũng đã đc chứng minh qua các thông số cứng, nhưng để khai phá vương quốc HDR và mở rộng bờ cõi thì nhà vua không thể thiếu các cận thần trợ giúp đắc lực được, nói 1 cách khác đó chính là cái nền (Hệ điều hành) và các phần mềm play 4K hỗ trợ HDR.
- Nói đến Hệ điều hành, thì không cần nói nhiều, mặc định chúng ta sẽ chọn Win 10 64 bit phiên bản Creator Update trở nên (theo thông tin từ Microsoft thì từ phiên bản này mới hỗ trợ HDR), do vậy nếu bác nào cài bản Win 10 cũ hơn thì ko thể có tín hiệu HDR.
Mà cũng chẳng còn lựa chọn nào khác bởi Linux đâu đã hỗ trợ HDR, còn Mac thì chưa dùng nên ko biết.
- Phần mềm play file 4K HDR thì quả thật là một câu chuyện dài, có thể tới hàng trăm trang vì quá nhiều phần mềm play 4K HDR, và điều này cũng đã đc nói ở rất nhiều bài viết của các bác khác trên diễn đàn, do vậy bài này chỉ tập trung vào các phần mềm play 4K HDR cho người bình thường, tức là phải đơn giản, dễ tìm, cài xong là phải chơi mượt mà 4K, xuất tín hiệu HDR chuẩn cho tivi, chứ ko cần phải chỉnh chọt gì các thông số trong phần mềm nữa.
Nhưng trước khi đi vào việc chọn lựa những phần mềm nào để play 4K HDR chúng ta cần phải làm rõ 1 vài điểm đã gây tranh cãi rất nhiều ở vào thời điểm sự hiện diện của 4K HDR đang dần chiếm đc sự quan tâm của nhiều người:
Vấn đề 1: Nhiều bác thắc mắc tại sao khi sử dụng trình Player mặc định của tivi với file 4K HDR hình ảnh lại sáng hơn khi play bằng các phần mềm trên HTPC.
Điều này cũng có cái lý của nó, trình Player mặc định đc chính nhà sx viết cho tivi của họ với những thông số mà họ đã nắm chắc, vì vậy việc chơi các file 4K mượt mà là đương nhiên, nó khác với phần mềm Player của HTPC vì phải phục vụ đa cấu hình, đủ chủng loại (tất nhiên chúng ta chưa tính đến việc trình mặc định của tivi khi chơi các file 4K với bitrate khủng liệu còn mượt hay ko, hoặc là hiển thị HDR đã chuẩn hay mới tiệm cận chuẩn mà thôi)
Nhưng xét về bản chất, thì trình Player mặc định của tivi cũng chỉ là 1 phần mềm, mà đã là phần mềm thì các nhà sx tivi không thể so đc với các đại gia chuyên viết phần mềm play Media như CyberLink (với thâm niên mấy chục năm lừng danh trong lĩnh vực Media) khi xét trên các khía cạnh:
+ Giao diện của phần mềm.
+ Việc quản lý các file Media cùng với Poster của bộ phim đó.
+ Hỗ trợ đa dạng các loại phụ đề từ trong tới ngoài.
+ Hỗ trợ giải mã đủ mọi loại định dạng âm thanh mà không cần đến Receiver.
+ Player mặc định của tivi khó mà nuốt nổi các file ISO.
Mà điều này cũng đc chứng thực khi nhìn vào giao diện của trình player tivi mặc định, font chữ nhỏ, hiển thị các file media không chuyên nghiệp,...
Những hạn chế này của trình player tivi là không thể khắc phục đc, bởi để giải quyết nó đòi hỏi một lượng tiền khổng lồ + rất nhiều thời gian. Do vậy, dù việc chơi HDR bằng HTPC có phức tạp hơn 1 chút, nhưng có thể khẳng định HTPC vẫn là ông vua không thể tranh cãi tại vương quốc 4K HDR.
Và dù có kêu rằng nó phức tạp hơn nhưng khi có điều kiện kiểu gì ta cũng phải quay lại HTPC, bởi chỉ có nó mới có thể đáp ứng nhu cầu 4K HDR một cách hoàn hảo mà thôi.
Vấn đề 2: Nhiều bác khi mua HTPC cho rằng nó play các file 4K HDR bị giật, lag
Với các HTPC khác thì ko dám lạm bàn nhiều vì nó còn phụ thuộc cấu hình của PC đó, riêng với Nuc thế hệ thứ 7 chuyện đó xảy ra chỉ bởi vì các bác đó khi cài phần mềm Player xong ko tận dụng sức mạnh phần cứng của Intel tích hợp trong đó để giải mã mà chỉ sử dụng player đó để giải mã thì chuyện lag, giật là đương nhiên vì nó đòi hỏi 1 lượng tính toán khổng lồ trong khi cái có sẵn là phần cứng sẵn sàng giải quyết công việc đó thì ko dùng.
Vì vậy để có thể nói lời tạm biệt giật, lag khi play 4K HDR các bác cần làm 2 việc sau:
+ Việc 1: Lên Store down 2 bộ giải mã của Microsoft để phục vụ cho các trình Player
Bộ giải mã HEVC Video Extension: Bộ giải mã này xử lý 4K HDR H265 và nó tương thích với các hardware hỗ trợ HEVC (mà Intel thế hệ thứ 7 là một trong những thiết bị như thế)
Bộ giải mã MPEG 2 cũng của Microsoft
+ Việc 2: Khi sử dụng bất kỳ phần mềm nào để play thì nó luôn có 1 nút chọn "Bạn có muốn sử dụng phần cứng để tăng tốc xử lý file hay không", việc này thì đơn giản, bạn chỉ cần vào và tích vào hộp kiểm của nó mà thôi, mỗi phần mềm option này lại khác nhau, việc này sẽ bàn ngay ở dưới.
Và bây giờ những rắc rối nhỏ đã đc giải quyết, chúng ta tiến hành cài đặt các phần mềm phổ biến nhất, dễ dùng với người bình thường, các phần mềm play 4K HDR đc chia thành 2 loại:
Loại 1: Các phần mềm chỉ play các file mkv, m2ts mà không play đc các file ISO
Thông dụng nhất thì có:
+ Phần mềm Scorpio Player: Cài xong các bác vào mục Setting/ General/ và chọn Use H265*HEVC*HDR Accelerator Hardware (đại loại có nghĩa là sử dụng phần cứng để giải mã 4K HDR H265)
+ Phần mềm Metro Video Player: Vào mục Setting/ Playback/ chọn Hardware decode thế là tạm biệt lag, giật.
+ Phần mềm zPlayer: Mục Setting/ Decode/ và chọn mục Using Hardware Acceleration thế là xong.
Và đừng cài VLC bởi VLC mặc dù chơi 4K mượt mà, nhưng hình ảnh HDR khổng hiểu sao nhìn rất xấu.
Loại 2: Là phần mềm quản lý phim và tất nhiên là cũng là trình Player nữa
Phần mềm kiểu này thì ko nhiều, tiêu biểu chỉ 2 phần mềm mà thôi, đó là Kodi và Power DVD 18
Kodi cũng tương đối nổi tiếng, nhưng nó có những hạn chế riêng (HDR chưa, 4K ISO có vấn đề, 3D ISO ko play đc) chưa kể khởi động chậm, thoát khỏi chương trình cũng chậm nốt, vì vậy loại.
Và dĩ nhiên, người đc chọn ở đây là Power DVD bản 18 mới nhất.
Việc cài đặt Power DVD thì dễ dàng quá, và khi cài xong các bác sẽ nhận thấy giao diện quản lý phim của nó chuyên nghiệp ra sao khi so sánh với trình mặc định của tivi.
Nó tương tự như giao diện của đầu HD mà các bác hay dùng, nhưng đẹp hơn, và chuyên nghiệp hơn gấp bội với vô số các theme có sẵn đc chia sẻ trên mạng
Và điều nữa Power DVD có option khởi động cùng Win, vì vậy khi Win 10 khởi động xong nó bật luôn vào giao diện Cinema để quản lý phim cùng với Poster của phim, việc còn lại chỉ là dùng điều khiển duyệt, chọn, và play phim.
Post sau nữa là việc chọn mua điều khiển (remote) đc hỗ trợ bởi Nuc (tính tương thích, dùng phát đc luôn trong việc tắt mở PC, dùng khi play phim), và 1 vài vấn đề về dây HDMI xịn nữa.

Phablet

Active Member
HTPC ko dành cho tất cả mọi người. Những người sợ công nghệ, chỉnh chọt này nọ đã có các HD Box... hay cắm thẳng vào TV, tất nhiên sẽ bị hạn chế về chất lượng hay tương thích.
Trên Rting.com đánh giá TV Sony X850E (X8500E ở Vn) có HDR Brightness khoảng 400 nits, thực chất chỉ là FAKED HDR mà thôi. Chuyện ntd Vn bị thương gia và seeder thuốc ko có gì lạ :D
còn tivi 4K với giá thành cao mua về mà chỉ là HDR fake theo quảng cáo của nhà sx thì rất ko thoải mái chút nào.
Các bác nói thế thì quả là làm em hoang mang tợn. Giúp em thì giúp cho trót. Bây giờ có ôm cái TV ra cửa hàng thì cũng phải nói có sách mách có chứng, chứ chỉ độc cái mồm toen toét fake này fake nọ thì bố bảo nó bảo nó cũng ko chịu đổi trả cho mình. :(
Vâng thế thì dựa vào đâu thì 1 TV được gọi là TV fake HDR ah?

Bên trên