Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Do_Toi

Member
Ðề: Giải đáp mọi thắc mắc liên quan đến dịch vụ IPTV của VASC - MYTV

Hiện tại trên địa bàn Hà Nội đang có chương trình khuyến mại lắp đặt dịch vụ MyTV:
Nội dung:
- Thời gian khuyến mại: từ 10.5 đến 23.6.2010.
- Địa bàn: Trên địa bàn Hà Nội cũ và huyện Me Linh.
- Đối tượng: Đã sử dụng Mega VNN trên đôi cáp đồng.
- Tiền lắp đặt ban đầu (Đã Trừ khuyến mại thiết bị: 1.060.000; tặng 100% cước lắp đặt; Có 720k tiền cước trong tài khoản): 1.460.000 đ/máy.
@ Trường hợp chưa sử dụng Mega VNN thì cần đăng ký thêm dịch vụ Mega đồng thời: Nộp thêm 360.000đ
Các trường hợp lắp đặt đồng thời Mega VNN và MyTV cũng được hưởng chương trình khuyến mại này.

Các bạn chú ý nhé, xem World Cup trên thằng MyTV trực tiếp thì không mất tiền, còn xem lại mới mất tiền... :D tranh thủ thức mà xem hehe

leech

Member

thế này thì còn đỡ, được record 10 tiếng mà, tha hồ mà xem lại

hoanghamt

Member

thế này thì còn đỡ, được record 10 tiếng mà, tha hồ mà xem lại

Nếu vậy thì MyTV thu tiền phát lại Worldcup làm gì ta? Record xem lại thì coi như MyTV hết thu tiền. Mâu thuẫn quá...

Cũng đang tính đăng ký MyTV, bác đang sử dụng thấy thế nào?

Hiện tại trên địa bàn Hà Nội đang có chương trình khuyến mại lắp đặt dịch vụ MyTV:
Nội dung:
- Thời gian khuyến mại: từ 10.5 đến 23.6.2010.
- Địa bàn: Trên địa bàn Hà Nội cũ và huyện Me Linh.
- Đối tượng: Đã sử dụng Mega VNN trên đôi cáp đồng.
- Tiền lắp đặt ban đầu (Đã Trừ khuyến mại thiết bị: 1.060.000; tặng 100% cước lắp đặt; Có 720k tiền cước trong tài khoản): 1.460.000 đ/máy.
@ Trường hợp chưa sử dụng Mega VNN thì cần đăng ký thêm dịch vụ Mega đồng thời: Nộp thêm 360.000đ
Các trường hợp lắp đặt đồng thời Mega VNN và MyTV cũng được hưởng chương trình khuyến mại này.

Các bạn chú ý nhé, xem World Cup trên thằng MyTV trực tiếp thì không mất tiền, còn xem lại mới mất tiền... :D tranh thủ thức mà xem hehe

Oa thật hấp dẫn, mình sẽ ủng hộ VNPT xem sao. Mai lắp.

leech

Member

Mình mới lắp xong, nhưng khi lắp thì mình không có nhà. Có mua 1 cái dây HDMI về để nối mà vào tivi SONY nó chỉ báo tín hiệu là 576i chứ không được 1080i như mong đợi. Chắc mai phải call kỹ thuật hỏi rõ, không biết bạn nào có biết gì về thông tin này thì hướng dẫn mình với

best regards,

tethien

Active Member

Mình mới lắp xong, nhưng khi lắp thì mình không có nhà. Có mua 1 cái dây HDMI về để nối mà vào tivi SONY nó chỉ báo tín hiệu là 576i chứ không được 1080i như mong đợi. Chắc mai phải call kỹ thuật hỏi rõ, không biết bạn nào có biết gì về thông tin này thì hướng dẫn mình với

best regards,

Bạn nhấn setup. nó hỏi pass thì nhập "6321", vô advan setup gì đó mình quên rồi. Ở phần TV display mode có cho chọn giữa PAL, 720p và 1080i. OK xong nó restart lại là OK.

Minh thấy chọn 720p là cho hình ảnh đẹp nhất.

exinesi

Đoạn màu xanh: Bạn thử chuyển độ phân giải về 720p xem sao. Không biết là do cái gì nhưng mặc dù TV của mình là Full HD nhưng nếu để độ phân giải là 1080i thì hình ảnh lại không đẹp bằng để ở độ phân giải 720p.
Nhà mình có cả VTC HD & MyTV HD. Xem trên cùng 01 TV mình vẫn thấy MyTV cho hình ảnh đẹp hơn.

Cái này bác nói chắc chính xác đấy, giống như tín hiệu hình có thể upscale và deinterlace bằng chipset của đầu receiver hoặc tv đời mới nếu chipset của con nào xịn hơn thì nên dùng con đó để upscale lên 1080 và deinterlace. Đa số các tivi full hd 1080p hàng hiệu chắc đều có chipset ngon hơn con chipset set-top-box của ZTE hàng tung của.

@do_toi: cái media sharing, karaoke, music của MyTV thì có cái UI amateur lắm bác ạ. Vụ này phải có thread riêng để làm sao UI phải mượt mà và intuitive ít nhất bằng mấy cái đầu hd media lởm. :)

Về USB mà để gắn wireless thì chắc không hy vọng gì nhiều, chưa chắc đã hỗ trợ 802.11n nên dùng wireless mà b/g thì sẽ chậm.

Đầu STB này có hỗ trợ Web nên tôi muốn hỏi bác do_toi là bao giờ thì MyTV sẽ update firmware để hỗ trợ web. Vừa bật trang mạng xem bảng điện tử, vừa xem bloomberg không phải là một ý tưởng tồi (ở nhà đã chuẩn bị sẵn hai nguồn để xem picture-in-picture đợt world cup sắp tới rồi). Một số đầu phát HD của Tung của đã hỗ trợ tính năng này rồi, nhưng STB của mytv là do VASC tự viết firmware nên không biết bao giờ mới có tính năng này.

Về App button trên điều khiển của mytv, khi tôi ấn phím này thì cũng hiện PIP của mytv (không phải pip của tivi) và hiện tại tính năng này chưa hỗ trợ. Bác có thể tìm hiểu là chức năng này phục vụ mục đích gì trong tương lai không ạ.

Vấn đề cuối cùng muốn nhờ bảo chỉ dẫn là làm sao để có thể xem được multicast channels của mytv trên pc? Chúng ta phải dùng phần mềm nào trên pc và phải cấu hình thế nào trên router. Như được biết, thì đã có một vài bác trên này đã từng show hàng khiến anh em dùng mytv rất ngưỡng mộ, nhưng vẫn chưa rõ chi tiết cụ thể thế nào. (Dune hd player có hỗ trợ iptv multicast, nên bác nào có dune thì cũng nên biết để hiệu suất tính năng sử dụng em Dune này cao hơn ;) )

Cảm ơn bác nhiều vì đã thay mặt mytv tháo gỡ nhiều thắc mắc bỡ ngỡ cho anh em trên diễn đàn.

kienkim

Chiều nay mới lắp VIPTV xong. Mấy chị 1080 chả hiểu gì toàn nói bừa. Có anh nhân viên kỹ thuật đẹp trai khoai to thì loay hoay một hồi cũng thú thực là lần đầu làm.

Tình hình là thế này: 2h30 bắt đầu lắp và cài đặt đến 6h mới xong. Bật ti vi một lúc, chạy đủ các kênh. Rồi tắt máy nấu cơm.

8 giờ bật ti vi lên thì ôi thôi, nó như kiểu máy tính nạp chương trình ấy (khoảng 20 file), rồi vào thằng VTC1HD, remote không có tác dụng mặc dù đèn báo remote vẫn sáng. Điên tiết, thay đổi pin, tắt modem, tắt STB cho nguội. Bật lên vẫn vậy.

Hỏi 031119 thì báo lại 1 câu xanh rờn: Anh cứ đọc quyển hướng dẫn đi. Phải đọc thì mới chỉnh đc. Hic. có biết đâu cả buổi chiều ngồi đọc rồi.

Ai biết sự kiện lạ lùng này là gì.

Kết nhất là hình ảnh tuyệt đẹp.

exinesi

Chiều nay mới lắp VIPTV xong. Mấy chị 1080 chả hiểu gì toàn nói bừa. Có anh nhân viên kỹ thuật đẹp trai khoai to thì loay hoay một hồi cũng thú thực là lần đầu làm.

Tình hình là thế này: 2h30 bắt đầu lắp và cài đặt đến 6h mới xong. Bật ti vi một lúc, chạy đủ các kênh. Rồi tắt máy nấu cơm.

8 giờ bật ti vi lên thì ôi thôi, nó như kiểu máy tính nạp chương trình ấy (khoảng 20 file), rồi vào thằng VTC1HD, remote không có tác dụng mặc dù đèn báo remote vẫn sáng. Điên tiết, thay đổi pin, tắt modem, tắt STB cho nguội. Bật lên vẫn vậy.

Hỏi 031119 thì báo lại 1 câu xanh rờn: Anh cứ đọc quyển hướng dẫn đi. Phải đọc thì mới chỉnh đc. Hic. có biết đâu cả buổi chiều ngồi đọc rồi.

Ai biết sự kiện lạ lùng này là gì.

Kết nhất là hình ảnh tuyệt đẹp.

Cái này là MyTV của VASC mà bác.

Về triệu chứng của VIPTV thì tôi không rành, như MyTV mà bị treo thì có thể xảy ra trong 2 trường hợp sau:

1, Upgrade server, lỗi băng thông, đường truyền ví dụ như ngày tăng kênh từ 32 kênh lên 65 kệnh thì bị treo nguyên ngày. Nói 65 kênh nhưng cũng không nên lấy đó mà ham, chiếm quá nửa trong số đó là kênh địa phương (đồng tháp, long an, bình dương, quảng ngãi, v.v....). Bác có thể liên lạc và cho một số thông tin như Downspeed, upspeed, SNR, trong router cho họ biết.
2, ADSL router quá nóng: thường thì thiết bị ADSL router bán kèm chất lượng khá thấp như MyTV thì là con Billion BiPac 5200 của trung quốc thuộc hàng gần bét bảng trong dòng ADSL 2/2+ (loại chạy được iptv), nên nếu có điều kiện thì nên thay bằng một con adsl router tốt hơn (có một chút khó khăn là bây giờ cấu hình như thế nào thì mỗi em một khác và công nghệ mới nên kỹ thuật viên iptv có thể gặp khó khăn, bác nên đọc thông tin cập nhật trên mạng từ nhà sản xuất để cấu hình tốt hơn). Mấy hôm nay thời tiết Việt Nam cũng khá nóng, nên bác cần chuyển adsl router vào chỗ nào mát, thông thoáng, có điều hòa càng tốt, không làm mát bằng máy phun sương hay phủ khăn ẩm lên bề mặt >:)

jonidontcry

Active Member

Ô thôi chít, em vừa đăng ký lắp MyTV xong, đang chờ lắp nhưng mà cái modem của nhà em là Zoom X5 thì có chạy đc ko hả các bác?

nplong

Tôi đã dò ra được danh sách kênh multicast của MyTV rồi nhưng không xem được trên PC bằng VLC đâu vì VASC mã hóa. Tôi đoán VASC dùng hệ thống quản lý CAS của Verimatrix. Hiện tôi xem bằng VLC thì nó kiểu màn hình bị che 98% ấy. Ở một số nước họ cho thuê bao IPTV một chương trình client cua Verimatrix luôn để xem trên PC. Hoạt động mã hóa của Verimatrix này kiểu có key PKI gì đó. nếu không có key thì không giải mã được

Tôi vẫn dùng song song MyTV của VNPT/VASC và IPTV của FPT. Đổi với FPT thì xem trên PC bằng VLC ngon. Thậm chí tôi config cả mấy đầu NMT và STB đỉnh cao nhất là AMINO xem được rồi
Quote:

Vấn đề cuối cùng muốn nhờ bảo chỉ dẫn là làm sao để có thể xem được multicast channels của mytv trên pc? Chúng ta phải dùng phần mềm nào trên pc và phải cấu hình thế nào trên router. Như được biết, thì đã có một vài bác trên này đã từng show hàng khiến anh em dùng mytv rất ngưỡng mộ, nhưng vẫn chưa rõ chi tiết cụ thể thế nào. (Dune hd player có hỗ trợ iptv multicast, nên bác nào có dune thì cũng nên biết để hiệu suất tính năng sử dụng em Dune này cao hơn )

nplong

Zoom X5 có nhiều version đấy. Version cũ nhất không hỗ trợ ADSL 2+ chắc khó chạy lắm. Tôi trước cũng dùng loại này. Tuy nhiên khi lắt đặt MyTV ở Hà Nội thì họ tặng cả modem 4 port đấy

jonidontcry

Active Member

Hic em thích dùng Zoom X5 vì nó trâu bò, bật 24/24 cả năm trời, sợ cái modem mà MyTV họ tặng chạy kiểu đó thì không biết có tải đc ko :-/ mà tốc độ thì chắc là thua thằng Zoom rồi :(

nplong

Tôi dùng modem Platnet VT Hà Nội tặng khi lắp MyTV. Tốc độ 13 Mbit/s gần 1 tuần rồi chưa tắt. Có sao đâu

Do_Toi

Member

Cái này bác nói chắc chính xác đấy, giống như tín hiệu hình có thể upscale và deinterlace bằng chipset của đầu receiver hoặc tv đời mới nếu chipset của con nào xịn hơn thì nên dùng con đó để upscale lên 1080 và deinterlace. Đa số các tivi full hd 1080p hàng hiệu chắc đều có chipset ngon hơn con chipset set-top-box của ZTE hàng tung của.

@do_toi: cái media sharing, karaoke, music của MyTV thì có cái UI amateur lắm bác ạ. Vụ này phải có thread riêng để làm sao UI phải mượt mà và intuitive ít nhất bằng mấy cái đầu hd media lởm. :)

Về USB mà để gắn wireless thì chắc không hy vọng gì nhiều, chưa chắc đã hỗ trợ 802.11n nên dùng wireless mà b/g thì sẽ chậm.

Đầu STB này có hỗ trợ Web nên tôi muốn hỏi bác do_toi là bao giờ thì MyTV sẽ update firmware để hỗ trợ web. Vừa bật trang mạng xem bảng điện tử, vừa xem bloomberg không phải là một ý tưởng tồi (ở nhà đã chuẩn bị sẵn hai nguồn để xem picture-in-picture đợt world cup sắp tới rồi). Một số đầu phát HD của Tung của đã hỗ trợ tính năng này rồi, nhưng STB của mytv là do VASC tự viết firmware nên không biết bao giờ mới có tính năng này.

Về App button trên điều khiển của mytv, khi tôi ấn phím này thì cũng hiện PIP của mytv (không phải pip của tivi) và hiện tại tính năng này chưa hỗ trợ. Bác có thể tìm hiểu là chức năng này phục vụ mục đích gì trong tương lai không ạ.

Vấn đề cuối cùng muốn nhờ bảo chỉ dẫn là làm sao để có thể xem được multicast channels của mytv trên pc? Chúng ta phải dùng phần mềm nào trên pc và phải cấu hình thế nào trên router. Như được biết, thì đã có một vài bác trên này đã từng show hàng khiến anh em dùng mytv rất ngưỡng mộ, nhưng vẫn chưa rõ chi tiết cụ thể thế nào. (Dune hd player có hỗ trợ iptv multicast, nên bác nào có dune thì cũng nên biết để hiệu suất tính năng sử dụng em Dune này cao hơn ;) )

Cảm ơn bác nhiều vì đã thay mặt mytv tháo gỡ nhiều thắc mắc bỡ ngỡ cho anh em trên diễn đàn.

Xin trả lời một số câu hỏi của bạn:

Về hỗ trợ Web của MyTV thì STB MyTV có hỗ trợ Web, nhưng tính năng này trong tương lai mới phát triển.
Về cái phím App cũng vậy. Hiện giờ nó chưa dùng vào việc gì. Trong tương lai sẽ phát triển thêm dịch vụ thì phím này sẽ được sử dụng tới. Vào việc chuyển sang lướt Web chẳng hạn >:)

Về việc xem Multicast channels của MyTV thì trước tiên bạn phải là thuê bao của MyTV cái đã. Bạn có thể xem bằng VLC. Cấu hình thì bạn chỉ cần set đúng địa chỉ IP tĩnh cho PC của bạn, mà cái địa chỉ này thì chỉ có KT của VASC mới biết =((. Lưu ý là bạn phải chọn xem bằng giao thức RTP chứ không phải là UDP nhá.

Do_Toi

Member

Zoom X5 có nhiều version đấy. Version cũ nhất không hỗ trợ ADSL 2+ chắc khó chạy lắm. Tôi trước cũng dùng loại này. Tuy nhiên khi lắt đặt MyTV ở Hà Nội thì họ tặng cả modem 4 port đấy

Tùy loại modem, cứ modem nào hỗ trợ cấu hình 2 PVC trở lên thì có thể chạy được MyTV.

Một PVC thì dùng cho Internet, 1 PVC dùng cho IPTV

nplong

Để tối về thử xem dùng RTP thế nào vì tôi mới thử với UDP. Còn về địa chỉ Multicast bạn bảo là chỉ KT VASC mới biết thì có lẽ đúng nhưng với một số công cụ nhất định cũng xác định được thôi. Tuy nhiên vì VASC không công bố cái này nên tôi cũng sẽ tôn trọng và không công bố trên website này. Chỉ hé lộ là tôi sẽ thử nghiệm RTP với địa chỉ dạng 232.x.x.x.

Xin trả lời một số câu hỏi của bạn:

Về việc xem Multicast channels của MyTV thì trước tiên bạn phải là thuê bao của MyTV cái đã. Bạn có thể xem bằng VLC. Cấu hình thì bạn chỉ cần set đúng địa chỉ IP tĩnh cho PC của bạn, mà cái địa chỉ này thì chỉ có KT của VASC mới biết =((. Lưu ý là bạn phải chọn xem bằng giao thức RTP chứ không phải là UDP nhá.

nplong

Ban Do_toi cho hỏi sao mấy kênh truyền hình trung ương và Hà Nội 1 trên MyTV xấu thế, đặc biệt là Hà Nội 1. Có cảm giác thu bằng anten râu rồi phát lại :). Mấy kênh SD khác như Starmovie hay HBO đẹp hơn hẳn

Do_Toi

Member

Để tối về thử xem dùng RTP thế nào vì tôi mới thử với UDP. Còn về địa chỉ Multicast bạn bảo là chỉ KT VASC mới biết thì có lẽ đúng nhưng với một số công cụ nhất định cũng xác định được thôi. Tuy nhiên vì VASC không công bố cái này nên tôi cũng sẽ tôn trọng và không công bố trên website này. Chỉ hé lộ là tôi sẽ thử nghiệm RTP với địa chỉ dạng 232.x.x.x.

Hehe... bác nào trình cao thì tự mò, có thể share ở đâu đó mình cũng không biết. Mình cũng tôn trọng và không công bố như bác thôi :) Chúc thành công :D

Bên trên