Giải pháp chơi lossless cho Android box

hungnk

Active Member
con Nividia shield hỗ trợ âm thanh độ phân giải cao 24-bit/192 kHz khi chơi qua HDMI thì ko cần DAC nữa hả mọi người?

mrdynk91

Member
Chào các bác, em đang dùng minix x7 để xem phim và nghe nhạc online. Giờ em muốn cải thiện chất lượng âm thanh thì mua dac có cải thiện được nhiều không? Nếu có thì em nên mua dac có usb input hay dac chỉ có optical in (fiio d3) để chạy cổng optical? Em đang dùng loa máy tính (logitech z2300 2.1) để nghe nhưng sau cũng muốn nâng câp. Mong các bác tư vấn ợ

westerner

Active Member
Loa vi tính nghe nhạc không hay nên thêm DAC cũng phí.
Bác lên dàn dân dụng kha khá trước cái đã rồi chơi DAC có cổng USB nhé.

mrdynk91

Member
Loa vi tính nghe nhạc không hay nên thêm DAC cũng phí.
Bác lên dàn dân dụng kha khá trước cái đã rồi chơi DAC có cổng USB nhé.
Cám ơn bác đã trả lời, do điều kiện hiện tại nên em chưa sắm đc dàn dân dụng, đành phải chơi vi tính. Cơ mà loa vi tính của em thuộc loại bass trâu nên ko có nguồn chuẩn thì nghe hơi chán, giờ e phải cắm cổng 3.5 của tivi. Chạy apple tv, ps3, x7 hdmi vào tv. Nhưng giờ muốn có cái giải mã trực tiếp từ thiết bị chứ qua tivi thế ko ổn lắm. Đang cần tìn con dac ngon nghe tí bác ợ, thấy con fiio d3 có vẻ ổn

westerner

Active Member
Vậy thì khoan hãy sắm DAC, bác tải file nhạc lossless vào usb rồi nghe offline bằng phần mềm usb player pro (bản crack) trước đã. DAC giá tầm dưới 10tr mình chưa được nghe con nào ấn tượng cả.

westerner

Active Member
Mình xài Q10pro + Usb player Pro bản quyền, chỉ xuất âm thanh duy nhất qua cổng USB.
Khởi động Q10pro mặc định nhận Usb player Pro + DAC, mổi khi muốn xem youtupe hoặc video phải rút cáp usb ra rồi cắm lại mới nghe được.
Nhờ các bác chỉ cách khắc phục sự bất tiện nầy giúp.
Cảm ơn.

qt1125

Trên massdrop.com đang bán em SMSL M8 175USD kìa các bác. Em cũng vừa đặt 1 em, không biết có ship về VN ko.

westerner

Active Member
Bác mua sợi cáp USB Aucharm 1m (hàng TQ) giá 400k của 1 bác bán bên muare bảo đảm dẹp sạch mấy em usb giá 2-3tr cho xem, mình đã test và kiểm chứng, riêng em SMSL M8 ko cần dùng nguồn từ USB bác có thể dán chân số 1 và số 4 (cấp nguồn), thì loại bỏ nhiễu triệt để luôn
Trong SG có chổ nào bán cáp USB Aucharm không các bác?, em cần 01 sợi. Cảm ơn.

zeroFILL

Active Member
Các bác cho hỏi, trước kia mình vẫn cắm DAC FiiO E10k vào Himedia Q3 để nghe nhạc bình thường.
Sau khi cài USB Player Pro vào thì hiện giờ chỉ có USB Player Pro là có tiếng, các phần mềm khác như NhacCuaTui hay Zing Mp3 đều mất tiếng hoàn toàn.
Xin cho hỏi nguyên nhân và cách khắc phục.

Edit:
Cái này bác phải vào mục Setting của AB rồi chọn Âm thanh (sound) rồi chọn lại phần xuất âm ra. Em toàn phải làm thế mỗi khi muốn nghe online không thì nó sẽ chọn DAC.

Mình thấy câu trả lời của bác hungpmu đây rồi, lúc nãy đọc chưa kỹ :)

Chỉnh sửa lần cuối:

binna

Well-Known Member
giờ chuyển qua chơi thể loại này, nhờ các bác tư vấn giúp
em có DAC (Xmos usb dac) và amply, loa rồi, giờ thì nên mua em AB nào có thể cài app Usb player pro để nghe lossless,
và em không xem tivi hay phim trên AB này, nên các bác tư vấn em này giá càng mềm càng tốt ah. xin cám ơn

Bên trên