Giúp đỡ việc ghép HDD.

123zook

Member
Các bác cho em hỏi, mình lấy bo mạch của HDD còn tốt gắn vào HDD bị chết bo mạch thì nó có chạy không? 2 HDD cùng loại, cùng dung lượng. Thank các bác.

lequynhan

Well-Known Member
Ðề: Giúp đỡ việc ghép HDD.

Các bác cho em hỏi, mình lấy bo mạch của HDD còn tốt gắn vào HDD bị chết bo mạch thì nó có chạy không? 2 HDD cùng loại, cùng dung lượng. Thank các bác.

Tất nhiên không phải 100% ok nhưng cứ chiến đi bác chủ, nên lăn tăn ở cái ổ còn BH mà phải tháo ra lấy vỉ nhé :D

quantb8x

Active Member

Cái lày là liều ăn nhiều đó nha ^^!

Thay bo mạch của hdd cũng là 1 trong những cách sửa hdd đó bạn. Tôi nhớ là có viết một bài dài về sửa hdd trong diễn đàn này. Bạn thử search tìm đọc lại đi rồi mạnh dạn làm. Chúc may mắn.

VThanhgtvt

Well-Known Member

Món này qua voz hỏi chắc sẽ nhanh hơn...

tusontay

Huyền Thoại

Chú ý nhìn qua con IC trên bo mạch xem trùng model ko nhé. :)

huykttlc

Well-Known Member

Không phải 100% ăn đâu bác, quan trọng là firware. Firware giống như hệ điều hành, nó quản lý tất cả thông tin của HDD vì vậy cũng có thể tương thích or không. Tốt nhất bác kiếm được 1 cái mạch cùng lô or cùng tháng cùng năm sản xuất thì khả năng được là cao. Chúc bác may mắn ^^.

thanhyk

Well-Known Member

Đằng nào cả 2 hdd đều hư mà hết bảo hành (1 cái chết bo, 1 cái chết đĩa chẳng hạn). Thôi thì trước khi bán xác bác chủ cứ thay qua thay lại xem 2 mạng chết thành 1 mạng sống không chừng. Em thì chẳng biết làm, nếu biết là thay ngay.

123zook

Member

Đằng nào cả 2 hdd đều hư mà hết bảo hành (1 cái chết bo, 1 cái chết đĩa chẳng hạn). Thôi thì trước khi bán xác bác chủ cứ thay qua thay lại xem 2 mạng chết thành 1 mạng sống không chừng. Em thì chẳng biết làm, nếu biết là thay ngay.

1 con còn tốt bác à chỉ 1 con chết bo thôi, em tính thay để lấy lại DATA

salenguyenduong

Không phải 100% ăn đâu bác, quan trọng là firware. Firware giống như hệ điều hành, nó quản lý tất cả thông tin của HDD vì vậy cũng có thể tương thích or không. Tốt nhất bác kiếm được 1 cái mạch cùng lô or cùng tháng cùng năm sản xuất thì khả năng được là cao. Chúc bác may mắn ^^.

Đã từng thay nhưng chả có tác dụng nào khi 2 cái HDD ko cùng firmware, bác chủ chú ý vấn đề này.

ngdhieu

Well-Known Member

Cách này tương tự như của mấy chỗ cứu dữ liệu thôi.
Giá trị của DATA cao hơn 1 cái ổ cứng mới thì rất nên làm.

Re: Ðề: Giúp đỡ việc ghép HDD.

Đem ra tiệm vi tính nhờ chép lại Data đi. Người ta có đầy đủ phần cứng + sofware chuyên dùng. Bạn không biết làm, coi chừng đi luôn cả con chết lẫn con tốt. Ra tiệm dịch vụ cũng chỉ tốn vài chục ngàn đồng thôi.

123zook

Member
Ðề: Re: Ðề: Giúp đỡ việc ghép HDD.

Đem ra tiệm vi tính nhờ chép lại Data đi. Người ta có đầy đủ phần cứng + sofware chuyên dùng. Bạn không biết làm, coi chừng đi luôn cả con chết lẫn con tốt. Ra tiệm dịch vụ cũng chỉ tốn vài chục ngàn đồng thôi.

Ở đâu mà tốn vài chục vậy bác? em ở tỉnh lẻ mới chết

Hy vọng là 2 con cùng luôn firmware để tự thay luôn.

Mà kiểm tra firmware bằng cách nào vậy các bác?

hbc

Moderator

Ổ ngày trước thay được (thử rồi chạy tốt) thấy bảo ổ 2 năm về đây lắp sang không chạy (chưa thử) nhưng chắc cũng không hỏng được

123zook

Member

Ổ ngày trước thay được (thử rồi chạy tốt) thấy bảo ổ 2 năm về đây lắp sang không chạy (chưa thử) nhưng chắc cũng không hỏng được

2 Ổ của em hơn 2 năm rồi, hy vọng là nó chạy.

norawanbi

Active Member

Thay vào đi ko sao đâu
1 lần nhận
2 là không nhận thôi
Chứ có gì đâu

ongtrumkon89

Well-Known Member
Ðề: Re: Ðề: Giúp đỡ việc ghép HDD.

ở đâu có dịch vụ cứu dữ liệu mấy chục ngàn đồng đấy cụ @@

giuadongdoimiusinh

Well-Known Member

Thay bo mạch của hdd cũng là 1 trong những cách sửa hdd đó bạn. Tôi nhớ là có viết một bài dài về sửa hdd trong diễn đàn này. Bạn thử search tìm đọc lại đi rồi mạnh dạn làm. Chúc may mắn.
Chú ý nhìn qua con IC trên bo mạch xem trùng model ko nhé. :)

Hai con HDD 1T cùng hãng sản xuất :D
Con A chết phần điện (Bo mạch);
Con B chết phần cơ (Đĩa gi ... đại loại là phần điện còn ngon: Cắm vô PC thấy kêu rít, kèn kẹt ...);

Đương nhiên lấy Bo mạch A lắp sang đĩa B thì cứu được con 1T B rồi. Dân kỹ thuật định nghĩa việc này là "Thay thế linh kiện" :D

Còn dĩ nhiên: Không thể lấy Bo mạch của con A loại 2.5" lắp vào con B loại 3.5" rồi :)))
P/S: Các TT Cứu dữ liệu cũng dùng cách này để cứu những dữ liệu quan trọng trong HDD, ngoài ra còn thay cả cần Ghi trong đĩa cứng, động cơ ... Cái này em chịu chưa mổ bao giờ :)))

Tóm lại: Thay được dùng được nếu linh kiện cùng loại Bác nhá !

Bên trên