Giúp em cấu hình mạng lan với

dolongbinh1122

Well-Known Member
Như là thế này các bác giúp em với,nhà em xài mạng từ một modem chính rồi,còn dư lại 1 cổng lan,và bây giờ cống lan ấy em kéo cho bà chị xài,để cấm vào thùng vi tính,và bây giờ cổng lan đó không cấm vào máy tính nữa,mà cấm vào wan mdem để phát wifi và lan luôn ạ,và các giúp em làm sao mà không cho người ta cấm modem đó vào ạ,mà chỉ có cấm lan xài thôi, còn chận địa chỉ mac thì em biết rồi, còn lọc địa chỉ ip và mác gì nữa đó,các giúp em nhé thanks các bác nhiều lắm.....

lequynhan

Well-Known Member
Ðề: Giúp em cấu hình mạng lan với

Như là thế này các bác giúp em với,nhà em xài mạng từ một modem chính rồi,còn dư lại 1 cổng lan,và bây giờ cống lan ấy em kéo cho bà chị xài,để cấm vào thùng vi tính,và bây giờ cổng lan đó không cấm vào máy tính nữa,mà cấm vào wan mdem để phát wifi và lan luôn ạ,và các giúp em làm sao mà không cho người ta cấm modem đó vào ạ,mà chỉ có cấm lan xài thôi, còn chận địa chỉ mac thì em biết rồi, còn lọc địa chỉ ip và mác gì nữa đó,các giúp em nhé thanks các bác nhiều lắm.....

:)) Vì tương lai con em chúng ta! Bác cứ thoải mái đi chớ hạn chế làm gì!

Ko có cách nào như bạn muốn 1 khi bạn đã trao cho nó sợi dây LAN.
Điều mà bạn có thể làm bây giờ một là:
1. cắt luôn sợi lan không cho nó xài nữa. (điều nên làm)
2. lọc MAC chỉ cho địa chỉ có MAC đã đăng ký mới ra được internet. Điều này không ngăn cản được nó cắm router wifi nhưng với hi vọng nó không ra đc internet thì nó vứt router đi.
3. cấp ip theo MAC và litmit speed (QoS) cho toàn bộ dãy ip này chỉ 2-3KBps, cho nó có internet nhưng speed rất chậm, tất nhiên điều này cũng không ngăn cản được nó cắm router wifi nhưng với hi vọng chậm quá nó vứt router đi.
tất nhiên với giải pháp 2-3 bạn phải có modem hỗ trợ tính năng đấy và tất nhiên phải biết cấu hình nữa. Thay vì loằng ngoằng như vậy, tại sao không nói thẳng vào mặt nó là không muốn nó cắm wifi. giải pháp này xem ra hữu hiệu hơn, tất nhiên kèm theo lời đe dọa thấy wifi là cắt luôn LAN.
Việc trao cho nó sợi dây LAN rất nguy hại. 1 khi nó mua router cắm vào và phát wifi, nó vẫn bật DHCP, nhưng nó lại không cắm sợi LAN từ nhà bạn vào cổng WAN, mà nó cắm vào cổng LAN trên router của nó thì bạn sẽ được trải nghiệm đôi lúc mất mạng không rõ nguyên nhân, vì 1 lúc nào đó DHCP của router nó cấp cho máy bạn, nhưng IP đấy lại không ra được internet nên bạn xịt luôn. Một cảm giác rất YOMOST.

justbenice

Moderator

Cho xài mạng lan thôi không cho cấm dây lan vào wan modem rồi ra lan bác giúp em với

Bác phải nói rõ cho xài mạng LAN nhưng có cho xài internet kô? Nói chung một khi bác đã trao dây LAN cho người ta rồi thì như bác ductiena12 nói đó, rất khó mà quản lý, còn muốn quản lý thì rất phức tạp, mà phải là router xịn mới quản lý đc.

dolongbinh1122

Well-Known Member

Ko có cách nào như bạn muốn 1 khi bạn đã trao cho nó sợi dây LAN.
Điều mà bạn có thể làm bây giờ một là:
1. cắt luôn sợi lan không cho nó xài nữa. (điều nên làm)
2. lọc MAC chỉ cho địa chỉ có MAC đã đăng ký mới ra được internet. Điều này không ngăn cản được nó cắm router wifi nhưng với hi vọng nó không ra đc internet thì nó vứt router đi.
3. cấp ip theo MAC và litmit speed (QoS) cho toàn bộ dãy ip này chỉ 2-3KBps, cho nó có internet nhưng speed rất chậm, tất nhiên điều này cũng không ngăn cản được nó cắm router wifi nhưng với hi vọng chậm quá nó vứt router đi.
tất nhiên với giải pháp 2-3 bạn phải có modem hỗ trợ tính năng đấy và tất nhiên phải biết cấu hình nữa. Thay vì loằng ngoằng như vậy, tại sao không nói thẳng vào mặt nó là không muốn nó cắm wifi. giải pháp này xem ra hữu hiệu hơn, tất nhiên kèm theo lời đe dọa thấy wifi là cắt luôn LAN.
Việc trao cho nó sợi dây LAN rất nguy hại. 1 khi nó mua router cắm vào và phát wifi, nó vẫn bật DHCP, nhưng nó lại không cắm sợi LAN từ nhà bạn vào cổng WAN, mà nó cắm vào cổng LAN trên router của nó thì bạn sẽ được trải nghiệm đôi lúc mất mạng không rõ nguyên nhân, vì 1 lúc nào đó DHCP của router nó cấp cho máy bạn, nhưng IP đấy lại không ra được internet nên bạn xịt luôn. Một cảm giác rất YOMOST.

em cám ơn các bác rất nhiều trong việc này,chất có lẽ em sẽ kiểm tra nếu thấy địa chỉ khác là em chận địa chỉ mac không cho vào luôn,chỉ có địa chỉ mac máy tính em mới cho vào ạ,còn việc cấm modem thì do em cấu hình em cũng không sợ vì là của em nên em muốn chận hay gì cũng được em chỉ sợ là bên ấy gấn modem khác ấy,nếu phát hiện đia chỉ mac em sẽ chận lại ngây,nếu bên ấy nói sao không có mạng thì em nói là,do khác địa chỉ nên không dùng được,còn cấm vào máy tính mấy dùng được,vì em add địa chỉ mac đó vào danh sách chặn rồi,chỉ có em mở lại hoặc là bên ấy thay modem khác thôi,nếu thay modem khác em cũng mò ra địa chỉ mac và đia chỉ ip thôi,
em có thắt mắt như là thế này nè
cộng dây lan từ nhà em,kéo qua nhà hàng xóm cấm vào máy tính để lên mạng
có khi bên ấy mua modem về rút cộng dây lan của em ra cấm vào cổng wan modem của bà ấy để phát wifi và từ lan modem đó mới cấm vào pc vậy làm cách nao2minh2 không cho cấm vào cổng lan nhà mình mà có mạng chỉ có đia chỉ mac máy tính mới vào được ấy tức là thiết lặp trên modem con nhà mình ấy.....=))

thanhyk

Well-Known Member

Mình nghĩ tiền share đôi cho khỏi thắc mắc...

justbenice

Moderator

Mình dùng router Draytek. Nó có cái "Strict Bind" MAC adress. Bind cái MAC adress của máy tính bà hàng xóm vào 1 ip cố định là xong. Bà này mà rút ra cắm cái khác thì nó đổi ip là KHÔNG truy cập được internet nữa :D

dolongbinh1122

Well-Known Member

Mình nghĩ tiền share đôi cho khỏi thắc mắc...

không được đâu bác nhé,tối ngày nó download bác khỏi chơi luôn nhé cho dù mạng nhà bác mạnh đi chân nữa,em séc băng thông rồi 3mb thôi,và địa chỉ mac của máy tính luôn nếu cấm modem khác vào em dò ra là em khóa lại...

dolongbinh1122

Well-Known Member

Mình dùng router Draytek. Nó có cái "Strict Bind" MAC adress. Bind cái MAC adress của máy tính bà hàng xóm vào 1 ip cố định là xong. Bà này mà rút ra cắm cái khác thì nó đổi ip là KHÔNG truy cập được internet nữa :D

Em cám ơn bác nhiều lắm nhé,để em thử modem của em xem coi có mục đó không,rồi mình tính tiếp nữa.

add Bind cái MAC adress vậy mình có cần đặc ip cố định cho máy tính không,hay là chỉ add vào modem ip cố định và mac thôi ạ......

Bind cái MAC adress của máy tính bà hàng xóm vào 1 ip cố định là xong, ở đây là bác nói ip cố định là trên modem hã bác hay mình cấu hình ip trên máy tính,

Bà này mà rút ra cắm cái khác thì nó đổi ip là KHÔNG truy cập được internet nữa.mà bác cho hỏi là bà ấy cấm modem vào cổng wan modem để phát wifi thì thế nào bác

mục này đúng kkhong6 vậy bác..

justbenice

Moderator

Mình nhìn kô thấy Strict Bind trong rounter của bác. Nên bác thử bind hết tất cả MAC adress vào IP adress hiện tại xem nó có hiện thêm chức nào nào nữa kô đã.
Mình nói về Strict Bind :
Nếu mạng của bác có 5 máy tính , sẽ có 5 MAC adress, bác Strict Bind bin 5 cái MAC adress đấy vào 5 ip ví dụ 192.168.1.10 -> 192.168.1.15 . Thì từ giờ chỉ đúng 5 cái máy này vào được internet , nếu rút dây mạng ra cắm chỗ khác thì sẽ đổi MAC adress -> Nằm ngoài cái bảng 5 máy tính cho phép vào internet -> Kô vào được internet.

ailangthang

Active Member

mục này đúng kkhong6 vậy bác..

Theo như hình bác cung cấp thì modem của pác có thể gán IP tĩnh theo MAC nhưng nếu "hàng xóm" lại dùng dây LAN cắm qua Router khác thì nó vẫn nhận được IP khác bình thường (vì bác đang cấp phát IP theo DHCP mà).
Cho nên, theo mình thì
pác dùng chức năng Bandwidth Control của Router đang có để sử dụng luôn bằng cách định ra 1 vùng IP mình sử dụng (vd: x.x.x.5 -> x.x.x.10) và cho phép vùng này truy cập max speed còn lại thì cho vào hạn chế.
Chỉ có cách này thì cho phép nó cắm thiết bị gì vào kệ nó :D

dolongbinh1122

Well-Known Member

Mình nhìn kô thấy Strict Bind trong rounter của bác. Nên bác thử bind hết tất cả MAC adress vào IP adress hiện tại xem nó có hiện thêm chức nào nào nữa kô đã.
Mình nói về Strict Bind :
Nếu mạng của bác có 5 máy tính , sẽ có 5 MAC adress, bác Strict Bind bin 5 cái MAC adress đấy vào 5 ip ví dụ 192.168.1.10 -> 192.168.1.15 . Thì từ giờ chỉ đúng 5 cái máy này vào được internet , nếu rút dây mạng ra cắm chỗ khác thì sẽ đổi MAC adress -> Nằm ngoài cái bảng 5 máy tính cho phép vào internet -> Kô vào được internet.

bác nói như vậy thì mình rút dây lan ra cắm vào modem vào cổng wan thì có thể sửng dụng được không vậy,em thắt mắt ở đấy đấy,chỉ có cắm vào máy tính đó mình mới sự dung được thôi còn cắm vào thiết bị khác không được^#(^

dolongbinh1122

Well-Known Member

bác xem coi có mục đó không bác

justbenice

Moderator

Bác chụp hình cái access control mình xem nào. Nếu kô nhầm thì nó sẽ cho tạo filter chỉ có những MAC adress nào, IP nào được phép truy cập internet. Những máy tính/thiết bị có MAC adress nằm ngoài danh sách sẽ kô truy cập mạng được.
Ví dụ như hình này là phần Access control của router Netgear nè :

Bác chọn "block all new devices from connecting" thì ngoại trừ những máy tính có ip adress đi kèm mac adress trong danh sách truy cập được mạng.

dolongbinh1122

Well-Known Member

Bác chụp hình cái access control mình xem nào. Nếu kô nhầm thì nó sẽ cho tạo filter chỉ có những MAC adress nào, IP nào được phép truy cập internet. Những máy tính/thiết bị có MAC adress nằm ngoài danh sách sẽ kô truy cập mạng được.
Ví dụ như hình này là phần Access control của router Netgear nè :

Bác chọn "block all new devices from connecting" thì ngoại trừ những máy tính có ip adress đi kèm mac adress trong danh sách truy cập được mạng.

em gửi bác tấm hình, giúp em với nhé, thanks bác nhiều lắm

justbenice

Moderator

Mình kô có router TP-Link nên mình giúp bác dựa vào dự đoán thôi nhé.

Đầu tiên bác phải list đươc tất cả máy tính bác muốn truy cập vào mạng internet có MAC adress là gì . Cái này bác vào phần bind ip - mac adress là sẽ thấy.
Ví dụ bác có 3 cái máy tính trong mạng , MAC adress lần lượt là A B C . Vậy bác làm theo cách sau thì từ giờ chỉ có 3 máy này vào được mạng, bất kì máy-thiết bị nào khác đều kô vào được.

. Trong Access control bác vào phần Host , chọn Mode là Mac adress, Host Desciption là máy tính A B C gì đó, tên của máy tính có MAC adress đó. Dòng cuối bác type vào MAC adress của máy tính đó.
. Vào phần Rule, chọn Enable Internet Access Control. Rồi chọn : Allow the packets specified by any.... . Rồi add new . Add 3 cái rule cho 3 cái máy tính ABC, Rule name : Máy tính A, host thì chọn cái máy tính A mà bạn đã nhập MAc adress vào ở phần Host.

Xong Save lại là xong
từ giờ chỉ có 3 máy bác add trong phần Access control có khả năng vào internet . Dây LAN đem đi cắm vào đâu cũng bó tay vì MAC adress sai. Ngoại trừ cao thủ về internet thì fake được MAC adress kô nói.

Bác xem cái clip này là hiểu ngay cách làm. Trong clip này nó config cho máy tính và điện thoại HTC vào internet đấy :
https://www.youtube.com/watch?v=pgFC-stUrzk

Bán bà con xa mua láng giềng gần đi bác ơi, xông xênh đi, để thời gian mà làm việc khác, hehe

dolongbinh1122

Well-Known Member

Mình kô có router TP-Link nên mình giúp bác dựa vào dự đoán thôi nhé.

Đầu tiên bác phải list đươc tất cả máy tính bác muốn truy cập vào mạng internet có MAC adress là gì . Cái này bác vào phần bind ip - mac adress là sẽ thấy.
Ví dụ bác có 3 cái máy tính trong mạng , MAC adress lần lượt là A B C . Vậy bác làm theo cách sau thì từ giờ chỉ có 3 máy này vào được mạng, bất kì máy-thiết bị nào khác đều kô vào được.

. Trong Access control bác vào phần Host , chọn Mode là Mac adress, Host Desciption là máy tính A B C gì đó, tên của máy tính có MAC adress đó. Dòng cuối bác type vào MAC adress của máy tính đó.
. Vào phần Rule, chọn Enable Internet Access Control. Rồi chọn : Allow the packets specified by any.... . Rồi add new . Add 3 cái rule cho 3 cái máy tính ABC, Rule name : Máy tính A, host thì chọn cái máy tính A mà bạn đã nhập MAc adress vào ở phần Host.

Xong Save lại là xong
từ giờ chỉ có 3 máy bác add trong phần Access control có khả năng vào internet . Dây LAN đem đi cắm vào đâu cũng bó tay vì MAC adress sai. Ngoại trừ cao thủ về internet thì fake được MAC adress kô nói.

Bác xem cái clip này là hiểu ngay cách làm. Trong clip này nó config cho máy tính và điện thoại HTC vào internet đấy :
https://www.youtube.com/watch?v=pgFC-stUrzk

Thanks bác nhiều lắm,mà bác ơi em làm như bác vậy,không vào được mạng tắt chức năng Enable Internet Access Control đi thì vào lại mạng được,

mà bác còn mấy mục dưới là gì nữa
Target:
Schedule:
Status:

để em cấu hình thêm cái nửa coi thế nào,thanks bác nhé

justbenice

Moderator

Bác chụp hình cái trang "Rule" hiện tại của bác xem nó đang ở trạng thái thế nào.

Bên trên