Giúp mình 2 loa sau nghe rất bé

Hiện tại em đang dùng con Microlab Subwoofer X10D - 5.1 w/Remote Control (Optical + Digital) ( 300W RMS - Subwoofer: 160W RMS)
Em cắm cổng âm thanh qua cổng 3.5 của laptop. âm thanh ra 2 loa sau khá nhỏ, Toàn phải cho 2 con loa trước và center = -5 sau đó tăng volum lên cao thì loa sau mới thể hiện được tiếng. nhưng em nghe âm thanh vẫn chưa hay lắm. Các bác cho em hỏi liệu có phải tại em cắm qua cổng 3.5 thì bị như vậy không? và giải pháp sử lý thế nào? Thanks các bác

Đây là ảnh của em nó ( Tiền ít chỉ dùng con này thôi /:))

Loa-Microlab-Subwoofer-X10D-5,1-w-Remote-Control-Optical-+-Digital-300W-RMS-Subwoofer-160W-RMS-large1730_1.jpg

lhboi

Ðề: Giúp mình 2 loa sau nghe rất bé

Tui đoán là bạn chỉ cắm 1 dây analog 3 li từ laptop qua Microlab. Nếu vậy thì đâu có ra đủ 5.1, nên loa sau đâu có tiếng.

Tui đoán là bạn chỉ cắm 1 dây analog 3 li từ laptop qua Microlab. Nếu vậy thì đâu có ra đủ 5.1, nên loa sau đâu có tiếng.

Con laptop ( HP dv4- P8400) của mình có 2 cổnt 3.5 có một cổng khi kết nối với Microlab thì không có tiếng loa sau. còn một cổng thì ra đầy đủ chỉ tội hơi bé các bác tư vấn giúp em cách khắc phục hiện tượng này.

vinagoh

Well-Known Member

Con laptop ( HP dv4- P8400) của mình có 2 cổnt 3.5 có một cổng khi kết nối với Microlab thì không có tiếng loa sau. còn một cổng thì ra đầy đủ chỉ tội hơi bé các bác tư vấn giúp em cách khắc phục hiện tượng này.

Jack 3.5 ly của con lap chỉ cho ra Stereo, bác cắm vào chỉ nghe 2 loa là đúng, nếu ra được 5 loa thì cũng giã lập mà thôi.

Dàn microlab của bác có cổng Optical in không? Mà hình như con lap này cũng không có cổng digital out nên chịu. ^:)^

calcifer

Active Member

1 là bạn phải đưa được đủ 6 kênh tiếng đến loa:
- analog: xuất bằng 3 cổng 3,5mm. nhưng bạn dùng laptop chắc ko dùng kiểu này được.
- digital/optical: loa có đường vào rồi, vậy chỉ kiểm tra laptop có cổng optical hay ko? nếu ko có thì hi vọng nó hỗ trợ xuất digital qua cổng 3,5mm (cái này bạn xem kỹ manual của laptop)

nếu mà ko có nữa thì chỉ còn cách mua card sound rời xài cổng usb. lúc đó tha hồ mà xuất đường nào cũng được. bạn tham khảo mấy bro khác đã từng hỏi vấn đề này:
http://hdvietnam.com/diendan/showthread.php?t=33775
2 là bạn phải phát các nguồn âm thanh 6 kênh + chỉnh player để phát đủ kênh (chứ đừng mix hết ra 2 loa trước) thì mới có tiếng cho 2 loa sau phát.
ví dụ: phim HD-rip hoặc đĩa DVD có âm thanh 5.1

3 là bạn nên lưu ý: ngay cả khi đã có đủ hết nhưng điều kiện để phát được âm thanh 5.1, thì âm lượng của 2 loa surround thường là nhỏ - và không được phát nhiều như các kênh front/center.

các loa sau chỉ phát âm thanh môi trường (tiếng mưa rơi, tiếng đường phố, tiếng cháy lép bép...) và phát các hiệu ứng giúp người xem định vị không gian (như tiếng xe chạy vụt từ phía sau, tiếng đạn bắn xéo qua...)

việc cân chỉnh master volume cho loa sau (và cả hệ thống loa 5.1) khá nhiêu khê :p - các công cụ đi kèm theo sound card khá hữu dụng trong trường hợp này (thậm chí mình dùng sound onboard realtek mà cũng được trang bị rất soft đi kèm driver rất tốt - hơn hẳn cái volume control cổ lỗ của windows)

hi vọng bạn sớm setup được bọ âm thanh của mình

Chỉnh sửa lần cuối:
Bên trên