Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

bd2tienthanh2

Active Member
Ðề: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

em đã setup 1 dàn như bác chủ nhưng không hiểu sao bị tình trạng nhạc phát ra rất bé mặc dù dàn 7.2 đã để maximum

bác chủ vui lòng chỉ dẫn được không

em dùng case vitinh hát ở sàn nhạc

phải chăng là do nguồn case của em quá bé ?

Bác đặt câu hỏi đã lâu, hy vọng giờ này bác đã giải quyết được vấn đề. Bác yên tâm là khi xuất ra bằng đường headphone thì dù là bằng vi tính, hoặc bằng máy nghe nhạc nhỏ xíu, hoặc bằng dàn nghe nhạc to đùng... thì tất cả tín hiệu xuất ra đều xấp xỉ nhau. Bác không phải lo ngại bộ nguồn quá bé.

Thông thường, dàn 7.2 của bác không bao giờ phải chỉnh quá số 5. Khi tiếng nhạc nhỏ là do nguồn phát của bác chỉnh quá nhỏ mà thôi. Nguyên nhân nhỏ nằm ở 4 vị trí:
- Volume của Soft play nhạc.
- Volume của Windows (phần tương ứng với nguồn nhạc): VD khi bác phát file swf trên sàn nhạc thì là volume WAV.
- Volume của Windows (phần master): chính là Volume Control.
- Volume của plug-in âm thanh: nếu máy của bác có cài thêm một plug-in bổ sung hiệu ứng âm thanh của hãng sản xuất card âm thanh thì họ thường trang bị thêm bộ hiệu ứng equalizer. Mặc dù mục đích chính là chỉnh âm sắc nhưng nó cũng có ảnh hưởng đến âm lượng.
Chỉ cần 1 trong 4 phần trên chỉnh "yếu" là âm thanh cuối cùng xuất ra sẽ yếu. Bác xem lại, phát thử ra headphone (hoặc ra loa vi tính) nếu nghe nhạc đã đủ lớn thì chắc chắn nối vào dàn 7.2 sẽ đủ lớn.

Ngoài ra, em có góp ý một chút, nếu bác sử dụng loại nhạc swf trên sàn nhạc thì tốt nhất bác hãy download về chạy trên máy tính sẽ hay hơn (search trên mạng phần karaoke offline gồm 1000 bài tiếng Việt, và phần bổ sung 500 bài). Mặc dù cùng là file swf cả, nhưng khi bác nghe trực tiếp trên mạng bằng trình duyệt thì chất lượng âm thanh sẽ kém hơn 1 chút, lý do phần plugin âm thanh của trình duyệt không thể nào chuẩn bằng các soft chuyên play âm nhạc được.

Ngoài ra, khi đã dùng vi tính làm nguồn phát nhạc, bác nên dùng các soft karaoke phổ biến như: Karafun, Tkaraoke, Walaoke cả 3 phần mềm này (bao gồm nhiều bài hát kèm theo, kể cả đĩa California) chỉ khoảng hơn 600 MB gói gọn trong 1 đĩa CDROM mà thôi.

noname8x

Cám ơn bác đã hỗ trợ vấn đề này em đã tự giải quyết được rồi ạ

bác có thể giúp em sơ đồ bố trí dàn loa của em sao cho hiệu ứng tốt nhất không ạ :D

cám ơn bác :D

bd2tienthanh2

Active Member

Em đã qua tham quan dàn của bác, thật đồ sộ! Vấn đề là trông rất "đẹp đội hình" nhưng có thể chưa chuẩn về sơ đồ bố trí như bác đã nêu câu hỏi. Bố trí loa là đề tài thiết yếu nên đã có nhiều bài viết, bác search với từ khóa "bố trí loa" sẽ ra nhiều bài viết hay trên Số Hóa và HDvietnam. VD như bài này.

Một cách khác là bác tham khảo user manual hoặc CDROM kèm theo máy của bác, phần speakers layout.

Tuy nhiên, mọi phong cách bố trí loa chỉ là tương đối, chẳng hạn loa surround thường được đề nghị bố trí ở góc 90-110 độ, nhưng có hãng vẫn đề nghị góc 120 độ. Từ đó có 2 phong cách bố trí loa như sau:
- Với những bác có lỗ tai "tinh vi" và có điều kiện bố trí phòng ốc, thì các bác ấy bố trí chính xác từng loa theo đúng sách vở. Chắc chắn trường hợp này gia chủ sẽ nhận được thứ âm thanh tối ưu nhất.
- Với những bác tự nhận "tai trâu" và/hoặc không có điều kiện bố trí phòng ốc, thì các bác ấy bố trí sao cho đẹp đội hình là đủ. Âm thanh từ dàn xịn phát ra thì kiểu gì cũng thỏa mãn nhu cầu.
Với chút ít kinh nghiệm về bố trí dàn theo cả 2 phong cách trên, em thấy cách nào cũng có hay/dở và nên tôn trọng sở thích của gia chủ thay vì đứng ở phong cách này để chê bai phong cách kia.

Hơn nữa, ngày nay các dàn hiện đại thường có tính năng tự động thiết lập âm thanh tùy theo vị trí đặt loa bất kỳ. VD em dùng dàn Yamaha có tính năng YPAO giúp tự động phát hiện các loa và khoảng cách giữa chúng để điều chỉnh volume và tone từng kênh sao cho phù hợp nhất. Trên dàn Sony 7600 của bác cũng có tính năng DCAC tương tự, bác hãy đọc kỹ sách hướng dẫn và mày mò thử xem sao.

tranthangub

thực sự đọc những bài viết của bác bd2tienthanh2 . vỡ ra quá nhiều
trước kia cũng mần mò tinh chỉnh như của bác. nhưng thực sự chỉ theo cảm nhận mà chưa xác định được sự liên kết của các thành phần với nhau.

đọc đi đọc lại bài viết của bác rất nhiều lần mà vẫn ko chán. em đã áp dụng dể chỉnh lại cái amly cùi bắp ở nhà. công nhận âm thanh khi hò hét được cải thiện đáng kể.

xin chân thành cảm ơn bác..!

genzo1984

Well-Known Member

Em đã qua tham quan dàn của bác, thật đồ sộ! Vấn đề là trông rất "đẹp đội hình" nhưng có thể chưa chuẩn về sơ đồ bố trí như bác đã nêu câu hỏi. Bố trí loa là đề tài thiết yếu nên đã có nhiều bài viết, bác search với từ khóa "bố trí loa" sẽ ra nhiều bài viết hay trên Số Hóa và HDvietnam. VD như bài này.

Một cách khác là bác tham khảo user manual hoặc CDROM kèm theo máy của bác, phần speakers layout.

Tuy nhiên, mọi phong cách bố trí loa chỉ là tương đối, chẳng hạn loa surround thường được đề nghị bố trí ở góc 90-110 độ, nhưng có hãng vẫn đề nghị góc 120 độ. Từ đó có 2 phong cách bố trí loa như sau:
- Với những bác có lỗ tai "tinh vi" và có điều kiện bố trí phòng ốc, thì các bác ấy bố trí chính xác từng loa theo đúng sách vở. Chắc chắn trường hợp này gia chủ sẽ nhận được thứ âm thanh tối ưu nhất.
- Với những bác tự nhận "tai trâu" và/hoặc không có điều kiện bố trí phòng ốc, thì các bác ấy bố trí sao cho đẹp đội hình là đủ. Âm thanh từ dàn xịn phát ra thì kiểu gì cũng thỏa mãn nhu cầu.
Với chút ít kinh nghiệm về bố trí dàn theo cả 2 phong cách trên, em thấy cách nào cũng có hay/dở và nên tôn trọng sở thích của gia chủ thay vì đứng ở phong cách này để chê bai phong cách kia.

Hơn nữa, ngày nay các dàn hiện đại thường có tính năng tự động thiết lập âm thanh tùy theo vị trí đặt loa bất kỳ. VD em dùng dàn Yamaha có tính năng YPAO giúp tự động phát hiện các loa và khoảng cách giữa chúng để điều chỉnh volume và tone từng kênh sao cho phù hợp nhất. Trên dàn Sony 7600 của bác cũng có tính năng DCAC tương tự, bác hãy đọc kỹ sách hướng dẫn và mày mò thử xem sao.

hôm nào bác rảnh ghé qua nhà mình tư vấn dùm cái dàn âm thanh Sony W3500, sao hát k được ưng ý lắm. có bác sử dụng dàn này để hát thì khen nức nở
k fai mình khó tính, mà là mình tinh chỉnh sao chưa hợp lý

VAN_LOC

Well-Known Member

hôm nào bác rảnh ghé qua nhà mình tư vấn dùm cái dàn âm thanh Sony W3500, sao hát k được ưng ý lắm. có bác sử dụng dàn này để hát thì khen nức nở
k fai mình khó tính, mà là mình tinh chỉnh sao chưa hợp lý

Dàn Bác Toàn cấu hình và chỉnh ra sao mà KOK chưa tốt vậy .

noname8x

vào cám ơn bác tiếp :D

thật tuyệt hảo khi chơi kiểu này bác à !

không phải tốn nhiều kinh phí

mà thỏa mãn mọi nhu cầu : game - xem film - nghe nhạc - KOK !

đúng là 1 phương án ngon bổ rẻ !

genzo1984

Well-Known Member

Dàn Bác Toàn cấu hình và chỉnh ra sao mà KOK chưa tốt vậy .

nhà em dùng dàn Sony W3500, Mixer Guinness F330, đầu KOK Arirang 36k và Mic Shure PG58
Hôm nào nhờ bác Lộc canh chỉnh dùm em mới được
P/S: CN này nhậu nữa nha bác Lộc :)

ducpv

bd2tienthanh2 cho xin cái hướng dẫn tinh chỉnh mixer F4 với nhé. Tks!

aac

Chào các bác!
Với nhu cầu cấp độ D,E thì dàn LG HT805PM có thể hát và nghe nhạc nhẹ được ko nhỉ?
Bác chủ có kinh nghiệm so sánh dùm dàn này và mấy giàn trên bác post với?
Thanks!

express_neon

Active Member
Ðề: Re: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

bai viet cua pac wa' tuyet voi ma pac cho e hoi voi cai dau ariang 36M va 36k e thay chenh nhau chut thi clg co khac nhiu ko vi e ket e 36m hon boi trong no bat mat hon chut ma lai re hon ko bit chat luong sao ha pac ?

Như nhau vì cùng sài chip âm thanh ích hợp... nhưng con 36k build ngon hơn.

boyvipdan37

Cho em làm phiền các anh tý được không ạ, nhà em mới mua bàn mixer behringer pmp 3000 nhưng em chưa biết cách cắm với sử dụng như thế nào cả, mà giờ em đang cần để chuẩn bị cho rằm trung thu ở làng trẻ SOS sắp tới, nhờ các ảnh chỉ giúp em với. SĐT: 0987558130. em cảm ơn nhiều ạ

binbin93

Member

cảm ơn bác chủ đã có một bài viết thật xuất sắc, và em cũng đang có nhu cầu là kết hợp dàn xem phim 5.1 để hát KOK.
hiện em đã có ampli denon AVR-3311 với mấy loa denon để xem phim, nay em muốn như thế này:
1. Dùng ampli này để hát KOK luôn.
2. Em sẽ mua cặp loa front gấu 1 tí vừa xem phim, nghe nhạc và hát KOK, bác giúp em cặp nào ạ, (phí khoảng 10-15tr).
3. Tất nhiên em sẽ mua thêm mixer, đầu KOK và Mic - bác giúp em chọn món nào nhé. đối với Mic em nghe nói chọn loại ko bị hú để tránh hư loa.

thanks bác nhiều.

binbin93

Member

cảm ơn bác chủ đã có một bài viết thật xuất sắc, và em cũng đang có nhu cầu là kết hợp dàn xem phim 5.1 để hát KOK.
hiện em đã có ampli denon AVR-3311 với mấy loa denon để xem phim, nay em muốn như thế này:
1. Dùng ampli này để hát KOK luôn.
2. Em sẽ mua cặp loa front gấu 1 tí vừa xem phim, nghe nhạc và hát KOK, bác giúp em cặp nào ạ, (phí khoảng 10-15tr).
3. Tất nhiên em sẽ mua thêm mixer, đầu KOK và Mic - bác giúp em chọn món nào nhé. đối với Mic em nghe nói chọn loại ko bị hú để tránh hư loa.

thanks bác nhiều.

ductuan1997

Bác chủ ơi giúp em với: chả là em muốn lắp một dàn karaoke cho một căn phòng 6mx20m (dàn nghe khá khá một chút) mà khoản này em mù tịt.
vậy em nhờ bác chủ tư vấn giủm em cấu hình nhé (ưu tiên dùng loa treo tường)
Bác giúp em gấp nhé.
Cám ơn bác

anhtu77

Re: Ðề: Hát cùng dàn nhỏ, dàn to

CHỌN THIẾT BỊ CHUNG:

Sơ đồ sau đây mô tả 2 cách hát karaoke: phương án 1 dùng dàn chuyên karaoke, phương án 2 dùng dàn âm thanh. Nếu chọn phương án 2 thì phải trang bị thêm mixer rời.

Dù chọn phương án nào, thì 3 thiết bị bắt buộc phải có là: TV, đầu MIDI karaoke, micro.

1) TV:

Chọn kiểu TV gì cũng được, tùy thuộc không gian lắp đặt và khả năng tài chính. Trong trường hợp hát một mình ở cự ly gần, có thể tận dụng một màn hình vi tính! Có sao đâu!

2) Đầu MIDI karaoke:

Trên thị trường có nhiều loại đầu karaoke. Với thương hiệu cũng khá phổ biến là California thì em thấy tồn tại 2 vấn đề:
- Chất lượng âm thanh không đồng đều: bài lớn, bài nhỏ.
- Phối âm nhạc nền các bài cũng không đồng đều: có bài rất hay, có bài rất sơ sài.
Nói chung, dùng đầu California rất dễ bị cụt hứng, mặc dù về tổng thể thì nó không xoàng.

Loại đầu karaoke được ưa chuộng nhất trên thị trường chắc chắn là Arirang. Khi đi chọn mua Arirang, về cơ bản người bán hàng sẽ giới thiệu 2 nhóm sản phẩm:
- Nhóm sản phẩm “gia đình”: tầm giá trên dưới 2 triệu; phục vụ nhu cầu hát tại gia.
- Nhóm sản phẩm “kinh doanh”: tầm giá gấp 2-3 lần, thậm chí 4-5 lần; phục vụ nhu cầu kinh doanh karaoke.

Để biết nên chọn loại nào, mời các bác xem Phụ lục 2.

3) Micro:

Micro có rất nhiều loại giá, nhiều thương hiệu, hàng nhái hàng thật... đủ cả, nguời mua sơ sểnh là nhầm lẫn như chơi. Nên tìm mua micro ở cửa hàng nào có nhiều chủng loại, có loa thử tại chỗ. Nếu khéo chọn có thể tìm được micro dùng được với vài trăm ngàn đồng.

Các bác tham khảo một số loại micro sau đã được em thử nghiệm:
- Loại thông thường: Arirang 3.6A (hàng tặng kèm đầu karaoke); Shuboss 959 (giá 250 k); Shure 242/Beta58 không dây (giá 1,5 tr).
- Loại chuyên nghiệp: BostonAudio 99III không dây; Shure UR6D không dây (cả 2 cùng ở tầm giá 4 tr). Dĩ nhiên chữ “professional” ghi trên bao bì chỉ mang ý nghĩa tương đối, nó không sánh được với loại chuyên nghiệp dành cho sân khấu có giá hàng ngàn đô.

Trong 3 loại thông thường, Shure 242/Beta58 gây ấn tượng nhất nhờ có... bao bì là một cái vali nhựa rất pro. Điều đó khiến nó thường bị hét giá cao ở ngoài chợ, còn tại các shop âm thanh nó chỉ được xếp vào loại xoàng. Đánh giá về 3 loại micro này như sau:
- Arirang: dùng được so với mức giá free.
- Shuboss: ngon bổ rẻ (best choice trong số 3 loại thông thường).
- Shure 242/Beta58: có thể lựa chọn micro này nếu thích không dây, nhưng phải giảm tone treble và giảm volume vì độ nhạy của nó bị khuếch đại quá mức. Lưu ý rằng không thể đòi hỏi cao ở loại micro này.

Còn với 2 loại micro professional (BostonShure UR6D), chúng đều có âm thanh trung thực, chất lượng chỉ chênh nhau rất ít. Sự khác biệt chủ yếu nằm ở mẫu mã. Nếu thích gọn gàng thì chọn Boston. Nếu thích xếp chồng lên dàn máy thì chọn Shure UR6D.

Phương pháp thử micro và đánh giá chi tiết tất cả 5 loại micro trên, mời các bác xem Phụ lục 3.

4) Mixer:

Mixer là thành phần phải bổ sung nếu chọn phương án hát karaoke bằng dàn âm thanh. Có 2 loại mixer:
- Loại truyền thống: nút chỉnh nằm ở mặt trước.
- Loại chuyên nghiệp (mixer bàn): nút chỉnh nằm ở mặt trên.
Trung gian giữa 2 loại trên còn có loại mixer bàn rút gọn. Dùng loại này để hát karaoke gia đình cũng thú vị: vừa gọn gàng vừa có dáng vẻ chuyên nghiệp!

Ở hình trên, em đề xuất chọn 1 trong 2 loại mixer bên trái, riêng loại mixer thứ 3 chỉ để tham khảo. Để biết lý do và khảo sát chi tiết, các bác xem trong Phụ lục 4.

Bài viết rất bổ ích, đúng lúc em đang lọ mọ tìm hiểu làm sao để lắp bộ hát hò ở nhà với gia đình, em cũng ko rành về khoản này. Nhà em đang có bộ Home theater Samsung HT-TZ325 thì có làm theo phương án mua thêm đầu midi Arirang 36K + Mixer rồi kết nối với bộ dàn này được ko? Cách thức kết nối như thế nào? Mixer nếu chỉ cần hàng chợ thì lấy loại gì? Cảm ơn các bác cho ý kiến tư vấn, vì cứ băn khoăn ko biết cái bộ dàn này mua các đồ kia về lắp vào hát lại ko hiểu có ra sao ko nữa !

letuan_216

Bác chủ có bài viết hay, hữu ích.
Mục đích chính của bài này là tận dụng lại dàn cũ, sẵn có để hát.
Nhưng theo em thì nếu muốn hát ra trò thì không nên dùng dàn 5.1. Các bác tận dụng như thế nào để nâng cấp từ từ thành dàn ngon luôn, chứ mua về lắp thêm vào dàn HT rồi cảm thấy bực mình bỏ đi thì phí lắm.

Bên trên