Hát karaoke với dàn HTPC

halove

E mới đú tậu được 1 bộ để xem DH như sau:

• PC.
  • Jamo S506-HCS.
  • Denon AVR-1610.
  • Samsung LED UA46B7000WR.

Đã xem được film nhưng muốn hát được cả Karaoke từ PC bằng Mpeg nữa nên đã mua thêm:

• Mixer Paramax P288.
  • Mic Sure SM58.

Nhưng gà quá chưa biết mua dây gì, cắm dợ nào ra sao để hát được cả, xin các huynh đệ chỉ giáo giùm với. ~X(

Chân thành cảm tạ.

jeambone

Active Member
Ðề: Hát karaoke với dàn HTPC

E mới đú tậu được 1 bộ để xem DH như sau:

• PC.
  • Jamo S506-HCS.
  • Denon AVR-1610.
  • Samsung LED UA46B7000WR.

Đã xem được film nhưng muốn hát được cả Karaoke từ PC bằng Mpeg nữa nên đã mua thêm:

• Mixer Paramax P288.
  • Mic Sure SM58.

Nhưng gà quá chưa biết mua dây gì, cắm dợ nào ra sao để hát được cả, xin các huynh đệ chỉ giáo giùm với. ~X(

Chân thành cảm tạ.

Bạn phải cung cấp chi tiết thêm PC của bạn như thế nào, card màn hình rời hay onboard hổ trợ cổng video out loại nào (HDMI, VGA, DVI), tương tử cho card sound out loại nào (2.1, 5.1, Optical) thì mọi người mới tư vấn cách đấu dây được

halove

Bạn phải cung cấp chi tiết thêm PC của bạn như thế nào, card màn hình rời hay onboard hổ trợ cổng video out loại nào (HDMI, VGA, DVI), tương tử cho card sound out loại nào (2.1, 5.1, Optical) thì mọi người mới tư vấn cách đấu dây được

• System model: G41M-ES2H.
  • Processor: Intel Core 2 Duo CPU E4600 @ 2.4 GHz.
  • Memory: 2012mb RAM.
  • Video Card của E onboard (1GHz). Video out hỗ trợ HDMI, DVI (E đang kết nối PC với Ampli = HDMI và từ Ampli tới Tivi cũng = HDMI để xem film HD).
  • Sound card onboard loại 5.1.

Còn thiếu gì ko bác Jeambone. E xem HD 1080p giật lắm nên định nâng cấp cho video card, tiện các bác tư vấn giùm lun ha. E củm ơn!

halove

Không bác nào giải quyết được cho E sao?

manhthang

Huyền Thoại

Cách cắm thì đơn giản nhưng có thể đảm bảo 99.99% là bộ này hát không hay :)

Cách cắm đây:
- Nối cổng audio out (màu xanh lá) từ PC vào đường vào của Mixer Paramax P288 bằng dây 3.5li ra 2 đầu hoa sen.
- Đường audio out của Mixer Paramax P288 cắm vào đường in của 1610 (CD, DVD AUX hay gì cũng được) bằng dây hoa sen.
- Mic thì đương nhiên là cắm vào mixer
Còn lại đấu cắm như bình thường. Khi xem phim không cần mở mixer vì PC truyền âm thanh sang 1610 bằng optical. Khi hát thì mở mixer và chuyển kênh tương ứng trên 1610 là hát được.

jeambone

Active Member

• System model: G41M-ES2H.
  • Processor: Intel Core 2 Duo CPU E4600 @ 2.4 GHz.
  • Memory: 2012mb RAM.
  • Video Card của E onboard (1GHz). Video out hỗ trợ HDMI, DVI (E đang kết nối PC với Ampli = HDMI và từ Ampli tới Tivi cũng = HDMI để xem film HD).
  • Sound card onboard loại 5.1.

Còn thiếu gì ko bác Jeambone. E xem HD 1080p giật lắm nên định nâng cấp cho video card, tiện các bác tư vấn giùm lun ha. E củm ơn!

Manhthang đã hướng dẫn bạn cách đấu dây, bạn thử cài thêm phần mềm "CoreAVC_Professional_Edition" (search trên google) xem nếu cải thiện được tình hình thì không cần đầu tư video card.

cuonglasuco

Member

hé! Cái này ở nhà em đã thử rồi. Hất rất ngon, nhất là hát trên star.zing.vn. Bác cứ cắm cái Mic Sure SM58 vào cái Mixer Paramax P288, từ đầu ra của Mixer Paramax P288 ( chọn đường tín hiệu out nhé, đừng có chọn đường ra loa), cắm cái rắc 2 đầu to, 1 đầu nhỏ vào. Cái đầu nhỏ cắm vòa đường line in của PC, bật cái công cụ quản lý sound lên, điều chỉnh volume đường line khoảng 1/2, sao cho tín hiệu vào vừa đủ. Bác bật kara lên, thử hát xem nhé.
Chúc bác thành công!

halove

E cũng cắm như rứa. Mic kêu ngon rồi nhưng cứ bật nhạc lên để hát thì tiếng mic lại mất tiêu và nhạc tắt đi thì míc lại ông ổng. oa oa. Các bác giúp E cho trót zới ới ới!!!

kmacblad

Member

Cho em hỏi câu hỏi ngoài lề tí ạ,

Bộ Jamo S606 hoặc C407 mà dùng để hát thì có sợ hỏng loa ko các bác nhỉ

manhthang

Huyền Thoại

Hỏng thì không nhưng mở âm lượng lớn là đứt loa treble, nhất là khi mic bị rít.
Và 1 điểm nữa là: chưa chắc đã hay bằng bộ loa karaoke giá 1tr6 :))

Bên trên