Hát nhép?

baolam1905

Member
Ðề: Hát nhép?

Bạn không cần phải thách. Xem và tự nhận xét, chương trình Golden Asia DVD 2 mới nhất đấy, dàn nhạc và ca sĩ nhép 100% đấy:
[video=youtube;SaAghgdMF6c]http://www.youtube.com/watch?v=SaAghgdMF6c&feature=related[/video]

Bạn nên nhớ rằng, dàn nhạc họ nhép như thế này cũng phải tập dượt kỹ lưỡng, và bản thân họ cũng phải tham gia vào việc thu tiếng thì mới có thể nhép lại chính những gì họ đã làm trôi chảy như vậy.
Chịu thua bác, kỹ nghệ "nhép" đến thế này thì thôi rồi ^:)^ . Nhưng tự hỏi nếu dàn nhạc cũng nhép được thì sao những buổi hòa nhạc khác ngoài PBN lại không dùng kỹ thuật này chứ, hay họ không "giỏi" nhép như PBN nên đành ngậm ngùi chơi live #-o

Mình không phải trực tiếp đi coi họ diễn nên không thể nói là mình bị lừa, mà họ cũng đã nói trước nên chẳng có gì lừa đảo ở đây cả! Đúng ra mình down DVD về xem "nhờ" hát nhép nên chất lượng hình ảnh âm thanh đều tốt, vậy nên lẽ ra phải ủng hộ và cảm ơn PBN mới đúng!! :-?

Cái mình muốn nói ở đây, ý kiến cá nhân mình, là: thà rằng mình đi nghe một chương trình hát live với chất lượng âm thanh chỉ bằng 70%, ca sỹ không đủ nội lực nhưng vẫn cố gắng hát live hết mình. Cả về kỹ thuật thu lẫn giọng ca, cứ khả năng mình tới đâu thì hãy cố gắng hết sức. Còn cái kiểu cả khán giả lẫn ca sỹ đều bắt tay nhau để cùng "nhép" thế này tự dưng lại nhớ đến kỳ thi TN, cả giám thị lẫn thí sinh đếu bắt tay nhau để tỉ lệ đậu tốt nghiệp trở thành một con số tròn trịa đẹp đẽ. Sao không dành thời gian tập "nhép" ấy để cố gắng luyện giọng, để hoàn thiện kỹ thuật thu??

Mình không có ý vào chửi hay kêu la gì, chỉ buồn vì cách PBN đã chọn con đường dùng "mánh lới" chứ không dùng "nội lực" để cho ra những sản phẩm chất lượng hơn khả năng của họ. Còn chuyện chương trình của họ là tạp kỹ hay hòa nhạc hay là loại hình gì đi nữa mình cũng không quan tâm, việc so sánh chỉ là so sánh trên tình thần của người làm nhạc, trên tinh thần của khán giả yêu nhạc, vậy thôi.

dhpaul

Well-Known Member

Vì như em đã nói như lúc nãy, Paris By Night hay Asia Video không phải là một live show. Nó là 1 chương trình ghi hình, khán giả đến xem thực chất là xem 1 buổi ghi hình của họ. Điều này có 1 phần nào đó giống như bây giờ có 1 đoàn quay video clip ca nhạc đến chỗ mình ở, mình cùng với 1 đám đông hiếu kỳ ra xem người ta quay. Thì ở đây, muốn xem Thúy Nga quay Paris By Night mình phải mua vé.
Em vẫn cho rằng Thúy Nga hay Asia không hề có mánh lới gì ở đây cả, bởi vì họ đã nói điều này quá rõ ràng, vấn đề là nhiều người trong chúng ta cứ ngộ nhận nó là live show, trong khi bản chất của nó không phải thế. Còn trong 1 buổi hòa nhạc như bác nói, thì câu chuyện nó lại khác mất rồi. Đó là 1 buổi biểu diễn âm nhạc thật sự, khán giả mất tiền là để đến nghe họ biểu diễn một màn hòa tấu, 1 tiết mục, chứ không phải đến để chờ họ bật cho 1 cuộn băng hay đĩa CD có sẵn tiết mục đó rồi mình nháp tay theo.
Có lẽ mọi chuyện đến đây là hết chăng?

anh0424

Active Member

đúng là chẳng trách Thúy Nga đc. người ta đã nói rõ là buổi ghi hình. trước giờ có ai nghe nói là liveshow Thúy Nga bao giờ chưa?! :D

thích thì xem, không thích thì thôi. rất đơn giản!

anh0424

Active Member

đúng là chẳng trách Thúy Nga đc. người ta đã nói rõ là buổi ghi hình. trước giờ có ai nghe nói là liveshow Thúy Nga bao giờ chưa?! :D

thích thì xem, không thích thì thôi. rất đơn giản!

poly

Banned

Cái mình muốn nói ở đây, ý kiến cá nhân mình, là: thà rằng mình đi nghe một chương trình hát live với chất lượng âm thanh chỉ bằng 70%, ca sỹ không đủ nội lực nhưng vẫn cố gắng hát live hết mình.

hehehe xin lỗi bác chớ câu này e ko tin
xin hỏi Thúy Nga bác xem load hay mua DVD xịn ?

aitranst

Well-Known Member

Mình thấy cứ khi nào ca sĩ hát xong rồi nói lời chào khán giả thì là hát live còn không nói gì là hát nhép...

cái này không chính xác.
nếu ca sĩ đang hát mà nhảy nhót tùm lum, quay lộn vòng vòng hay nhảy tư thế khó mà giọng hát vẫn bình thường, thoải mái thì ca sĩ đó nếu không phải là nhép thì đúng là siêu đẳng cấp cao chót vót...

baolam1905

Member

hehehe xin lỗi bác chớ câu này e ko tin
xin hỏi Thúy Nga bác xem load hay mua DVD xịn ?
À, cái đó là "quan điểm" chứ không phải "đã từng đi", nếu tổ chức ở VN với mức giá có thể đi được thì mình sẽ không đi, ý mình là vậy đó!
Còn chuyện load về hay mua DVD xịn thì mình hiểu ý bác, có điều, trừ khi không xem, ngoài ra chẳng có sự lựa chọn nào khả thi hơn :(

cái này không chính xác.
nếu ca sĩ đang hát mà nhảy nhót tùm lum, quay lộn vòng vòng hay nhảy tư thế khó mà giọng hát vẫn bình thường, thoải mái thì ca sĩ đó nếu không phải là nhép thì đúng là siêu đẳng cấp cao chót vót...

MJ đấy :)), Moon Walker vẫn cầm mic hót ầm ầm, hót giọng cao chót vót đến lạnh cả sống lưng mà :D, nhưng rất nhẹ nhàng mà không phô :->.

Hát live thì phải tích lũy kinh nghiệm dữ lắm, như bác Tuấn Ngọc đấy, vừa nhìn vừa nghe bác ấy hát trong DVD mà cũng phê. Còn mấy ông kẹ của các music center ở Sài gòn chỉ được cái màu mè là chính, hát live dở vô cùng, thúy nga & Asia cũng chẳng hơn kém gì mấy, nhưng được cái phần nhạc có đầu tư hơn mấy ông kẹ của VN, xem riết mà chẳng buồn nhớ tên ca sĩ, chỉ biết hát dở là ... khỏi nhớ.

HacLongNinhKieu

Well-Known Member

chỉ biết hát dở là ... khỏi nhớ.

Ngắn gọn mà súc tích :))

Nói về live thì em thích của nước ngoài (dù chỉ được xem trên TV hay DVD, thậm chí là down về), vì khi đó em thấy cái tiền mua vé còn có ý nghĩa: live và CD là 2 cái khác nhau, xem live thì mình sẽ có 1 trải nghiệm khác hẳn khi nghe CD. Còn VN? Xem live chỉ đơn giản là... được thấy mặt ca sĩ, xem vũ công múa may, chấm hết (những show đầu tư nghiêm túc thì em không dám bàn). Vậy ngồi nhà xem cho khỏe chứ việc gì phải đi xem :D

Bên trên