HD là gì? vui lòng chỉ em với

MCLEKael

cho em hỏi thêm tivi ghi là full HD thì có nghĩa là gì?(ý em ko phải hỏi viết tắt của chữ gì áh :eek:) nếu monitor của PC mà có hổ trợ phân giải 1920x1080 thì gọi là full rồi phải ko?

cho em hỏi? em có down 1 số file .avi có phân giải là 1280x720 đây có gọi là HD 720 ko? cho em làm sao để nhận biết đâu để phân biệt được hd và phim có độ phân giải cao thường

cho em hỏi cơ chế quét của chuẩn P và I là do tivi tự thực hiện hay cơ chế tính hiệu vào thực hiện

giã sữ em có 1 PC mạnh sữ lý phim hd 1920x1080, nhưng xuất ra cái monitor 17-20 thì có gọi là full ko?

cũng giống như tivi gai đình VTC cấp phim HD phải mua thêm cái đầu điều chế tính hiệu HD nhưng điều chế ra 720I rồi nó phát ra cái màn hình CRT nhỏ hơn 1280x720 thì đó có thể coi là 720I ko?

mong giúp dùm những điều em thắc mắc, xin cám ơn các bác, em gà quá mong các bác vui vẻ chỉ giúp tận tình

vkc

Well-Known Member
Ðề: HD là gì? vui lòng chỉ em với

cho em hỏi thêm tivi ghi là full HD thì có nghĩa là gì?(ý em ko phải hỏi viết tắt của chữ gì áh :eek:) nếu monitor của PC mà có hổ trợ phân giải 1920x1080 thì gọi là full rồi phải ko?

cho em hỏi? em có down 1 số file .avi có phân giải là 1280x720 đây có gọi là HD 720 ko? cho em làm sao để nhận biết đâu để phân biệt được hd và phim có độ phân giải cao thường

cho em hỏi cơ chế quét của chuẩn P và I là do tivi tự thực hiện hay cơ chế tính hiệu vào thực hiện

giã sữ em có 1 PC mạnh sữ lý phim hd 1920x1080, nhưng xuất ra cái monitor 17-20 thì có gọi là full ko?

cũng giống như tivi gai đình VTC cấp phim HD phải mua thêm cái đầu điều chế tính hiệu HD nhưng điều chế ra 720I rồi nó phát ra cái màn hình CRT nhỏ hơn 1280x720 thì đó có thể coi là 720I ko?

mong giúp dùm những điều em thắc mắc, xin cám ơn các bác, em gà quá mong các bác vui vẻ chỉ giúp tận tình

bác đọc hết mấy topic sau là hiểu hết liền à

http://hdvietnam.com/diendan/forumdisplay.php?f=31

bangnvbka

Member

hd cho người mới .cảm ơn các bác.em cũng mới tập tành

BÉ CƯỜI HD

Active Member

1.VỀ PHIM (ĐINH DẠNG HÌNH ẢNH):
CHẤT LƯỢNG DVD: 480p
CHẤT LƯỢNG HD-DVD: 560p
CHẤT LƯỢNG HD-720p: (560p,720p] --> VD: 712p ĐƯỢC ĐÁNH GIÁ LÀ HD-720p RỒI ĐÓ BẠN
CHẤT LƯỢNG HD-1080p: (720p,1080p) --> VD 804p ĐƯỢC ĐÁNH GIÁ LÀ HD-1080p RỒI ĐÓ BẠN
CHẤT LƯỢNG FULL-1080p: PHẢI LÀ 1920x1080p (PHIM BLURAY CHUẨN,NGUYÊN GỐC,REMUX)

2. MÀN HÌNH VI TÍNH, TIVI:
"nếu monitor của PC mà có hổ trợ phân giải 1920x1080 thì gọi là full rồi phải ko?" ---> YES

"cơ chế quét của chuẩn P và I là do tivi tự thực hiện hay cơ chế tính hiệu vào thực hiện" --> CẢ HAI VÌ TÍN HIỆU LÀ 'NGUỒN' VÀ TIVI LÀ 'PHÁT' MÀ BÁC

"1 PC mạnh sữ lý phim hd 1920x1080, nhưng xuất ra cái monitor 17-20 thì có gọi là full ko?" --> KHÔNG VÌ MONITOR 17-20 KO CÓ CỔNG TÍN HIỆU HDMI (KO THỂ LÊN 1080P, 60hZ ĐƯỢC)

"cũng giống như tivi gai đình VTC cấp phim HD phải mua thêm cái đầu điều chế tính hiệu HD nhưng điều chế ra 720I rồi nó phát ra cái màn hình CRT nhỏ hơn 1280x720 thì đó có thể coi là 720I ko?" --> BÁC LƯU Ý: 720I KHÁC 720P ... 720I CHỈ HƠN CHẤT LƯỢNG HD-DVD THỐI NHÉ BÁC...

THÂN

caothudeche

Moderator

Mình xin đính chính lại một số thông tin cho chuẩn!
"1 PC mạnh sữ lý phim hd 1920x1080, nhưng xuất ra cái monitor 17-20 thì có gọi là full ko?" --> KHÔNG VÌ MONITOR 17-20 KO CÓ CỔNG TÍN HIỆU HDMI (KO THỂ LÊN 1080P, 60hZ ĐƯỢC)
Có và không?
- Có nếu: Cái monitor nhà bạn có độ phân giải full HD trở lên (1920*1080), đừng khinh nó nhỏ, đến cái màn hình điện thoại 5" còn full HD chứ đừng nói đến PC monitor.
Video card của PC và monitor của bạn có cổng HDMI hay không phải hỏi cái mà chủ thớt đang có? Hơn nữa HDMI thông dụng hiện tại là HDMI 1.4 không thể hỗ trợ 1080p @60Hz nhé. Và quay trở lại cái cổ xưa hơn là VGA, đừng khinh nó cũ và cùi, VGA là truyền tín hiệu tương tự (RGB), nó thua HDMI là không truyền âm thanh và cồng kềnh hơn. VGA hỗ trợ độ phân giải dao động từ 640 × 400px @ 70 Hz (24 MHz băng thông tín hiệu) đến 1280 × 1024px @ 85 Hz (160 MHz) và lên đến 2048 × 1536px @ 85 Hz(388 MHz).
Sao lại không thể nhỉ? Tìm hiểu về cổng VGA

"cũng giống như tivi gai đình VTC cấp phim HD phải mua thêm cái đầu điều chế tính hiệu HD nhưng điều chế ra 720I rồi nó phát ra cái màn hình CRT nhỏ hơn 1280x720 thì đó có thể coi là 720I ko?" --> BÁC LƯU Ý: 720I KHÁC 720P ... 720I CHỈ HƠN CHẤT LƯỢNG HD-DVD THỐI NHÉ BÁC...
TV CRT hoạt động dựa trên tín hiệu tương tự và mình chưa thấy con TV nào có độ phân giải 720 cả. Hiện tại món ăn cổ lỗ này mình biết có 2 loại là loại 480 dòng và 576 dòng, chưa thấy loại nào khác. Cộng thêm cơ chế quét của TV này thì không thể nào hiển thị được hình ảnh 720 dòng.
Còn khoản I và P, cái này là cách hiển thị, truyền tải hình ảnh. Thực tế ta sẽ hay gặp kiểu I trong truyền thông và các loại đĩa. Và P trong các video reencode, youtube... (lưu trữ và chia sẻ).

Trong thời đại KTS này thì khi nhắc đến I và P ta thường nghĩ tới nguồn phát hơn là thiết bị phát (TB phát con nào chả hỗ trợ cả 2).
Thế thì I và P cái nào hơn?
Còn tùy!Trong truyền dẫn I nó thắng rồi vì tiết kiệm được băng thông. Nhưng về chất lượng hình ảnh thì nó thua (lừa đảo), nó phát đi có 1920*540 rồi lặp lại ở dòng chẵn, thì làm sao bằng 1920 * 1080p được.

Có điều hơi lại ở cái đĩa Bluray, theo một số nguồn thì nó lưu trữ video 1920*1080p @ 24 fps sau đó dùng kỹ thuật pulldown 3:2 để đưa lên 30 fps. Một số nguồn thì nó lưu trữ đủ kiểu 1080p@24, 1080i@50.... Coi Media info thì interlace, mà xem thì chả cần deinterlace cũng vẫn phẳng lì. Anh em nào nắm rõ chỉ giáo thêm chút, chắc do cái kỹ thuật pulldown kia đánh hàng lừa
Hơi dài dòng tí, nhưng vẫn không thấm vào đâu so với cái biển kiến thức công nghệ! Mong anh em cố đọc và ném ít gạch vì kiểu gì cũng có thiếu sót!

BÉ CƯỜI HD

Active Member

Hơn nữa HDMI thông dụng hiện tại là HDMI 1.4 không thể hỗ trợ 1080p @60Hz nhé. Và quay trở lại cái cổ xưa hơn là VGA, đừng khinh nó cũ và cùi, VGA là truyền tín hiệu tương tự (RGB), nó thua HDMI là không truyền âm thanh và cồng kềnh hơn. VGA hỗ trợ độ phân giải dao động từ 640 × 400px @ 70 Hz (24 MHz băng thông tín hiệu) đến 1280 × 1024px @ 85 Hz (160 MHz) và lên đến 2048 × 1536px @ 85 Hz(388 MHz).

Về phần VGA thì mình đã xem bài Bác gửi và sẽ thử nghiệm thực tế xem sao..Còn về HDMI1.4 mà Bác nói ko thể hỗ trợ 1080p @60Hz thì Bác phải nói rõ hơn để mọi người ham khảo nhé

Thân

theo em HD là Hao Điện hay là Hết Đạn :D . cmt xả xì trét các bác đừng giận

chandoighe

Hơi OT tí nhưng mà các bác cho em hỏi phát.
Em down 1 video về nhưng mà em muốn xem cái video đó được RIP từ source nào (Bluray ...) thì có cách nào xem không ạ :D

DAIYOU

Active Member

Hơi OT tí nhưng mà các bác cho em hỏi phát.
Em down 1 video về nhưng mà em muốn xem cái video đó được RIP từ source nào (Bluray ...) thì có cách nào xem không ạ :D

Dùng trên PC thì có các phần mềm như Jetaudio 8.0,KMPlayer ,splash PRO Ex,Rich Media Player hay thậm chí window media player cũng có thể xem được.

Trên đầu HDP hiện tại hầu như đã hỗ trợ tất cả các file video ,có mỗi file iso thì hơi bị hạn chế ở 1 vài thương hiệu trong đó có Dune.....:D:D:D

kenghienfim

mọi người ơi cho e hỏi là bluray chính thức khác gì với bluray remux và bluray unrated, chất lượng có tháy đổi không.
cùng 1 loại bluray unrated có link 16gb, 9gb, 8gb... thì chất lượng HD giảm dần hay vẫn giữ nguyên

---------- Post added 12-11-2013 at 22:11 ----------

ai trả lời giùm với

Rốt cuộc bluray và full hd là cùng 1 chuẩn hả mấy anh
E chỉ biết hd có 2 chuẩn hd 720 và full hd 1080,tới lúc tính dowload phim ở hdvietnam thì sao thấy tùm lum hết
E chỉ muốn dowload hd 720 thôi cho nó nhẹ, khoảng 1,2g thôi, mà thấy toàn hàng khủng không, hic hic

DAIYOU

Active Member

Bluray unrated cut thì đúng hơn,các bản này là bản encode từ Bluray gốc ,chưa chỉnh sửa hay cắt những pha 18+,qua hành động quá bạo lực khi trình chiếu công khai.

Bluray Remux thường có 2 loại
Loại 1 là loại có kèm theo Folder và có thể lưu ra disc và chiếu trên đầu Bluray chuyên dùng ,nó chỉ lược bỏ một vài cái không cần thiết như ngôn ngữ, chẳng hạn mình chỉ cần tiếng Anh và tiếng Việt ,còn tiếng Nga,tiếng Pháp ,Tây Ban Nha , tiếng Ý....không cần thì bỏ đi,nó là track Audio .

Còn loại 2 Bluray remux không có cấu trúc Folder cho đơn giản và thường có duy nhất 1 File là MTS2 hay MKV ,bản này không có menu điều khiển như bản trên,và âm thanh tùy vào người encode muốn để như thế nào để giảm bớt cho người sử dụng.

Về chất lượng hình ảnh thì như nhau nhưng dạng thứ 2 phải dùng phụ để rời bên ngoài,ít khi để sẵn trong phim vì nó không tùy chỉnh được nếu đã remux vào phim.

Riêng về phần Audio có thể do nhóm Rip hay encode lại theo chuẩn khác để giảm dung lượng ,như bản gốc là Masteraudio,TrueHD thì nhóm Rip lại nén lại là AC3 hay DTS cho bớt dung lượng mà không làm giảm chất lượng hình ảnh.

Cùng 1 phim mà nén nhỏ dần thì cái nào chiếm nhiều dung lượng hơn thì chắc chắn chất lượng hình ảnh sẽ đẹp hơn.

Bluray là chuẩn cao nhất hiện nay ,1 phim có thể có từ 35Gb~49Gb tùy độ dài ngắn của phim ,âm thanh cũng thường đi đôi với loại này là MasterAudio ,TrueHD.

Còn chuẩn HD và Full HD thường được nén từ Bluray gốc hay HDTV .Phim HD mà từ 1~2Gb chắc là mHD quá.

thanks anh nhiều ạ
nhưng toàn từ ngữ chuyên ngành không,hix hix
đúng là con đường HD còn lắm giang truân...

Bên trên